Hỏi đáp chung về tin học

Cửa hàng game Nintendo nShop

SkydragonZX

Nấm nhỏ
em đang địng cài lại window vista premium của mình
khi cài win 7 thì em thắc mắc chỗ này:
từ vista lên thì em nhấp vô intall now hay là repair your computer

còn chỗ này thì em nhấp vô cái nào,và từ khúc này chở đi em không hiểu gì hết

mấy anh diễn giải dùm em nha chứ em không hiểu gì hết,em xin hậy tạ bằng nhiều lần thanks:em15:
p/s:ram và bộ nhớ thì em dư xăng(ram 3gb,bộ nhớ dư 72 gb) còn card màn hình thì em không biết có đủ hay không ,giờ khuya rồi em không post lên được nên mai em post xin mấy anh xem giùm em

Ừm cái đầu tiên:
Nhấn Install
Cái thứ 2:
Dòng 1: Chọn update, máy tính sẽ tự update lên phiên bản windows mới hơn và giữ nguyên phần mềm, các file. Tuy thế hình như tùy chọn này chỉ cho Windows Vista thôi thì phải, và ổ đĩa cài win phải ở định dạng NTFS.
Dòng 2: Tự mình chọn. Tuy vậy sẽ không giữ lại file và phần mềm. Mình có thể tùy chỉnh format lại ổ cứng, chia lại phân vùng, nói chung là cài mới hoàn toàn.
Mình cài Win từ XP lên Win7 nên format luôn ổ, cài vào cho chắc chắn.

SkydragonZX

Nấm nhỏ
hôm nay em cắm dây LAN từ modem adsl sang cái laptop,cái lap thì nhận dctín hiệu nhưng nó chỉ connect đến network 3,chứ chưa đến internet nên emđăng nhập yahoo ko,load trang google cũng ko xong,nó cứ quay quay hoài,dc 5p là em kill luôn cái chrome;))
giúp emvới,thanks nhiều :xm0014:

ada wong

Evil Girl
Thành viên BQT
Máy tính của mình gần đây có triệu chứng lạ. Khi khởi động máy thì bị đứng ở màn hình Welcom khá lâu mới chịu vô. Đôi lúc còn bị lỗi không hiện lên màn hình. Không biết bị gì các bạn?

DraconKing

Nấm nhỏ
Có rất nhiều nguyên nhân gây ra hiện tượng đó VD:virus, khởi động lại đột ngột cũng có thể gây lỗi file hệ thống,... và cách tối ưu nhất là cài lại win, nhưng trước khi cài lại bạn thủ chuột phải vào ổ C (ổ cài win) "Properties" -> tab "Tool" -> "Error-checking" và cả khi cài lại bạn cũng thử repair trước nhé nếu được đỡ tốn thời gian hơn chút :rolleyes[1]:.

DraconKing

Nấm nhỏ
Vấn đề ở đay là chỉ có thể vào màn hình welcome và thình thoảng còn đen màn hình nên có lẽ không liên quan đến mấy chương trình khởi động cùng win đâu. Cứ thử dùng safe mode là bít ngay

ada wong

Evil Girl
Thành viên BQT
Vừa rồi mình cũng nghĩ do Win bị lỗi nhưng sau khi cài lại thì như Sky nói, máy vẫn bị vậy! Hiện tượng không lên màn hình nói chính xác hơn là không khởi động được. Đèn nguồn màu đỏ cháy lên rồi tắt, đèn vàng thì vẫn sáng. Phải tháu ra vệ sinh máy mới dùng lại được. Kiểu này không lẽ do phần cứng? :xm0013:

Ada xem lại cái ổ cứng, sợ là phần cơ có vấn đề hay ổ sắp tèo.
Cái thứ 2 là bạn Dracoking đã nhầm, việc khởi động welcome lâu lại liên quan rất nhiều đến các phần mềm chạy cùng win. Bạn ada thử vào run, chạy msconfig, win7 thì gõ vào thanh search trên menu start là được. Sau đó vào thẻ startup, xem ở đó có các phần mềm khởi động nào, thấy không cần thì tắt đi. Rồi thử xem lại theme xem có để hình nền nặng quá hay nhiều hiệu ứng quá sức máy tính không.

gameboy89

V.I.P Member
Máy tính của mình gần đây có triệu chứng lạ. Khi khởi động máy thì bị đứng ở màn hình Welcom khá lâu mới chịu vô. Đôi lúc còn bị lỗi không hiện lên màn hình. Không biết bị gì các bạn?
Chắc do nóng wa' = hết keo tản nhiệt CPU..........Tháo ra bôi thêm keo thử xem :)

SkydragonZX

Nấm nhỏ
Vừa rồi mình cũng nghĩ do Win bị lỗi nhưng sau khi cài lại thì như Sky nói, máy vẫn bị vậy! Hiện tượng không lên màn hình nói chính xác hơn là không khởi động được. Đèn nguồn màu đỏ cháy lên rồi tắt, đèn vàng thì vẫn sáng. Phải tháu ra vệ sinh máy mới dùng lại được. Kiểu này không lẽ do phần cứng? :xm0013:
em đâu có kêu cài lại đâu :-W
em nói là cài lại cũng như ko thôi
khả năng social của mình yếu quá:ball:

ada wong

Evil Girl
Thành viên BQT
@all: Cảm ơn các bạn đã tư vấn. Sáng nay mình đã đi tiệm nhờ bôi keo tản nhiệt. Nếu không thay đổi gì thì chắc phải sờ đến phần cứng. Có lẽ là do cái main? Định tiết kiệm giữ main cũ xài mà giờ ra thế này.

em đâu có kêu cài lại đâu :-W
em nói là cài lại cũng như ko thôi
khả năng social của mình yếu quá:ball:
Không phải.......Cài Win lại từ trước rồi, nhưng thấy cũng như vậy. Nên mới lên đây hỏi. Đúng lúc bạn cũng nhận xét như thế nên mới xác nhận lời bạn. :|

Có lẽ là do khả năng social của mình yếu mới đúng. :rolleyes[1]:

FROZENSATTHU

Nấm bình thường
Hiện tượng khởi động win lên lâu có thể do 1 số nguyên nhân sau :rolleyes[1]::
- Dây cắm của ỗ đĩa hệ thống bị lỏng. Nên ko tìm thấy ổ đĩa win để chạy tiếp. Nếu mà nó cứ load hoài rồi hiện ra dòng không tìm thấy ổ cứng thì đúng là lỗi này. Cách khắc phục là tháo dây cắm ổ cứng ra cắm lại cho chắc .
- ổ win bị bad sector ngay những vị trí đầu cũng làm đứng ở màn hình khởi động hoặc khởi động chậm. Cách khắc phục scan bad sectors với fix errors. Nếu nặng quá thì dùng hdd regenegator hoặc cái tính năng gì đó của đĩa hiren.
- Win bị lỗi, cái này nếu bị lỗi thì nó hiện câu thông báo lỗi thiếu file gì đó của win.

Hiện tượng nóng máy có thể có 1 số trường hợp sau :no::
- Muốn biết bị nóng cái gì thì dùng chuơng trình đo nhiệt đó máy tính về cài. Có thể là do nóng card màn hình, cpu, nguồn, hdd.
+ Nếu là do cpu thì tháo ra chét lớp keo mới và làm vệ sinh cái quạt cpu hoặc thay nếu cần.
+ Nếu là do nguồn thì kiểm tra thử xem quạt nguồn còn quay không. Nếu quạt nguồn không quay thì tốt nhất là nhờ thợ sửa lại cái quạt hoặc là thay luôn cái nguồn khác tôt hơn như cooler master...Quạt nguồn mà hư thì có thể làm nóng lên khoảng 90 mấy độ. :xm0013:
+ Nếu là do card màn hình, có thể do cái quạt của card màn hình bị hư. cũng ít xảy ra.
+ Nếu là do ổ cứng. Thường là do có nhiều ổ cứng sắp chồng lên gần nhau. Nên nhiệt lượng của chúng tỏa lên nhau. Thường ko ảnh hưởng mấy nhưng nếu nếu ổ cứng nóng lâu ngày dẫn đến hoạt động không ổn định gây bad sector, corrupt file, tệ nhất là hỏng ổ cứng. Theo cá nhân thì ổ cứng samsung mát hơn seagate :D.
Có thể gắn thêm cái quạt case, nhưng nhận thấy cũng chẳng mát thêm chút nào đâu.

cododien_9x

Nấm nhỏ
Lỗi "Windows cannot access the specified device, path, or file. You may not have the appropriate permission to access the item" Windows XP

chả là hôm cái yahoo nhà mình ko hiện đc chữ, mình tra google và làm theo cách này:HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Internet Settings\Zones đánh vào deny rồi restart máy, restart máy xong thì ko vào đc bất cứ app nào kể cả gõ các lệnh run cũng ko đc, cứ vào là nó hiện ra bảng "Windows cannot access the specified device, path, or file. You may not have the appropriate permission to access the item":em39:. bạn nào giỏi IT thì giúp mình với.HELP!!!

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN