Băng GBA, thật giả bất phân :((

Cửa hàng game Nintendo nShop

hailainguyen

Nấm nhỏ
Vừa mua dc cái băng Golden sun gốc . Chơi 4 tiếng chưa hết pin trong khi chơi bằng EZ thì 2h30 pin đỏ :) .Nhưng EZ flash lợi hơn băng gốc ở chỗ chơi được các game hệ japan nhưng đã được các fan stranlate ra tiếng anh (super robot war taisen J) :myemo0111:

Mario

Thành viên lâu năm
gần đây băng gba cũng xuất hiện tình trạng có logo nintendo in trên bo mạch là băng nhái nữa đó nha, phải là ng nhìn quen mà kỹ lắm rùi mới bit là băng nhái :sorry[1]:

gần đây băng gba cũng xuất hiện tình trạng có logo nintendo in trên bo mạch là băng nhái nữa đó nha, phải là ng nhìn quen mà kỹ lắm rùi mới bit là băng nhái :sorry[1]:
Hic,a nói nghe sốc quá.Nếu vậy muốn biết là băng gốc thì chắc cũng phài tháo bảng mạch ra xem đúng ko a?

NKid

V.I.P Member
Hôm bữa để ý có vài cuốn không có số dập chìm trên tem và không có năm phát hành kế bên logo Nintendo, không biết có phải dởm không nữa :-ss

Hôm bữa để ý có vài cuốn không có số dập chìm trên tem và không có năm phát hành kế bên logo Nintendo, không biết có phải dởm không nữa :-ss
Có phải số "2001" ko a?Theo e có một số cuốn băng có,một số cuốn băng ko thì lại có chữa "I" bên cạnh logo nintendo.

nickcarter9

Banned
Có phải số "2001" ko a?Theo e có một số cuốn băng có,một số cuốn băng ko thì lại có chữa "I" bên cạnh logo nintendo.
2001 là năm sản xuất ra game đó e àk :D
theo mình thấy thì logo nintendo trên board mạch của gba là màu trắng
còn gbc thì màu vàng rất đẹp :myemo0111:

Mario

Thành viên lâu năm
Mọi người cẩn thận vì băng nhái cũng có logo Nintendo màu trắng đó nhé. Hum vừa rồi mình và anh NKID đã phát hiện 1 cuốn. Bây giờ chỉ có cách là xem nhãn tem, in chìm và pin save mới biết dc thật giả thôi các bạn à.

NKid

V.I.P Member
Bữa giờ đi hết đầu đường này tới xó chợ khác, giờ mình thấy nhìn tem là chắc ăn nhất:
_Người có kinh nghiệm có thể nhớ hình ảnh trên tem gốc (tra cứu trên mạng, thấy ở đâu đó...) thì phân biệt rất dễ. Và cho tới hiện tại thì mình chưa từng thấy tem thật nào có in hình nhân vật trong game, nếu có thì 99% là giả, cần check tiếp những điểm như bên dưới.
_Tem thật có thể bị phai nhưng không bao giờ bị mốc.
_Trên tem thật hình ảnh, chữ... được in rất sắc nét và luôn có logo Nintendo. Nếu không có logo thì bỏ qua ngay, còn logo mà mờ, nhìn kĩ chữ thấy chấm in thay vì 1 đường liền lạc thì bỏ qua luôn.

Đó là phương pháp đáng tin cậy nhất vì để in được nét như băng gốc không dễ, và cho tới nay mình chưa thấy một chiếc băng GBA nhái nào in đẹp như băng gốc cả.
Còn logo Nintendo trên băng thì mình đã gặp 1 băng nhái có cái này, và ảnh trên tem thì in sai trầm trọng, tháo ra xem thì quả nhiên có 1 cục pin save to tướng :))

Mình không có bản VI nên dùng tạm bản IV, chủ yếu so sánh logo Nintendo trên PCBA
Bên trái là băng giả, tem in sai, chất lượng rất kém. Chân băng thật có mạ vàng.

Còn đây là tem thật, trắng trẻo và sắc nét.

Chữ Nintendo bị sai font và kh6ong có viền xung quanh

Logo thật.

Tuy nhiên phương pháp này không áp dụng cho băng DS vì băng gốc DS in không được nét lắm. Không hiểu tại sao nữa :-??

Mario

Thành viên lâu năm
cả hai cái siêu phẩm hàng hiếm giả lẫn gốc này đều của em mà ko thấy nhắc tên trong bài viết là sao B-( ko có 2 cái này của em thì khỏi đóng góp cho bài viết nhé B-(

nickcarter9

Banned
Chữ nintendo trên broah mạch
Giả : dòng chữ đơn điệu ( nhìn chữ o cuối cùng tròn vo )
Thật : Dòng chữ nintendo cách tân đẹp đậm ( chữ o nhọn ở 2 đầu ) \m/
Thật o
Giả o

NKid

V.I.P Member
cả hai cái siêu phẩm hàng hiếm giả lẫn gốc này đều của em mà ko thấy nhắc tên trong bài viết là sao B-( ko có 2 cái này của em thì khỏi đóng góp cho bài viết nhé B-(
Giờ đó viết xong đuối gần chết, nghĩ ngợi gì nữa. Mà chia sẻ kinh nghiệm cho anh em chứ có phải mưu lợi cá nhân đâu mà đòi credit B-(

Mario

Thành viên lâu năm
sặc =,= quê rùi đòi lại lun à :)) ko có nhà tài trợ này thì đừng có hòng mà có mấy cún tuyệt phẩm đó nhé :))

Mình có cách này giúp phân biệt băng pokemon thật giả rất hay, mn test thử xem thế nào :rolleyes[1]:
TRƯỚC khi mua băng, nhờ người bán hàng lấy cho chơi thử.
Khi vào đặt tên blab blab xong thì bấm save.
Tắt máy mở lên lại.
Nếu thấy dòng "The save file is ok" xem như 90% giả, băng thật sẽ ko hiện.
Load game và bấm save 1 lần nữa, khi hiện dòng "Don't turn off the power" thì tắt máy, mở lên lại.
Nếu thấy " The save file has been corrupted" tức là băng thật, còn "The save file has been deleted" là băng giả.
Mình có được ~ kinh nghiệm này là nhờ hiện tại ở nhà có 1 con Sapphire hàng Nin và 1 con Blue Sea edition hàng giả.
Khi nào có hình mình sẽ úp hình lên hướng dẫn cụ thể hơn. :clap2[1]:

\m/
~~Thanks for Reading~~​

Mình có băng PKM Sapphie hàng giả mà chơi hơn 150 tiếng vẫn còn save
Thế chắc do pin trâu bò đây mà, bình thường dùng pin 3v cỡ 95~100h là mất save =))

Cách tốt nhứt để phân biệt là cứ tháo cục pin ra rồi mở lên chơi, áp dụng tất cả các game, game nào chơi được thù là thật thôi. Mà thật ra băng thật ko có pin lấy gì tháo nhỉ =))

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN