Giải đáp / Hỗ trợ /Tư vấn phần cứng máy tính

Cửa hàng game Nintendo nShop

Lâu nay thấy box mình chỉ chuyên phần mềm mà rất ít nói về phần cứng , mà không có cứng thì mềm cũng bó tay .
Em lập topic này mong tạo môi trường cho anh em học hỏi lẫn nhau về phần cứng , đồng thời giúp đỡ những ai gặp khó khăn trong vấn đề phần cứng máy tính.
Cuối cùng là mong các bác ủng hộ em ạ:em36:

vodoi_em

Nấm nhỏ
Lâu nay thấy box mình chỉ chuyên phần mềm mà rất ít nói về phần cứng , mà không có cứng thì mềm cũng bó tay .
Em lập topic này mong tạo môi trường cho anh em học hỏi lẫn nhau về phần cứng , đồng thời giúp đỡ những ai gặp khó khăn trong vấn đề phần cứng máy tính.
Cuối cùng là mong các bác ủng hộ em ạ:em36:
Tớ tán thành với ý kiến của cậu Nintendo ạ! Forum mình nên có topic này. Mình stick nó nha:D

Unicorn9x

Nấm nhỏ
mình cũng tán thành mình xì pam cho nó lên đầu nha=))
đùa thoai máy nhà íu xìu mà cũng lại dek có tiền nên thoai cứ xài đỡ chờ sung rụng vậy! bít đâu trúng dzé số mua core2quad dzìa xài:))

mình cũng tán thành mình xì pam cho nó lên đầu nha=))
đùa thoai máy nhà íu xìu mà cũng lại dek có tiền nên thoai cứ xài đỡ chờ sung rụng vậy! bít đâu trúng dzé số mua core2quad dzìa xài:))
Thực tế tốc độ của máy còn phụ thuôc một phần vào kinh nghiệm cũng như cách tối ưu của người dùng đó . Ngày trước tớ dùng 1 máy Pentium 3 800Mhz SDRAM 512 bus 100 , vậy mà vẫn kéo được 2 cửa sổ Võ Lâm Truyền Kì , 1 cửa sổ Firefox , 1 cửa sổ Yahoo chat tẹt ga mà máy vẫn dùng ngon (đương nhiên là khá ì ạch nhưng vẫn ở mức chấp nhận được , ít nhất là games rất ít bị lag) .
Chính vì thế tớ rút ra kết luận là phần cứng mạnh là ngon nhưng sử dụng để phát huy tối đa sức mạnh phần cứng quan trọng hơn . Nếu biết tối ưu hoá tài nguyên thì có thể tiết kiệm ối tiền nâng cấp máy sau này.
Cách tối ưu hoá tài nguyên thì có thể sử dụng TuneUp Utilities tớ thấy là bảo trì toàn diện và tốt nhất , ngoài nếu Windows XP thì dùng XP Manager , Vista thì dùng Vista Manager để tối ưu hoá phần mềm , tắt hiệu ứng ,các dịch vụ chạy khởi động không cần thiết .

vodoi_em

Nấm nhỏ
Thực tế tốc độ của máy còn phụ thuôc một phần vào kinh nghiệm cũng như cách tối ưu của người dùng đó . Ngày trước tớ dùng 1 máy Pentium 3 800Mhz SDRAM 512 bus 100 , vậy mà vẫn kéo được 2 cửa sổ Võ Lâm Truyền Kì , 1 cửa sổ Firefox , 1 cửa sổ Yahoo chat tẹt ga mà máy vẫn dùng ngon (đương nhiên là khá ì ạch nhưng vẫn ở mức chấp nhận được , ít nhất là games rất ít bị lag) .
Chính vì thế tớ rút ra kết luận là phần cứng mạnh là ngon nhưng sử dụng để phát huy tối đa sức mạnh phần cứng quan trọng hơn . Nếu biết tối ưu hoá tài nguyên thì có thể tiết kiệm ối tiền nâng cấp máy sau này.
Cách tối ưu hoá tài nguyên thì có thể sử dụng TuneUp Utilities tớ thấy là bảo trì toàn diện và tốt nhất , ngoài nếu Windows XP thì dùng XP Manager , Vista thì dùng Vista Manager để tối ưu hoá phần mềm , tắt hiệu ứng ,các dịch vụ chạy khởi động không cần thiết .
Tất nhiên. Nhưng mà những phần mêm như TuneUp thì không nói. Nhưng những phần mêm như kiểu "Speed Up" thì rõ ràng là không hề có. Nó làm ra như kiểu "Lừa Nhân"
Hoặc OC thì cũng là 1 cách làm cho máy mạnh hơn, có thể là gấp đôi gấp 3 với các pro. Đây cũng là 1 cách hay.

Các phần mềm Speed Up có hiệu quả đó , nhưng không biểu hiện rõ ràng , thường là ở trong một số tác vụ nhất định thôi , cũng không rõ ràng lắm
Overlock thì không phải máy nào cũng làm được , cái này yêu cầu cơ sở phần cứng phải tốt , và phù hợp nếu không là bibi cỗ PC ngay

langtu

Nấm nhỏ
Cần tư vấn chọn mua headphone

Hiên ngân sách của em khoảng 100$ (ko thể hơn),mọi người tư vấn dùm xem em nên mua lạoi headphone nào ạ.
Em đang phân vân giữa creative HQ1700 và Sennheiser PX200.
Thanks mọi người.

hỏi thế thì khó trả lời lắm

1.headphone dùng làm gì, nghe nhạc, xem phim hay chơi game...

2.Nếu để nghe nhạc thì nghe bằng cái gì? Di động, iPod, đầu CD hay máy tính...

:D

PS: PX200 thực ra ko khác nhiều lắm so với PX100 mà giá lại đắt hơn... Với 100$ thì có thể mua đc PX250 với noise cancelling(amazon.com chứ ko fải ở VN nhé )

ZhumZhum

Nấm bình thường
Hôm quá đứt cái tai nghe Zune tiếc đứt ruột :(( :(( , có bác nào biết ở Hà Nội chỗ nào bán tai nghe Zune cho em địa chỉ với :(( :((

langtu

Nấm nhỏ
hỏi thế thì khó trả lời lắm

1.headphone dùng làm gì, nghe nhạc, xem phim hay chơi game...

2.Nếu để nghe nhạc thì nghe bằng cái gì? Di động, iPod, đầu CD hay máy tính...
1.headphone dùng để nghe nhạc(chủ yếu),xem phim lẫn chơi game.

2.nghe trên mọi thiết bị có jack 3.5mm.(tớ nghĩ vậy vì di động ipod,.. thì nghe trên tai nghe chính hãng là tốt rồi)

Mong mọi người tư vấn dùm ạ.(À,có thêm địa chỉ nơi bán thì càng tốt)

Bạn ở HN thì qua Music Man sô 169 Bà triệu hoặc tìm trên handheldvn là có hàng.
Cả xem phim và games nên kiếm dòng có surround . Chọn loại nào là tuỳ bạn thôi , vì bạn không nói rõ nghe loại nhạc nào. một tai nghe có thể nghe hay ở thể loại này nhưng dở ở thể loại khác.
Chú ý là giờ hàng nhái rất nhiều , mua phải tham khảo kĩ nhá . Qua bên handheldvn nhiều topic về vấn đề này lắm

2.nghe trên mọi thiết bị có jack 3.5mm.(tớ nghĩ vậy vì di động ipod,.. thì nghe trên tai nghe chính hãng là tốt rồi)
Umh, khó đấy...

nếu nghe di động thì Sennheiser PX100 là đủ vì rẻ, nghe tốt.

Nhưng mà nếu có khả năng thì mình khuyên dùng Bang & Olufsen A8. The best I've ever had.

Không hiểu vì sao ở VN ít người biết đến hãng B & O của Đan Mạch. Cái B & O A8 của mình bạn có thể xem trong topic "khoe thiết bị tin học" trang 2 hay sao ấy. Phone rất đẹp, hình giống cái nốt nhạc.

Ở Hà Nội thì bạn qua chỗ Bang & Olufsen ở tầng 1 tòa nhà Pacific, chỗ Phan Bội Châu, mà xem thử... Giá thì mình ko nhớ rõ.

Tai bạn vietanh nói thì nghe nhạc ngon , nhưng xem phim và chơi games không hiệu quả , xem phim và chơi games cứ phải headphone có surrourn.
Mua thì săn được nguồn hàng xách tay trên handheldvn sẽ có giá rẻ hơn mua ở các siêu thị rất nhiều
PX100 nghe bass mạnh , treble thích hợp cho rock , rap v...v nhưng nghe các thể loại như pop , bolero thì kém so với PX200.

lemonadess

Banned
Toàn thấy mấy bác tán gẫu thôi :D. Mấy cái Speed Up với Tune Up chả bao giờ xài. Chả thấy hiệu quả tẹo nào. Với lại mình cũng không biết hiệu chỉnh nữa.
Lâu quá không đụng tới game trên PC rồi.
Có ai biết tình trạng này là sao không. Khởi động máy. Tới màn hình biểu tượng Windows XP, có 3 vạch xanh chạy ngang màn hình. Chạy 1 lúc nó đứng luôn ---> treo máy. Reset khoảng 5-6 lần như vậy mới vào được.
Đã quét virus = Symantec rồi.

FROZENSATTHU

Nấm bình thường
Toàn thấy mấy bác tán gẫu thôi . Mấy cái Speed Up với Tune Up chả bao giờ xài. Chả thấy hiệu quả tẹo nào. Với lại mình cũng không biết hiệu chỉnh nữa.
Lâu quá không đụng tới game trên PC rồi.
Có ai biết tình trạng này là sao không. Khởi động máy. Tới màn hình biểu tượng Windows XP, có 3 vạch xanh chạy ngang màn hình. Chạy 1 lúc nó đứng luôn ---> treo máy. Reset khoảng 5-6 lần như vậy mới vào được.
Đã quét virus = Symantec rồi.
bị như vậy có lẽ là ổ cứng bị bad sector rồi. Nếu ổ cứng có quá nhiều bad sector thì sẽ làm ổ cứng bị hỏng hóc gây ra hoạt động chậm chạp.
Nên dùng những phần mềm sửa bad sector để sửa khi còn ít, nhưng nếu bad sector ở những vị trí đầu thì khó có thể sửa được :myemo0125:.

Còn trong các phần mềm về sửa registry và sửa lỗi, thì tôi thấy registry booster vẫn là tốt nhất. Đã từng xài qua tune up và nhiều ct khác nhưng vẫn thấy vậy. Registry booster đặc biệt giỏi trong việc sửa lỗi window như lỗi màn hình xanh chẳng hạn :clap2[1]:.

laptop tốt giá rẻ ? :D

Chào các bạn

Hiện mình co' nhu cầu mua 1 laptop để tiện việc du học , nên nhờ các chiến hữu nintendovn tư vấn xem có loại laptop nào ra đời trong năm 2008 hoặc cúi 2007 thui nha ( intel core 2 dual , Ram 1 G :bleh[1]:) mà giá bình dân 1 chút ( càng rẻ càng tốt :D ) , khoảng trên dưới 1000 USD thui :clap2[1]: . Thiết kế đẹp đẹp 1 chút , ko cần máy mạnh để chơi game gì [-( , chủ yếu là lướt web và đầy đủ các tính năng thui :em25: À và pin tương đối lâu

Thank u :em36:

vodoi_em

Nấm nhỏ
Chào các bạn

Hiện mình co' nhu cầu mua 1 laptop để tiện việc du học , nên nhờ các chiến hữu nintendovn tư vấn xem có loại laptop nào ra đời trong năm 2008 hoặc cúi 2007 thui nha ( intel core 2 dual , Ram 1 G :bleh[1]:) mà giá bình dân 1 chút ( càng rẻ càng tốt :D ) , khoảng trên dưới 1000 USD thui :clap2[1]: . Thiết kế đẹp đẹp 1 chút , ko cần máy mạnh để chơi game gì [-( , chủ yếu là lướt web và đầy đủ các tính năng thui :em25: À và pin tương đối lâu

Thank u :em36:
He he:em36:. Cái này thì gặp tủ rồi:bleh[1]:
Nên dùng HP 6520s KF081PA:
Bộ vi xử lý: Intel Core 2 Duo T7250 2x2.0Ghz, 2MB cache, 800Mhz FSB
Chipset: Intel 965 Cresline
RAM: 2x1GB (bộ nhớ gốc của máy là 1GB) DDR2 667
Bộ xử lý đồ hoạ: Intel GMA X3100
HDD: 120GB Sata 5400rpm
Kết nối không dây: Intel 802.11a/b/g/draft-n, a/b/g, b/g, Broadcom 802.11a/b/g, b/g, Bluetooth 2.0
Optical Drive: DVD RW Dual layer - Lightscribe
Giá cả cực cool: 915$(máy) + 35$( thêm 1GB) = 950$ quá ngon cho 1 laptop

chà , chiếc lap này co' vẻ cool , thanks pác nhe' , đi check gấp :D

Dạo lòng vònh CNET thì thấy Dell co' nhìu hiểu máy rẻ ghê
Vd Như chiếc Dell inspiron core 2 duo T5550 1.83 HGz , HDD 250 G , 2 G Ram giá là 799 USD
Con Dell core 2 duo T2370 1.73 GHZ , HDD 250 G , 3 G Ram giá cũng 799 USD

Mà các bạn cho mình hỏi khác biệt về tốc độ GHz ảnh hưởng thế nào đến máy ?

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN