[Thảo luận] Story of Seasons

Cửa hàng game Nintendo nShop

devil6002

nWriter
Cho mình hỏi Brick tìm ở đâu
Với khi nào mới vào mỏ khai thác được
Mình bổ sung thêm là khi xuống sông thì bơi gần mấy tảng đá sẽ dễ mò được gạch hơn nhá, trung bình tại 1 con sông có thể vớt được 4-5 items mỗi ngày. Sông ở nhà Eda thì có thể mò được nhiều trout, char và các loại đá quí. Sông trước nông trại của Fritz (lưu ý là có thể bơi qua khu vực "under the bridge" luôn nhé) thì chuyên về các loại nguyên liệu như stone, brick, iron... còn cái sông ngay chỗ ruộng lúa thì mò được cá là chính, thi thoảng sẽ có bottle và mấy loại nguyên liệu rẻ tiền. Hồi mùa hè và mùa xuân năm 1 còn rảnh rỗi nên ngày nào mình cũng ra tất cả các con sông mò đủ ít nhất 12 items/ngày mới chịu về :)). Nhờ vậy mà chả thiếu gạch bao giờ :D

Bọn pearl oyster đến 15 ngày là nó ra random ngọc màu à ???...cơ mà có 1 con thôi sao...
Dắt thú ra safari có lợi j nhỉ...nghe đâu giảm stress nhanh vs cho ra sản phẩm +...mà p để nó ở đó 150h lận, thời gian đâu mà chơi vs chúng nó...
Unlock new merchant thì cần ship hàng qua số tiền yêu cầu...mình mở gian hàng r bán lấy tiền có đc tính k ta...cơ mà mở gian hàng chẳng lợi j ngoài việc k sợ price drop thôi...
Mãi k thấy panda nhỉ ?.
Có ai bk cách unlock Dessie k ?...
Mẹ bà cái event của Eda...p xem rivaly event đấu đất vs bà mới đc xem mấy event kia...mình k bk nên tới cuối mùa thu vẫn chưa xem đc...
Nghe đâu mốt bà nhường đất cho mình...nghĩa là mấy chuồng thú là của mình luôn hả...
2 ý đầu bạn tự hỏi tự trả lời đúng luôn rồi, mình không biết bình luận gì hết :)). Bạn đâu cần chơi với thú ở safari, cứ quăng tụi nó ở đó, đi đào mỏ đã đời rồi quay về thôi, đi nhiều lần thì cũng đủ giờ à :D

Mình cùng từng thắc mắc vụ đó giống như bạn nhưng không dám thử tại dù gì thì ship cho trader cũng chả có hại gì, giá drop quầy này thì qua quầy khác bán thôi.
Mới đầu safari không có đủ hết các loại thú đâu, bạn tạo relationship với mấy người merchant ở trade depot thì họ sẽ tặng thêm thú đó, trên fogu có chỉ vụ này, bạn cứ lên coi.
Dessie thì cứ chơi tới đầu năm 2 là game sẽ unlock.
Nếu bạn chỉ quan tâm tới vụ nhường đất thì khỏi lo, có bạn đã confirm là không cần coi event cũng được đất rồi. Và chỉ được mảnh đất trống thôi chứ không có vườn tược nhà cửa gì cả
Mà những gì liên quan tới cốt truyện sau này thì nên để trong spoiler nha bạn ^^

thanhmap4994

Thành viên lâu năm
Bên fogu nó chỉ thì cũng v à...cái Customer Point khó lên vãi...ship hàng lần đầu đc mấy chục điểm, ship lần 2 về sau thì k đc + điểm nữa...làm quest ship thì đc 7 điểm 1 lần...cơ mà làm mãi vẫn k thấy j...vẫn chưa thấy nó cho thú...chắc p expand safari nhỉ...

Cơ mà qua fall bận vãi nồi...upgrade cái watercan lên gold r thì tưới nhanh đc xíu...đi nâng cấp sao hạt giống, trồng flax, thu hoạch sweet potato, nuôi bee, trồng nấm, làm đồ trang sức...blah blah...làm k nghỉ thì tới chiều luôn...

Mine ở safari dùng cây gold hammer thì đc mấy đá mới nhỉ...thấy đào đc đá rose rose j nữa...

thanhmap4994

Thành viên lâu năm
Bổ xung là brick k kiếm đc ở sông trc mặt trại của fritz nhé...chỉ ở khúc chỗ vườn lúa, đào mỏ và cái lake ở safari right thôi :)...kiếm đc tầm 20 cái trở lên là có vẻ đủ...mình h ngoài mấy thứ decor, k thấy mấy cái nhà chính cần brick nữa...

devil6002

nWriter
Bổ xung là brick k kiếm đc ở sông trc mặt trại của fritz nhé...chỉ ở khúc chỗ vườn lúa, đào mỏ và cái lake ở safari right thôi :)...kiếm đc tầm 20 cái trở lên là có vẻ đủ...mình h ngoài mấy thứ decor, k thấy mấy cái nhà chính cần brick nữa...
Mình mò được brick ở con sông trước nhà Fritz mấy lần rồi nên mới dám nói vậy chứ bạn ^^
Bạn có reload không mà sao may mắn kiếm được nhiều vàng quá vậy? Mình đập mining point hì hục 3 mùa mà được có 1 cục vàng à :(

thanhmap4994

Thành viên lâu năm
Đi xin vàng...bữa đủ cho cái watercan...còn thiếu 1 cục cho hammer...đang tính chơi reload thì vừa đập 1 cái là đc luôn...

thanhmap4994

Thành viên lâu năm
Sao chơi tới ngày winter 1 mà buồn j đâu v :(...lần đầu tiên thấy cảnh này sau tất cả các bản harvest moon...nếu coi hết event của eda, tới ngày này chắc khóc luôn quá :(

thanhmap4994

Thành viên lâu năm
sao ko thấy thùng ship hàng để mình bỏ đồ vào bán v các bạn ?
mỗi lần đi dạo town là mình ko nhớ đường về Eda Farm à các bạn :))
Kiểm tra lịch xem hôm nay có merchant nào tới chỗ trade depot k...ra đó đó r ship đồ thông qua tụi nó...
Tip: nhớ mua hạt giống của bọn merchant, về trồng lấy sản phẩm r bán 500 cái cho nó, nó sẽ bán gold hạt giống cho mình...nhưng trồng gold hạt giống rất khó thu hoạch, đa phần toàn chết giữa đường...

Sao chơi tới ngày winter 1 mà buồn j đâu v :(...lần đầu tiên thấy cảnh này sau tất cả các bản harvest moon...nếu coi hết event của eda, tới ngày này chắc khóc luôn quá :(
Mình đang hí hửng vì vừa xem xong event cuối của eda thì vào đọc post của bạn,có gì buồn thế,để quên cục sạc ở cty,k chơi đc cuối tuần này để qua đông rồi T.T
sao ko thấy thùng ship hàng để mình bỏ đồ vào bán v các bạn ?
mỗi lần đi dạo town là mình ko nhớ đường về Eda Farm à các bạn :))
Lúc mới chơi mình y chang bạn :)))

thanhmap4994

Thành viên lâu năm
Mình đang hí hửng vì vừa xem xong event cuối của eda thì vào đọc post của bạn,có gì buồn thế,để quên cục sạc ở cty,k chơi đc cuối tuần này để qua đông rồi T.T

Lúc mới chơi mình y chang bạn :)))
Thôi cứ coi đi r biết...đang vui tự dưng cho cái event bà Eda "tặng" lại mảnh đất r sau đó....:|

muốn nâng cấp hammer, axe thì làm sao các bạn ơi. :( mình đang dùng cái old hammer mỗi ngày bỗ 1 phát lâu vãi càng. up lên đc cỡ iron hammer hay axe nó cũng đỡ rề :|

devil6002

nWriter
muốn nâng cấp hammer, axe thì làm sao các bạn ơi. :( mình đang dùng cái old hammer mỗi ngày bỗ 1 phát lâu vãi càng. up lên đc cỡ iron hammer hay axe nó cũng đỡ rề :|
Thì mua blueprint về rồi tạo ra thôi bạn, trình tự nâng cấp của axe và hammer là giống nhau: old axe-->axe-->golden axe (không biết có cấp platinum cho 2 loại công cụ này không vì chưa có đủ nguyên liệu :(). Blueprint đầu tiên để upgrade là mua từ silk country đó, còn loại gold hình như là wheat country bán.

thanhmap4994

Thành viên lâu năm
Hình như là lên đc...cầm gold hammer ra đào mỏ đc nhiều đá mới lắm...cơ mà vẫn cần silver để làm trang sức bán...

thanhmap4994

Thành viên lâu năm
Sao mãi mình k xem đc yellow event vs con Angella nhỉ...đã lên hoa vàng, đã cho nhẫn r...nó gọi mình bằng tên khác r...nhưng có điều kiện...be going steady with her là cái khỉ j?

devil6002

nWriter
Công thức trang sức là gì và bán ở đầu thế gần 30 viên silver rồi vs platinum đào ở đâu thế thấy ra gold là max
Công thức trang sức thì mua trong mục buy pattern của các thương nhân tại trade depot đó. Trong này chỉ có 1 mining point, platinum cũng đào từ đó mà ra thôi, nâng cấp lên búa vàng đi coi có hên hơn không, mà mình khuyến khích là ra quầy của rose country mua luôn đi cho lẹ.

RainThunder

Nấm nhỏ
Công thức trang sức thì mua trong mục buy pattern của các thương nhân tại trade depot đó. Trong này chỉ có 1 mining point, platinum cũng đào từ đó mà ra thôi, nâng cấp lên búa vàng đi coi có hên hơn không, mà mình khuyến khích là ra quầy của rose country mua luôn đi cho lẹ.
Rose Country chỉ bán Platinum kể từ mùa hè năm thứ 2 trở đi nên mình không chắc bạn trên có thể mua được.

Công thức trang sức là gì và bán ở đầu thế gần 30 viên silver rồi vs platinum đào ở đâu thế thấy ra gold là max
Tỉ lệ Platinum đào được với từng loại búa: Old Hammer / Hammer (0%), Golden Hammer (3%), Master Hammer (4%), Philosopher's Hammer (5%).

Btw, tranh thủ quảng cáo một chút :D Gần đây mình có nghiên cứu về ROM hacking và đã tìm được một số dữ liệu khá có ích trong game này.
- Tất cả các đoạn văn bản trong game, bao gồm các đoạn đối thoại, tỏ tình, TV show v.v... Download tại: https://drive.google.com/file/d/0B-ixmqBCI00YeWtNRDZiSFhnc00/view?usp=sharing
- Danh sách Combo chuẩn, danh sách các item, danh sách recipe, danh sách blueprint, danh sách quà tặng v.v...: https://docs.google.com/spreadsheets/d/1X6traCWnIRwFgFjP0ajI7h7k6e1HNSVVIw3YMHgU0NU/edit?usp=sharing

Hiện tại mình đang tiếp tục nghiên cứu và sẽ thông báo kết quả trong thời gian sớm nhất.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN