Cảm xúc Classic

Cửa hàng game Nintendo nShop

NKid

V.I.P Member
Trời mưa rồi, nhớ Batman 3 ghê! Chơi bằng giả lập với bàn phím nó không có cảm giác gì hết :(

toanwii

Nấm nhỏ
Hmm lâu lắm mới thấy topic này nên tui cũng post lun!:D

Nintendo đến với tui khi tui còn học lớp mẫu giáo:-) vì bố tui là 1 ng` chuyên buôn đồ điện tử nên bố tui có thể dc gọi là ng` "bít đến" Nintendo đầu tiên ở HN. Chiếc NES đầu tiên đến với gia đình tui khi tui còn 4 tuổi (2001) là 1 chiếc NES TQ (hồi đấy đắt lắm khoảng 700k 1 cái) Và hình ảnh game đầu tiên tui đc nhìn thấy đó là mario trong Super Mario Bros. Game đấy dc coi là hit trên NES nhưng tui vẫn chưa bít đến Nintendo vì NES cartridge ngày xưa hay bị lỗi nên dòng chữ Nintendo đã bị xóa mất... Tui hầu như ngày nào cũng game mà vẫn ko hề bít chủ của nó:((... Cho đến 1 ngày tui vào lớp 2 (2005) thì người bạn rất thân của tui đưa cho tui 1 chiếc Gameboy Advance SP và từ đó tui mới bít đến Nintendo! Vào ngày 29/06/2007 là ngày mà tui ko bao h quên! Đó là ngày mà tui có đc 1 chiếc Nintendo Wii đầu tiên! Vì hồi đó gia đình tui đi Sing nên dc 1 ng` bạn của bố tui giới thiệu về máy Wii nên bố tui cũng thấy hay hay nên mua 1 chiếc về cho tui chơi:D! Và từ đó Nintendo trở nên rất ý nghĩa đối với tui.

Unicorn9x

Nấm nhỏ
Hmm lâu lắm mới thấy topic này nên tui cũng post lun!:D

Nintendo đến với tui khi tui còn học lớp mẫu giáo:-) vì bố tui là 1 ng` chuyên buôn đồ điện tử nên bố tui có thể dc gọi là ng` "bít đến" Nintendo đầu tiên ở HN. Chiếc NES đầu tiên đến với gia đình tui khi tui còn 4 tuổi (2001) là 1 chiếc NES TQ (hồi đấy đắt lắm khoảng 700k 1 cái) Và hình ảnh game đầu tiên tui đc nhìn thấy đó là mario trong Super Mario Bros. Game đấy dc coi là hit trên NES nhưng tui vẫn chưa bít đến Nintendo vì NES cartridge ngày xưa hay bị lỗi nên dòng chữ Nintendo đã bị xóa mất... Tui hầu như ngày nào cũng game mà vẫn ko hề bít chủ của nó:((... Cho đến 1 ngày tui vào lớp 2 (2005) thì người bạn rất thân của tui đưa cho tui 1 chiếc Gameboy Advance SP và từ đó tui mới bít đến Nintendo! Vào ngày 29/06/2007 là ngày mà tui ko bao h quên! Đó là ngày mà tui có đc 1 chiếc Nintendo Wii đầu tiên! Vì hồi đó gia đình tui đi Sing nên dc 1 ng` bạn của bố tui giới thiệu về máy Wii nên bố tui cũng thấy hay hay nên mua 1 chiếc về cho tui chơi:D! Và từ đó Nintendo trở nên rất ý nghĩa đối với tui.
2001 mới bít nes ah @_@ khổ nhở:| lúc đó tui bít tới gameboy color:)) nes thì chơi từ cái hồi 98 99 gì ấy:D

junior1506

Nấm nhỏ
Nói thế nào nhỉ, mình là 9x. Tuy gia đình mình không khá giả lắm nhưng hồi bé bố mẹ rất chiều mình, chỉ có điều là không cho mình đi chơi điện tử. Thế rồi đến hồi 3 tuổi (năm 94 95 gì đấy), mình mới biết mình có ông anh họ, hai đứa bằng tuổi nhau nên chơi với nhau thân lắm. Thế rồi 1 ngày ông ấy dẫn mình ra ngồi chơi điện tử băng mà đến năm nay là 9 năm sau mới biết nó là NES, hồi ấy thả mình vào thế giới của Contra, Song Long Ếch.... Nhưng nói gì thì nói vẫn bị bố mẹ cấm, bao lần bị đánh bị chửi vì thấy con trai ở hàng điện tử. Tuy vậy nhưng ít ra đôi khi bố vẫn cho mình vài ngàn chơi game. Rồi hồi ấy nghiện game mới biết đến các hệ máy SEGA hay SNES, hồi ấy máy SEGA là máy biết tên đầu tiên, máy SNES thì chỉ gọi là máy điện tử đĩa mềm thôi. Cái cảm giác sung sướng biết bao khi được chơi tựa game mà mình cực kì yêu thích là RockMan và PowerRanger. Nhớ hồi đi Sầm Sơn, mặc dù chẳng bao giờ bố thích cho chơi game nhưng hồi ấy bố vẫn cho tiền đều để đi chơi. Sau này mới biết là để bố đi chơi với mấy cô ở công ty :)) Cảm giác thật kì lạ, mình vẫn chơi game NES và SNES đều, nhưng đến 1 ngày bố mang chiếc máy NES đầu tiên về (mượn của ông chú), thực sự cái cảm giác ấy thật khó tả, lần đầu mình được toàn quyền sử dụng chiếc máy này. Thế là tối nào cũng vậy, cứ bố đi làm về là cả 2 bố con cùng ngồi chơi game. Hồi ấy chơi game gì gì có thằng Ninja màu xanh ấy, quên tên rồi, và trò Felix The Cat nữa, mình phục bố lắm, bố phá đảo được game này trong khi mình chịu. Thế rồi sau này trả chiếc máy NES, chẳng biết chơi bằng gì nữa. Bùn lắm chứ, thế rồi chú mình đi TQ, mua về 1 chiếc đầu đĩa có thể chơi game, và có đĩa 99game in 1. Hồi ấy suốt ngày sang nhà thằng em cày, chơi nhìu đến nỗi hỏng cả nút, tay nào cũng có 1 2 nút bị hỏng, nhất là D-Pad. Thế rồi anh em chơi cái đấy đến cả khi có PC vẫn chơi. Vì cái cảm giác chơi game NES vẫn thích hơn PC nhìu, ngồi dán mắt vào màn hình, bật loa thật to. Chẳng thể nào kể xiết. thế rồi cái đầu đĩa hỏng, đành phải chơi PC, 1 thời toàn chơi game cấu hình cao. đến năm nay lớp 12, lang thang trên mạng thấy bán 1 GBA SP với giá 420k, thế là mua. Rồi từ đấy biết đến NVN, rồi thế là biết nhìu hơn về Nintendo, biết máy chơi game ngày xưa mình ao ước là máy NES, máy đĩa mềm là SNES. Thật là, chính Nintendo đã dẫn dắt mình đến với game. Nói thẳng bây giờ tuy có nhìu loại máy chơi game nhưng mình chẳng thích loại nào bằng loại của Nintendo. Hiện tại mình đang có 1 GBA và 1 DS, và đang chấm chiếc M-102 của igames để chơi game NES, 1 thời yêu thích của mình. Nếu cho mình chọn giữa Sony và Nintendo thì mình sẽ chọn Nintendo vì game Nin giải trí cao mà lại rất nhẹ. Phù hợp mọi lứa tuổi. Giờ đấy các bố, các chú sao có thể chơi game thời bây giờ được, toàn hình ảnh mát mẻ khêu gợi, trong khi Contra, Tanks hay Mario thì sống mãi với thời gian. Nintendo quả là số 1 khi hướng tới mọi lứa tuổi.

Bây giờ mới đọc đc cái 2pic này.
Vội log-in vào thanks mỗi người 1 phát cái đã.
Lát rảnh viết tiếp :D
Nói là lát mà bây h mới có chút thời gian rảnh.

Tôi đến với game cũng từ khá sớm, khoảng 5,7 tuổi gì đó.
Dĩ nhiên cũng như nhiều người, trò chơi đầu tiên mà tôi chơi là xếp gạch trên chiếc máy Brick game. Hồi đầu những chiếc máy này chỉ có đúng 1 trò duy nhất, sau này mới đc cải tiến và chơi được nhiều trò hơn.
Tôi không nhớ nổi là mình đã mua và làm hư, làm mất rồi mua lại bao nhiêu cái máy brick game ấy.
Khoảng 2 năm sau, khi chiếc máy NES (hồi ấy k0 biết cái đó gọi là NES) đổ bộ lên nơi chúng tôi ở với chỉ duy nhất một tiệm game có, thì chính thằng bạn thân học chung lớp với nhau từ hồi lớp 1 đã dẫn dắt tôi đi vào con đường điện tử 4 nút này. Khởi đầu từ những game kinh điển như Terris, Super Mario Bros., Battle City, Contra...
Nó vốn là thằng thông minh nên chơi game rất giỏi, nhất là cái dòng Kunio. Nhờ chơi với nó, tôi cũng học được nhiều skill, nhiều mẹo để chơi game.
Hồi ấy, NES có giá là 1k/h, tôi và nó thường mỗi thằng góp vào 500đ để chơi chung, hoặc lúc nào đứa nào có tiền thì đứa ấy bao.
Để có đc 500đ ấy, buổi sáng mẹ cho 1k ăn sáng, tôi thường chỉ dám mua một chiếc bánh mì không rồi xin cô bán hàng chan thêm nước súp vào (hồi ấy bánh mì thịt giá chỉ 1k/cái) và ăn ngon lành khi nghĩ đến việc sẽ có 30 phút chơi game với 500đ tiết kiệm đc.
Hôm nào cảm thấy k0 đói lắm thì nhịn ăn luôn để tiền chơi game.

Nhưng đời đâu phải màu hồng, k0 phải lúc nào cũng có tiền để thỏa mãn cơn ghiền game, thế là tôi lân la ra ngoài tiệm game, chờ có đứa nào có tiền chơi mà chơi một mình thì xin chơi ké :"> nếu có quen biết thì chuyện đó k0 thành vấn đề, nếu gặp đứa lạ thì phải trổ ít skill wa màn giúp nó để nó tin tưởng mà cho chơi cùng.

Rồi tôi có một ông bác (chính xác là bạn đồng nghiệp của bố, nhưng vì hơn tuổi bố nên gọi là bác) nhà cũng khá giả, cũng có 2 đứa con trai gần bằng tuổi tôi và cũng mê game giống tôi. Ông bác rất chiều con nên mua cho 2 đứa một chiếc máy NES (giá hồi ấy đâu xấp xỉ 500k thì phải). Thế là vào mùa hè, rảnh rỗi là buổi trưa tôi lại sang nhà chơi ké với 2 đứa em.

Sau đó kinh tế nhà tôi cũng dần khá lên, và một chiếc máy NES với giá thành khi đó cũng k0 thành vấn đề với bố mẹ tôi nữa, nhưng dù nói thế nào thì bố mẹ cũng k0 mua, họ sợ tôi mải chơi quên học (mà tôi đúng là mải chơi thật :">).

Cho đến một thời gian sau, với việc máy NES China ồ ạt đổ xô vào VN, kết quả là chỉ cần hơn 100k là có một chiếc máy để chơi rồi (cái máy màu đen xì, thiết kế nhìn như Sega Genesis). Nhờ đó, tôi dành dụm tiền mua đc một chiếc. Nhưng k0 dám công khai cho bố mẹ biết, nhân cái tủ TV có ngăn tủ ở dưới để đựng đồ, tôi liền nhét cái máy vào đấy, nối dây sẵn lên TV, chờ lúc nào bố mẹ đi vắng mới dám lôi ra để tôi và/hoặc con em gái chơi hoặc là thằng bạn mà tôi đã kể ở trên chơi cùng. Sau đấy là những ngày lùng băng game hay để chơi (băng càng ít trò càng đắt, đâu 5-6 chục k, trong khi băng dạng 9999-IN-1 chỉ khoảng 20k), mua có, chôm có :">, trao đổi có. Chỉ biết là cuối cùng tôi cũng tích cóp đc tầm kha khá băng game, gần như đủ các trò hay nhất. (Mãi bây giờ tôi cũng k0 nhớ là mình đã cất chúng ở đâu hay cho ai rồi ~X().

Nhưng như các cụ đã nói, "cái kim trong bọc cũng có ngày lòi ra". Rốt cuộc rồi bố mẹ tôi cũng biết. Bố mẹ tôi cũng cho tôi chơi, nhưng chỉ vào trong dịp hè, vào năm học thì lại khóa lại và cất chìa khóa đi. Nhưng thế chưa phải đã hết, thỉnh thoảng bố lại tranh giành niềm vui với tôi, bố rất mê cờ tướng. Mà trình độ của bố tôi thuộc loại thượng thừa nên toàn đánh với ông già (cấp độ Hard, khó nhất trong trò chơi) nên tôi toàn đợi dài cổ.

Rồi làn sóng SNES (hồi đó quen gọi là điện tử đĩa mềm hay là máy UFO) cũng tràn đến, chưa kể Sega Genesis rồi sau đó là PS1. Những máy NES trong các tiệm game ở chỗ tôi cứ biến mất dần. Thay vào đó là những máy SNES mà những trò như Cú đấm ngàn cân, Ninja rùa, Song long ếch, Đá banh siêu sao... dần dần trở nên quen thuộc với chúng tôi. Chúng tôi lại say mê khám phá một thế hệ máy chơi game mới với nhiều điều hấp dẫn hơn và tốn nhiều tiền hơn (3k/h). Nhưng lúc bấy giờ chuyện tiền bạc k0 còn là vấn đề khó khăn nữa.

Chiếc máy NES dần thành của hiếm và bất hạnh làm sao, chiếc máy của tôi nó đã bị hỏng. Tôi k0 nỡ đem vứt bỏ nó, đành cất nó vào hộp rồi bỏ lên trần nhà.

Sau đó, chúng tôi đc làm wen với những chiếc máy tính và bắt đầu chơi game trên máy tính. Những chiếc máy NES và SNES dần trôi vào quên lãng.

Cho đến một mùa hè, tôi còn nhớ rất rõ đó là hè năm lớp 11, chuẩn bị lên 12. Thầy GVCN về quê với cô, chỉ có 2 đứa em ở nhà nên nhờ chúng tôi (gồm 5 đứa con trai chơi rất thân và học cũng khá tanh trong lớp) đến trông nhà và trông mấy đứa giùm.

Đó là một tuần mà thời gian của mấy đứa tôi gắn liền với việc chơi game NES do nhà thầy có sẵn. Do đông người và chỉ có 2 cái tay cầm nên chúng tôi chia nhau chơi theo hình thức thua ra (đấu đối kháng như Street Fighter) hoặc chết mạng là ra (như Contra). Tôi luôn là người trụ lại lâu nhất trong các cuộc tỉ thí đó. Một tuần lễ đầy ắp những tiếng cười với những trò chơi wen thuộc.
Đó cũng là lần cuối cùng, tôi có đc cảm giác lướt tay trên chiếc tay cầm 4 nút.
...

Cuộc sống cứ thế trôi đi, rồi tôi TN và vào ĐH.
Phần thưởng của bố mẹ là một chiếc máy PC cho riêng mình. Tôi say mê với những game như Diablo, Red Alert 2, Counter-Strike... những tưởng dấu ấn của những trò NES và SNES dần ngủ yên. Nhưng không, cho tới một ngày, lang thang trên mạng, tôi biết đến các trình giả lập NES/SNES. Thế là tôi đã có thể chơi thỏa thích những game mà ngày xưa còn dang dở, hay tìm lại cảm giác suýt xoa khi Mario nhảy chạm vào cây hoa biết cắn như thuở nào trên chiếc bàn phím máy tính. Cảm giác nó k0 đc như khi chơi trên tay cầm. Nhưng có chơi còn hơn k0.

Rồi NintendoVN ra đời, tôi lại vào đây để tìm những game hay, những ROM quen thuộc của NES/SNES. Tôi yêu cái cảm giác của ngày xưa chứ k0 có chút thích thú nào với NDS hay Wii.
Và bây giờ, tôi ngồi viết bài này trong khi vẫn đang chơi Modern Warfare 2, BattleField 2, Counter-Strike Source... nhưng NES/SNES vẫn thỉnh thoảng gợi lại cho tôi về một thời xa xưa ấy. Cái thời còn nhịn ăn để cùng Mario đi cứu công chúa hay giữ vững thành trì trước cuộc tràn xuống ào ạt của những chiếc xe tăng.

Chào các bạn, hôm nay tớ mới biết được diễn đàn này :D

Đúng là những kí ức tuổi thơ thì thường là rất đẹp. Hồi đó chơi game với 1 niềm đam mê và háo hức đích thực. Có lúc chơi ham quá mẹ bắt đi ngủ trưa cũng ko đi làm mẹ tớ tức tắt phịch cái cầu giao lấy cớ mất điện để ép đi ngủ làm mình khóc quá trời. Trò tớ nhớ nhất là trò Aladin, chơi khó quá trời, mỗi lần qua 1 bài nó lại cho 1 cái pass có 4 cái hình xem như là save game (ưu điểm so với thời đó) mà chơi đến 2 tuần mới phá băng đc. Rồi thì cơn bão Starcraft rồi CS ập đến VN, mọi người cũng hờ hững dần với điện tử 4 nút. Cái máy bị vứt vào kho nghỉ hưu vô thời hạn :-s Hôm nay đọc bài của mọi người trong đây nên nhớ lại người bạn xưa. Chạy vào kho mò 1 tiếng ra đc anh bạn thủa niên thiếu này. Hàng Nhật đúng là bền thật. Lắp vào tivi lại chạy ầm ầm :x

Post lên cho mọi người cùng vui với tớ khi gặp lại anh bạn cũ này :">

Lang thang. Vô tình đến với topic này. Cám ơn mọi người đã giúp tôi gợi nhớ lại kỉ niệm thời thơ ấu. Chúc các bạn luôn mạnh khỏe. Và dù cho tất cả chúng ta có già đi đến thế nào chăng nữa, trong chúng ta vẫn luôn có một quãng ấu thơ đẹp tuyệt vời, và NES chính là người bạn thân thương nhất của chúng ta, phải không?

đồng cảm

hồi đó tui biết đến việc cup học, bỏ nhà đi bụi cũng là do nintendo 4 nút. nhưng tui cung biết được luật tennis, golf, bóng chày, ...những niềm vui tuổi thơ cũng nhờ nintendo. giờ đây khi đã lớn , nhiều lần tui thầm cảm ơn Nintendo đã đem lại cho tui nhiều điều. Tựu trung là được nhiều hơn mất. Tui cũng đã để dành 1 bộ nintendo 4 nút cho con tui sau này có những cảm giác tuổi thơ giống ba nó. (nhưng vụ bỏ nhà là không được nhá, vì bây giờ giang hồ hiểm ác hơn xưa nhiều h:rolleyes[1]:)

banh_he90

Nấm bình thường
Nhớ cấp 1 (không rõ là lớp mấy), năm đó học buổi trưa, bắt đầu lúc 12h30. Trưa nào cũng ráng ăn cho thiệt là nhanh rồi quần áo chỉnh tề, bước vào tiệm game. Mỗi ngày được ba mẹ cho 1000 và 1000 đó đi thẳng vào tiệm game (1000 lúc đó chơi được 20 phút). Thời gian đó ghiền Aladin trên SNES nên trưa nào cũng chỉ chơi Aladin mà thôi. Tuy là rất ghiền nhưng khi chơi vẫn rất là lo, nhất là những khi đến tiệm game mà không còn máy trống, vừa chơi vừa nom nớp lo sợ. Sợ là sẽ trễ giờ học, đến trường sẽ bị nhốt ở ngoài. Còn những khi đang chơi thì có 1 đứa bạn cùng lớp phát hiện, lên lớp, nó đòi "méc cô" "méc má". Trời ơi, không nỗi sợ nào bằng nỗi sợ này cả...

Nhưng... sợ thì cứ sợ, ghiền vẫn cứ ghiền. Đến 1 ngày, Bánh Hẹ chỉ với 1000 đó đã "về nước" cái cảm giác đó cứ lâng lâng cho đến khi vào tận lớp học vẫn không dứt.

Ôi, tuổi thơ...

chipbaby911

Nấm nhỏ
chiếc máy nero2626 có phải máy do nintendo sx không nhỉ?
lúc nhỏ chip có máy giống như đó, lúc đó chưa có em chip. papa và mama thì chơi super mario, còn chip chỉ chơi mỗi 1 trò là tìm vàng thôi, nhưng ai cũng bảo là trò ăn gạo :x
snes thì tuổi thơ nhiều hơn vì lớn hơn 1 chút nên biết chơi nhiều game, nhất là tinytoon thể thao :">

mariobeo

Thành viên lâu năm
Nhớ cấp 1 (không rõ là lớp mấy), năm đó học buổi trưa, bắt đầu lúc 12h30. Trưa nào cũng ráng ăn cho thiệt là nhanh rồi quần áo chỉnh tề, bước vào tiệm game. Mỗi ngày được ba mẹ cho 1000 và 1000 đó đi thẳng vào tiệm game (1000 lúc đó chơi được 20 phút). Thời gian đó ghiền Aladin trên SNES nên trưa nào cũng chỉ chơi Aladin mà thôi. Tuy là rất ghiền nhưng khi chơi vẫn rất là lo, nhất là những khi đến tiệm game mà không còn máy trống, vừa chơi vừa nom nớp lo sợ. Sợ là sẽ trễ giờ học, đến trường sẽ bị nhốt ở ngoài. Còn những khi đang chơi thì có 1 đứa bạn cùng lớp phát hiện, lên lớp, nó đòi "méc cô" "méc má". Trời ơi, không nỗi sợ nào bằng nỗi sợ này cả...

Nhưng... sợ thì cứ sợ, ghiền vẫn cứ ghiền. Đến 1 ngày, Bánh Hẹ chỉ với 1000 đó đã "về nước" cái cảm giác đó cứ lâng lâng cho đến khi vào tận lớp học vẫn không dứt.

Ôi, tuổi thơ...
Cheat hay như nào thế anh :)) 20' sao phá đảo đc Aladdin nhỉ, e nhớ trò này còn ko cho save mà.

---------- Post added at 02:04 AM ---------- Previous post was at 02:00 AM ----------

chiếc máy nero2626 có phải máy do nintendo sx không nhỉ?
lúc nhỏ chip có máy giống như đó, lúc đó chưa có em chip. papa và mama thì chơi super mario, còn chip chỉ chơi mỗi 1 trò là tìm vàng thôi, nhưng ai cũng bảo là trò ăn gạo :x
snes thì tuổi thơ nhiều hơn vì lớn hơn 1 chút nên biết chơi nhiều game, nhất là tinytoon thể thao :">
Ăn gạo là Lode Runner, mình vẫn còn nhớ :em36:

banh_he90

Nấm bình thường
Cheat hay như nào thế anh :)) 20' sao phá đảo đc Aladdin nhỉ, e nhớ trò này còn ko cho save mà.
Đó là khả năng chơi game của mấy ku tiểu học thời đó đó Béo àh. Luyện riết có một trò thì chơi tới mức "thần sầu" đâu có gì khó khăn! Đó là do anh còn ham ăn ngọc này nọ mới chậm như vậy, trên youtube có thằng speedrun có hơn 15 phút àh!

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN