[Tin vui]Downgrade cho sysnand fw 9.3-10.7 - giấc mơ thành sự thật :v

Cửa hàng game Nintendo nShop

fsociety

Nấm nhỏ
Theo như mình hóng được thì phiên bản sysupdater (w/ SULib) mới nhất (từ ver. 0.4.2b) đã có khả năng (đại loại là) chiếm kernel và hỗ trợ downgrade từ firmware 9.3-10.7 xuống fw 9.2 (hoặc thấp hơn tùy ý). Tất cả những gì bạn cần là máy 3ds bạn cần hạ cấp có khả năng vào homebrew launcher bằng một *hax bất kì (ninjahax, ironhax, oot3dhax, homemenuhax,...).

Memchunkhax2 (lỗ hổng dùng để downgrade) ban đầu đã bị nintendo vá lỗi từ bản 10.4, tuy nhiên do vá chưa hoàn toàn nên phiên bản 10.4-10.7 mới nhất hiện tại cũng đã có thể downgrade.

Quá trình downgrade sẽ diễn ra thuận lợi trên O3ds, còn trên new3ds thì có phần rủi ro hơn, nhưng vẫn có thể thành công.

Trước khi tiến hành downgrade, bạn cần đảm bảo: một máy tính sạch virus, một kết nối internet tốt, thẻ nhớ dùng trong 3ds phải là thẻ xịn, pin 3ds phải được nạp đầy, đồng thời trang bị kiến thức cách để cài *hax, cũng như cài và sử dụng homebrew.

Các hướng dẫn bằng tiếng Anh (từ nhiều nguồn) cho bạn tham khảo thêm:
https://github.com/Plailect/Guide/wiki/Part-2-(Downgrading)
(fw 10.3 trở xuống) https://gbatemp.net/threads/simple-guide-to-downgrading-your-3ds.407888/
(fw từ 10.4-10.7) http://gbatemp.net/threads/noob-friendly-guide-to-downgrading-your-3ds-from-10-4-10-5-10-6-to-9-2.418125/page-4#post-6153050

Các bước tiến hành như sau, lưu ý hướng dấn dưới chưa hẳn đã chính xác & đầy đủ, và mình không chịu trách nhiệm nếu có gì xảy ra:

a) Nếu máy bạn đang ở FW 9.3-10.3:

Bước 1: Đảm bảo bạn đã có một *hax tùy ý để vào homebrew launcher (nếu >9.9 thì không nên dùng browserhax). Xóa tubehax DNS nếu bạn đang sử dụng trong mục internet (quan trọng). Một số người nói nếu không bỏ tubehax DNS sẽ bị brick, có chỗ nói mục đích là để có thể update bằng recovery mode nếu lỡ bị brick, nói chung tốt nhất nên bỏ DNS đi.

Bước 2: Tải SafeSysUpdater zip tại đây, phiên bản này có tính năng kiểm tra md5 các file update giúp bạn hạn chế nguy cơ file lỗi trong quá trình tải, cũng như cơ chế install update cia an toàn hơn.
Bạn nhớ giải nén ra vào chép vào thư mục /3ds trên thẻ SD đúng cách.
VD: /3ds/SafeSysUpdater/SafeSysUpdater.3dsx

Bước 3: Tải gói cập nhật firmware bản FULL (9.2.0-20) tại bài viết ở 3dsiso. Nhớ tải đúng loại máy (o3ds, n3ds), đúng hệ phân vùng (EU, US, JP). VD: 9.2.0-20U(Full).zip cho O3ds hệ US. (gói có nhãn no.mset-twl-wlist-agbSAI vì đã bị lược bỏ MSET). Sau khi tải về gói cập nhật, bạn nén thư mục updates bên trong vào thư mục gốc của thẻ nhớ. Nếu đang dùng máy New3ds JP thì phải xóa file 000400102002CA00.cia trong gói update vừa tải về hoặc sẽ bị brick trong nước mắt!!
Link cụ thể:
O3ds:
USA: 9.2.0-20U (Full)
EUR: 9.2.0-20E (Full)
JPN: 9.2.0-20J (Full)
New3ds:
JPN: 9.2.0-20J (Full) (nhớ xóa 000400102002CA00.cia như hướng dẫn)

Bước 4: Tháo thẻ nhớ an toàn khỏi máy tính và cắm vào 3ds của bạn.

Bước 5: Mở homebrew launcher và vào ứng dụng safesysupdater. Chọn phần Downgrade (ấn phím Y), làm theo hướng dẫn trên màn hình và chắp tay cầu nguyện. Chú ý: Trong quá trình downgrade tốt nhất để nguyên, không được động gì vào máy, nên cắm sạc, không được gập màn hình xuống.
Hình:

Sẽ hiện như trong hình, mình chụp mô phỏng ở emunand nên chỉ mang tính minh họa thôi

Sau đó để nguyên máy đến khi tự khởi động lại, đừng làm gì dại dột

Bước 6: Sau khi sysupdater báo hoàn thành upgrade, nếu không có gì xấu sau khi reboot bạn sẽ thấy máy đã xuống fw9.2 hoặc 9.0. Sau đó bạn có thể tiến hành dùng gw hoặc cfw như rxtools để chơi game lậu tùy thích :D.
Tốt nhất ngay khi downgrade thành công, mọi thứ ổn thỏa thì bạn nhanh chóng tạo backup NAND.bin của sysnand (có thể dùng GW, emunand9, decrypt9 tùy thích).​

b) Nếu máy bạn đang ở FW 10.4-10.7:

Video cho quá trình downgrade 10.4-10.7 xuống 9.2 (sưu tầm):

Bước 1: Bạn cần có một cách để vào homebrew launcher. Ở bản 10.6-10.7 thì homemenuhax, browserhax đều đã bị nintendo vá lỗi. Như vậy bạn phải mượn được cubic ninja hoặc zelda: OoT3d (có thể thay bằng băng sky3ds) và cài *hax vào đó.
Đừng quên xóa tubehax DNS nếu bạn đang sử dụng trong mục internet.

Bước 2: Tải safesysupdater zip tại đây, lưu ý chỉ dùng để sử dụng để kiểm tra MD5 của gói downgrade
Sau đó tải sysupdater zip mới hỗ trợ memchunkhax2.1 tại đây.
Bạn nhớ giải nén 2 tệp zip ra vào chép vào thư mục /3ds trên thẻ SD đúng cách.

Bước 3: Tải gói cập nhật firmware bản FULL (9.2.0-20) tại bài viết ở 3dsiso. Nhớ tải đúng loại máy (o3ds, n3ds), đúng hệ phân vùng (EU, US, JP). VD: 9.2.0-20U(Full).zip cho O3ds hệ US. (gói có nhãn no.mset-twl-wlist-agbSAI vì đã bị lược bỏ MSET). Sau khi tải về gói cập nhật, bạn nén thư mục updates bên trong vào thư mục gốc của thẻ nhớ. Nếu đang dùng máy New3ds JP thì phải xóa file 000400102002CA00.cia trong gói update vừa tải về hoặc sẽ bị brick trong nước mắt!!
Link cụ thể:
O3ds:
JPN: 9.2.0-20J (Full)
New3ds:
JPN: 9.2.0-20J (Full) (nhớ xóa 000400102002CA00.cia như hướng dẫn)

Bước 4: Tháo thẻ nhớ an toàn khỏi máy tính và cắm vào 3ds của bạn.

Bước 5: Mở homebrew launcher, vào SafeSysUpdater và nhấn phím A để kiểm tra MD5 các tệp cia update. Không được downgrade bằng SafeSysUpdater, tức không được nhấn phím Y.

Bước 6: Nếu quá trình check diễn ra thuận lợi, bạn hãy trở về homebrew launcher, và khởi động sysupdater (đừng chọn nhầm sang safesysupdater). Nhấn phím Y để downgrade và chờ đợi. Tốt nhất hãy để yên, đừng động gì vào máy 3ds của bạn.

Bước 7: Nếu thành công, bạn sẽ xuống được fw9.2 và có thể bắt đầu cài đặt CFW theo ý thích :D
Tốt nhất ngay khi downgrade thành công, mọi thứ ổn thỏa thì bạn nhanh chóng tạo backup NAND.bin của sysnand (có thể dùng GW, emunand9, decrypt9 tùy thích).​

c) Nguyên nhân dẫn đến brick thường gặp:
  • Đưa 3ds vào chế độ ngủ (sleep) trong khi đang downgrade (gập màn hình, gạt nút sleep của 2ds).
  • Dùng gói update của new3ds cho o3ds, hoặc ngược lại.
  • Tiến hành downgrade khi pin yếu.
  • Xui xẻo, đang downgrade nửa chừng thì bị đơ, hoặc "an error has occured, hold down POWER button...".
d) Các vấn đề thường gặp sau khi downgrade:
  • Nếu có dùng homemenuhax trước đó, có thể sau khi update xong reboot lại sẽ bị màn hình đen. Nếu bị vậy bạn hãy thử gỡ thẻ nhớ ra, bật máy lên và kiểm tra lại. Nếu máy lên được thì thử đổi theme bất kì để reset homemenuhax rồi cắm thẻ nhớ vào lại.
  • Nếu bật máy lên bị màn hình đen dù đã gỡ thẻ nhớ ra, bạn đã bị soft brick. Lựa chọn duy nhất là vào recovery mode (safe mode) để up lên fw mới nhất và làm lại.
  • Nếu bị như trên mà không vào được recovery mode (L+R+Up+A+Power), bạn đã bị hard brick.
Nếu bạn nào có điều kiện thì làm thử giúp mọi người nhé :D Trong trường hợp bạn đang ở 9.3+ mà chưa muốn downgrade ngay thì vẫn có thể cài legit CIA để chơi tạm bằng cách dùng FBI bản mới nhất (có tích hợp memchunkhax2).

Sửa lần cuối:
Mình cũng đang hóng cái memchunkhax2 này mấy hôm nay, chờ ra bản ổn định hẳn sẽ thử downgrade từ O3DS 10.3.0.28-U xuống. Máy mình giờ cũng đủ bộ Ninjhax, browserhax, homemenuhax, ironhax để chuẩn bị cho vụ này.

Có gì sẽ update vào thread này để ae tham khảo.

fsociety

Nấm nhỏ
Thử downgrade xong, máy khởi động lại bình thường, vào thử Setting mà loading mãi ko vào đc :(
Mình nghe đâu cũng có người bị settings dừng ở màn hình nintendo 3ds loading.
Bạn có thể thử nhanh chóng lên lại firmware mới nhất bằng recovery mode ("R"+"L"+"Dpad Up"+"A"+"Power") trước khi nintendo ra fw10.4
----
Bạn phải tải gói update bản FULL có cả mset (bản 9.2.0-20U(no.mset-twl-wlist-agb).zip mình chỉ trên kia là no.mset, nếu bạn nghe theo mình thì mình rất xin lỗi :( ) dựa theo bài viết này.
Không cần recovery mode cũng được, theo như bài viết kia thì họ tải gói update FULL, vào *hax tiếp, và nhấn downgrade là đã sửa được.
Ủa tất cả đều bị brick hay chỉ là những người vạch màu đỏ v bn?
Ở phần result là successful nghĩa là thành công, brick là thất bại.
Màu đỏ chắc là mấy thằng troll hoặc tung hỏa mù đã xác định

Sửa lần cuối:
Mình đã downgrade thành công và chơi đc game CIA
Bạn nào có vấn đề j thì hỏi mình nhé
Bạn dùng entry hax nào v?Mình dùng homemenuhax mà cứ vào đến cái màn hình giống ở trên bài post thì cứ bị freeze(đứng) quài.Mình đã thử về homebrew laucher bằng cách ấn tổ hợp phím L+R+down+B mà cũng không về dc.Đã thử vài lần rùi,cứ đến đoạn đó là freeze ==

máy mình 9.7.25U trước h chưa cài hax nào, trong máy có ironfall down từ lâu, h mún hack mà ko bik làm từ đâu, vs lại khi cắm thẻ nhớ vào máy nó đòi format thì h làm sao

Bạn dùng entry hax nào v?Mình dùng homemenuhax mà cứ vào đến cái màn hình giống ở trên bài post thì cứ bị freeze(đứng) quài.Mình đã thử về homebrew laucher bằng cách ấn tổ hợp phím L+R+down+B mà cũng không về dc.Đã thử vài lần rùi,cứ đến đoạn đó là freeze ==
Menuhax luôn bạn, b thử format lại thẻ nhớ thử

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN