Giải đáp / Hỗ trợ /Tư vấn phần cứng máy tính

Cửa hàng game Nintendo nShop

espeon

V.I.P Member
Cấu hình đủ để chơi các game bình thường như Starcraft,Counter strike,battle filed vietnam,Sim 2,Halo(PC),Call of duty 1,2,3,..........
Cái đống trên kia rất mâu thuẫn
Star, CS, Halo PC, CoD 1,2 thì máy nào cũng nhai được
Battle Field với Sim 2 thì lại đòi máy mạnh :))

RAM>1GB
HDD >120GB
VGA>128MB
Cấu hình này máy rẻ sao được :))

Miles Edgeworth

Thành viên lâu năm
Máy cùi cũng chạy ngon sims 2 -,-.Máy em này,thiếu pixel shader chứ không nhai được battle field :|.CPU 3.40GHZ,2GB ram+256 VGA :|.
Để bàn=7 triệu rưỡi.Cầm tay thì cứ gọi là đi :))

Nobita!

Tuổi già, cáo lão ở ẩn...
Con của tớ chip Core 2 Duo 2.4GHz, RAM 2GB, VGA NVIDIA Geforce 8400M GS (không nhớ 128MB hay 256MB nữa), HDD 160GB, màn hình 14.1, nặng chưa đến 2.5 cân cả pin. Cực kì không hợp thời trang do máy đen trũi và do tớ không thích thời trang, hãng Dell - Vostro 1400. Giá máy là 1200$, Vista Home Basic. Okie man :)?

Về performance, con này mạnh hơn máy cũ của tớ, và máy cũ có thể chơi được Starcraft, Counter Strike cũng như Titan Quest (với thiết lập phù hợp). Có lẽ nó cũng có thể chơi được tất cả game online, không rõ nữa vì chả chơi game online bao giờ :-??. Thực ra với cấu hình máy bây giờ (chip, RAM, HDD) đủ sức để chơi TẤT CẢ các game offline, từ nặng như Crysis cho đến starcraft (dĩ nhiên, game càng nặng thì càng phải thiết lập lại nhiều). Cái chính là phải cố sắm được 1 card màn hình tốt, nếu onboard thì khỏi bàn luôn. Hiện giờ có nhiều laptop có chípet NVIDIA Geforce 8800 G(T)S, giá không dễ chịu mấy. Tự xét thấy con 8600 đang làm việc tốt nên nếu không khó tính quá cậu có thể chọn 8600 thay vì 8800.

vậy thì bạn coi thử cái laptop này coi:

Thinkpad T61:
Cpu : T9300 ( 2.5 Ghz , 6 mb katre )
Ram : 2 Ghz - 667
Vga : quandro 140 MS
Hdd : 160 Gb - 5400 rmp
Pin : 6 cell
Màn hình : 15.4 inch
Hệ điều hành : Vista prenium

mình tham khảo thấy giá nó dao động từ khoảng 1300 - 1400

vodoi_em

Nấm nhỏ
vậy thì bạn coi thử cái laptop này coi:

Thinkpad T61:
Cpu : T9300 ( 2.5 Ghz , 6 mb katre )
Ram : 2 Ghz - 667
Vga : quandro 140 MS
Hdd : 160 Gb - 5400 rmp
Pin : 6 cell
Màn hình : 15.4 inch
Hệ điều hành : Vista prenium

mình tham khảo thấy giá nó dao động từ khoảng 1300 - 1400
con này thế là ok rồi, giá cũng good, nhưng tốt nhất nên mua lap kiểu của Nô, VGA ngon giá tốt, chơi game mà, CPU cần tầm 2.ghz( c2d), ram 2gb đơn giản ko, VGA 86gt good.

con này thế là ok rồi, giá cũng good, nhưng tốt nhất nên mua lap kiểu của Nô, VGA ngon giá tốt, chơi game mà, CPU cần tầm 2.ghz( c2d), ram 2gb đơn giản ko, VGA 86gt good.
mình hông hiểu ý này nha :em04:
quandro 140 MS > Gefoce 8600GT nhiều chớ
màn hình 15'4 > 14'
CPU 2.5 Code2Duo > 2.4 C2D
với nhiêu đóa mà hơn khoản 100$ thì quá tốt rùi còn gì :em04:

fly_us

Nấm bình thường
Mã:
Cái này ko đúng, vì dòng quadro cái nào cũng được ngoại trừ cái này. Hồi kỳ nghiên cứu kỹ để mua laptop vẽ CAD nên khẳng định dòng 140 MS là dòng low budget được dán nhãn Quadro để bán :|, do đó 8600 GT > 140 MS nhiều. Ngay cả nếu là dòng quadro cao cấp hơn tí thì cũng chơi game thua xa dòng Geforce vì Quadro chủ yếu tập trung hỗ trợ nhiều cho OpenGL, trong khi game cần DirectX nhiều.

Màn hình càng nhỏ càng mắc, 15.4 là máy rẻ nhất :)).. Vác 1 thời gian là biết tại sao bà con khóai laptop 12-13"

CPU thì càng nhanh càng tốt :D, có điều tùy túi tiền nữa. Có điều đừng ai hỏi tui mua máy gì, hỏi là tui đưa 1 đống Mac ra nữa :P

Mã:
Cái này ko đúng, vì dòng quadro cái nào cũng được ngoại trừ cái này. Hồi kỳ nghiên cứu kỹ để mua laptop vẽ CAD nên khẳng định dòng 140 MS là dòng low budget được dán nhãn Quadro để bán :|, do đó 8600 GT > 140 MS nhiều. Ngay cả nếu là dòng quadro cao cấp hơn tí thì cũng chơi game thua xa dòng Geforce vì Quadro chủ yếu tập trung hỗ trợ nhiều cho OpenGL, trong khi game cần DirectX nhiều.

Màn hình càng nhỏ càng mắc, 15.4 là máy rẻ nhất :)).. Vác 1 thời gian là biết tại sao bà con khóai laptop 12-13"

CPU thì càng nhanh càng tốt :D, có điều tùy túi tiền nữa. Có điều đừng ai hỏi tui mua máy gì, hỏi là tui đưa 1 đống Mac ra nữa :P
Về cái card màn hình thì cảm ơn nghen (mới biết :em24:)

Màn hình càng nhỏ càng mắc :em04::em04: ==> cái này tui lại thấy tùy vào từng người dùng, thứ I nếu mua máy để học lập trình thì bạn chuộng màn hình nào hơn 15'4 hay 14', thứ 2 nếu mua máy cho đồ họa với game thì bạn thích chơi trên máy 15'4 hoặc 17' hay thích chơi trên cái màn hình 14'. Nhưng nếu bạn chỉ cần lap để lướt web, soạn thảo văn bản thường thường thì những màn hình <14' là lựa chọn đúng (nhưng nếu vậy thì cần gì mua chi cho mạnh nhỉ ???)

fly_us

Nấm bình thường
Vì bản chất của laptop là xách đi vòng vòng được, nên điểm quan trọng nhất là khả năng di chuyển. Như người western bự bự ko ko nói, người VN nhỏ nhỏ vác cái laptop 15 hay 17" đi 1 vòng là đã mỏi rồi, thà xài desktop vừa mạnh vừa to. Nếu lại nói là lâu lâu mới xách đi thì thôi ráp cái PC khá khá ở nhà, để tiền dư ra mua thêm 1 cái Netbook xài :D.

Nói chung là tùy, bản thân đã từng xài laptop từ 7", 10", 12", 13.3", 14", 15.4" và cả 17" thì size thích nhất vẫn là 12" và 13.3" vì vừa phải, sức mạnh chấp nhận được, gọn nhẹ khi di chuyển. Chơi game trên laptop là chẳng đặng đừng vì cấu hình laptop có mạnh cỡ nào cũng ko so lại được PC.

Mua laptop thì thiệt ra các hãng cũng ko quá khác nhau, so sánh cấu hình, với thiết kế đẹp với người đó, trong giá tiền chấp nhận được là mua. Thương hiệu ko phải là cái quan trọng nhất, vì mấy cái như Sony hay Lenovo tự nhiên phải bỏ thêm tiền cho tên của nó (ko phải cho Lenovo mà cho ThinkPad) dù có thể là đẹp hơn nhưng cũng ko đáng tới mức chênh lệch đó.

fly_us

Nấm bình thường
ko phải giàu, mà tại thích thì ráng cày đổi, với lại hồi đó đi làm công ty cấp cho xài nữa, mấy cái bự bự toàn là đồ công ty =))

Giờ còn 1 cái iBook 12", 1 cái Macbook 13.3", có điều hay xài nhất là PC =))

Toàn mượn bạn bè đó thôi:bleh[1]:
Thế rồng con mua Lap chưa, mua 14 là chuẩn, nhưng 14 inch thì VGA giảm đi, vì nó khá khác biệt so với 14 inch. 14 chỉ hỗ trợ 1024x768 nên 86gt khá thừa thãi:D
muốn mua lắm nhưng mà moi đâu ra money :em25:, vật quý giá nhất cóa được là chiếc xe đạp martic + DS life

vodoi_em

Nấm nhỏ
muốn mua lắm nhưng mà moi đâu ra money :em25:, vật quý giá nhất cóa được là chiếc xe đạp martic + DS life
Ơ thế tưởng mua:|:-@. Thế sao hỏi làm chi:|
Đấy, nếu mua thì mua con Lap 14 inch, giảm VGA đi ko cần 86gt đâu, định chơi Crysis trên lap à:-"
Mà sao ko khoái MAC?:em04:

mình thấy 15.4 inch cũng khá gọn , đâu cồng kềnh gì đâu . mà đúng là screen càng nhỏ càng mắc .

Hùi trước nhắm con Dell mà thấy thiết kế no' hơi thô ko thich lắm . Co' con laptop nào giá mềm ( cỡ 500 ---800 ) , nhưng thiết kế gọn , nhẹ , đẹp , đơn giản ( như apple càng tốt :D ) phù hợp cho SVHS du học và cấu hình tương đối đủ chơi những game mới như call of duty 4 , ...( mình hok ham hố mảng game nhưng nếu chơi dc thì tốt , giải trí chứ nhỉ ^^!!!!! ) thì tư vấn mình với . thank nhìu

PS : con pc nhà mình mua từ 2004 , Ge 6600 , ram 1 G vẫn lả lướt dc call of duty 4 với hình ảnh khá đẹp mắt . it ra laptop 2008 phải = dc cái này chứ nhỉ :D

Nobita!

Tuổi già, cáo lão ở ẩn...
Không hẳn đâu, laptop dù cấu hình trên lí thuyết có mạnh hơn desktop 1 chút thì thực tế performance vẫn yếu hơn desktop, cái này phải chịu thôi. Với tình hình giá máy hiện giờ mà để chơi đươc CoD 4 với máy tấm 500-800 $ thì có lẽ cũng được, nhưng nếu cậu muốn chơi game vậy thì có lẽ bỏ ra 800$ đấy tậu một con hàng desktop chiến thì khỏi nói nhé :D, có cần laptop đến vậy không?

fly_us

Nấm bình thường
Không hẳn đâu, laptop dù cấu hình trên lí thuyết có mạnh hơn desktop 1 chút thì thực tế performance vẫn yếu hơn desktop, cái này phải chịu thôi. Với tình hình giá máy hiện giờ mà để chơi đươc CoD 4 với máy tấm 500-800 $ thì có lẽ cũng được, nhưng nếu cậu muốn chơi game vậy thì có lẽ bỏ ra 800$ đấy tậu một con hàng desktop chiến thì khỏi nói nhé :D, có cần laptop đến vậy không?
Đồng ý nhất câu này.

Xài laptop mới nghe thì hấp dẫn, xài 1 thời gian muốn bán cha cái máy để ráp 1 cái PC đàng hoàng xài nếu ở nhà nhiều. Tiền dư ra mua thêm 1 cái laptop cùi cùi lâu lâu lên thư viện soạn bài :))

Bây giờ 2 cái laptop (tại kỷ niệm nhiều ko nỡ bán) để lâu lâu ngồi config router với lại xách lên trường gõ Word, 95% thời gian còn lại toàn xài PC.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN