Băng GBA, thật giả bất phân :((

Cửa hàng game Nintendo nShop

NKid

V.I.P Member
Hic, dành dụm mãi mới có tí tiền mua băng pokemon, hôm qua mua xong mừng đến quên cả trời đất, bay về nhà nâng niu một hồi thì...tá hoả. Nay pót lên cho anh em tham khảo xem cái này là đồ thật hay giả nhé.
Điểm thứ nhất đặc biệt nghiêm trọng: trên board mạch không có dòng chữ Nintendo:|
Thứ hai: hình minh họa game xén mất logo của Nintendo, Logo này nằm trên góc phải phía trên (các băng khác thường ở phía dưới bên trái)
Thứ ba: Dòng chữ "GameBoy ADVANCE" in nổi trên băng không sắc nét, chữ "D" bên trong rất láng, trong khi nền của băng được làm nhám, cứ như lỗi khuôn vậy. Gờ của băng (dùng để tiện khi rút băng ra) có chỗ tiếp nối hiện khá rõ, những băng trước kia của mình đoạn này rất trơn :(
Tiếp: Mặt sau của băng có in Serial, và "made in JAPAN" đàng hoàng, nhưng vết tròn lại làm rất ẩu, băng trước đó của mình thường có dạng lõm và rất láng, còn cái này phẳng lì.
Và đây, điểm nghiêm trọng nhất là đút băng không lọt khít vào máy. Băng đút vào vẫn còn thừa ra khoảng 2mm, nhìn thật khó chịu. Nếu đút vào hết cỡ thì không load được game, muốn load được phải kéo xê ra khoảng 1mm nữa, vị chi thừa ra 3mm. Đối với GBA vốn mọi thứ đều phẳng phiu, hoàn hảo thì điểm này không thể chấp nhận được.
Cả tháng nhịn ăn nhịn uống mới mua được cuồn băng, dù giá tới 160K nhưng mình vẫn nghĩ nó hoàn toàn xứng đáng với game Pokemon Emeral của Nintendo, vậy mà bây giờ gặp phải cảnh này thật là đau. Còn may là chất lượng game không có gì đáng bàn, không chắc mình tức đến đập vụn nó ra mất :((

Nay nói ra đây để mọi người xem và rút kinh nghiệm khi chọn mua băng GBA, đừng để gặp lại tình trạng đáng tiếc của mình :(

Nhìn tới nhìn lui cũng lại chỉ vì cái chữ "tiền", mình có tiếc tiền bỏ ra đâu? Vậy mà....

Mất cả hứng :(

Cách đây khoảng gần 1 năm lúc chưa có DS thì mình có mua băng GBA chơi, mua băng Dynasty Warrior Advance mà không save được, hình dạng băng cũng giống miêu tả của bạn đó, tức không thể tả. Nhìn cuốn băng đó khác xa cuốn băng Pokemon Ruby gốc của thằng em

Nobita!

Tuổi già, cáo lão ở ẩn...
Ừa, băng Gameboy cũ hay có tình trạng pin save teo trước khi mua lắm. Mất hơn 100k mua Wario Land 3 về chơi cuối cùng đành bỏ xó vì không save được, mà game thì hay quá :((.
Nhưng dù sao thì mấy băng bây giờ chất lượng đã tốt hơn, không lo về vấn đề save được hay không nữa.

@Nkid: cái dòng Made in Japan tớ thấy hình như băng nào cũng có cả thì phải, kể cả băng của bác Tàu cũng có =((. Ra Hotgame hỏi chủ cửa hàng thì lão ta còn thừa nhận băng này của TQ, vậy mà lật mặt sau ra thì cứ Nhật như thường :))

Kawaii

Super Princess Peach
- Bất kỳ băng GBA nào ở Vn đều có chữ Made in Japan cả, chúng đều được sử dụng pin để lưu file save, chính vì thế khi hết pin là đồng nghĩa với save cũng hết lun...

- Băng gốc GBA thì khác, nó ko sử dụng pin save mà có thể Save trực tiếp vào IC của chip băng gốc, chỉ khi nào băng của bạn rơi vào nước thì mới xảy ra tình trạng mất save, trên chip băng gốc có in chữ mạ vàng Nintendo.

- Hiện nay ở VN băng GBA lậu rất thịnh hành và giá cả cũng rẽ vì sự xuất hiện của vô số flash card, tuy nhiên cũng có nhìu fan mún mua băng về để sưu tầm như Nkid mua băng Pokemon Emerald (chỉ tiếc là vài tháng sẽ mất file save vì hết pin), có thể thay pin với giá 15k (chẳng lẽ lại chơi New game nữa >,<).

- Tốt nhât nên mua 1 loại flash card bất kỳ hay đặt hàng mua 1 cuốn băng gốc bên nước ngoài >,< Kawaii

_Có flashcard dùng cho gameboy thì mua băng nữa làm gì . flashcard chả lo việc save đc hay ko , roms thì down về convert là xong , nhét roms thì 1 cái flashcard là chơi nát :|

Kawaii

Super Princess Peach
- Có sao đâu, dù chơi trên phương tiện nào thì vẫn là game GBA mà, giống như nhìu bạn chơi trên giả lập PC đó, cũng giống như trên PSP thui >,<.

- Băng gốc Emerald thì sướng quá gòi còn gì, mình cũng có mà là băng Leaf Green thui (89 h rùi)

Kawaii >,<

NKid

V.I.P Member
Băng Pokemon gốc thì mình chỉ có băng red, bue, crystal thôi. Băng crystal mình chơi hai năm rồi mà đồng hồ trong băng vẫn chạy tốt. Còn cái này sao thấy...hiu quá, lỡ tóm được một con Pokerus mà...thì...:(

Định chung vui với mọi người nhưng bây giờ gặp cảnh này đúng là bó tay ~X(

trthths

NDS Member
Bên ViệtNam khó kiếm băng thật lắm. Toàn là đồ lỗi thôi, chứ băng thật hơn cả chục đô mà. Băng ViệtNam mở ra sẽ thấy cục pin ở trỏng, còn băng thật từ nước ngoài thì ko. Khi mua băng ở Việt Nam, việc đầu tiên là thử save (Và phần lớn mà em thử là ko save dc >.<)
Tốt nhất là chơi giả lập trên PC :D

NKid

V.I.P Member
Băng mình save được nhưng mình vừa phát hiện ra là cái đồng hồ nó không chạy :|
Chơi mà cứ thấp thỏm sợ cục pin bị teo thì còn gì vui thú nữa chứ :(

espeon

V.I.P Member
tốt nhất là thế này:
Có điều kiện thì mua hàng ở nước ngoài bằng Credit card, Visa card, v..v.. qua Amazon hoặc Ebay, nhờ người nhà đi công tác, du lịch mua hay nhờ họ hàng sống ở bển ship về
Ko có điều kiện thì mua Flashcard ở VN mà chơi, đỡ sợ mất save.

Nếu có ý định sưu tầm thì hãy sưu tầm băng ở nước ngoài, đừng sưu tầm băng ở VN -,- vì giá nước ngoài khá đắt ( ~20$ = 320k trở lên ) nên chọn băng mình thích nhất nhất nhất, chơi không thể cưỡng lại được, không chơi không chịu được, sờ vào máy là muốn chơi, thì hẵng mua

Chơi mà cứ thấp thỏm sợ cục pin bị teo thì còn gì vui thú nữa chứ :(
Sợ teo thì đi thay pin mới rồi hãy chơi !!! Với lại cái đồng hồ nó có chạy thì cũng thế mà không chạy thì ... cũng thế nên không có sao đâu ! :em42:
Sống chung với lũ thì đành phải thế thôi ! :)):))

NKid

V.I.P Member
Một phát nhớ đời. Thề từ nay không mua gamepak ở Việt Nam nữa. So sánh sơ sơ giữa đồ Tàu mới đồ xịn nè :(

Băng dởm:
_Bên ngoài:
+Chữ "Gameboy Advance" in nổi không rõ nét.
+Dễ nhận biết nhất là mặt sau có một vết lõm, nếu là băng thật thì vết lõm này hình chén, rất láng, còn băng giả thì nó chỉ lõm nhẹ, và gồ ghề.
+Hình minh họa cho game xén không đều, có thể mất một phần, các bạn chú ý kĩ điểm này.
+Khi đút băng vào máy sẽ không vừa khít mà còn thừa ra một khoảng.
+Thử kéo nhích băng ra bật máy lên, sau đó tắt máy, đẩy vào một chút, rồi lại bật máy lên, làm khoảng vài lần, nếu thấy máy không hiện chữ Nintendo ở màn hình chào thì dỏm 100%

_ Bên trong:
+Board mạch không vừa khít với case nên sẽ không chặt, các bạn có thể dùng móng tay khều thử qua lại sẽ thấy nó bị di chuyển.
+Trên board không có chữ Nintendo, điểm này các bạn có thể quan sát từ bên ngoài, nhìn vào khe băng sẽ thấy ngay.
+Pin save nhỏ, nhỏ hơn cả pin của flashcard.

Nhớ xem kĩ để khỏi bị rơi vào tình trạng của mình, tiền mất mà tật mang :(

Mà ở đây không có băng thiệt đâu, mình vừa hỏi thằng bạn rồi, cuồn băng Golden Sun thiệt là $55 cho phần 1 và $60 cho phần 2 =.=

qwaszx91

Nấm nhỏ
tui mua được cái băng pokemon saphire version có màu xanh dương trong suốt và rubi có màu đỏ hồng trong suốt nhìn rất pro ,tui thấy cũng có loại màu như bình thường là seo

NKid

V.I.P Member
Cái vỏ thì mình không chắc. Nào giờ băng trong suốt mình chỉ thấy ở Crystal hôi, vỏ trong suốt có kim tuyến rất đẹp, nhưn cái đó là băng GBC, chứ băng GBA mình chưa thấy vỏ nào có màu khác màu đen. Bạn xem thử có những đặc điểm nào mình nêu trên không, nếu có thì...chuẩn bị thay pin save:|
Pokemon là chơi thiên thu vô tận nên phải mua băng gốc, không thì xài SC mới chắc ăn bạn àh.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN