DSL khởi động chớp đèn xanh!!

Cửa hàng game Nintendo nShop

Em mới mua 1 cái DSL, mua lại nên không đem đi bảo hành gì được! Máy chơi game trên Supercard Lite thì ngon lành, nhưng mà lâu lâu nó bị lỗi tự tắt máy, chả hiểu tại sao. Lâu lâu mở máy lên nó chỉ chớp đèn xanh thôi, ko lên gì cả.

Bắt mạch:
1. Máy em xài điện 110V nên em sợ cục adapter bị lỗi, đã check, ko có gì, xài ngon lành cho các máy khác, đo Volt thì đầu ra 120V AC, cắm tiếp cục sạc của DS vô tức là vô tư. Mà sạc chơi bình thường.
Lúc sạc thì nó hiện đèn màu cam, một lúc lâu rồi tắt (khoảng 1,2 tiếng gì đó), nhưng ko lên đèn xanh báo đầy.

----->>>> Chả hiểu tại sao!

2. Em nghĩ là bị đứt cầu chì, nhưng đã tháo ra kiểm tra, đo 2 đầu cầu chì thì đúng là nó ngắn mạch, tức là cầu chì còn nguyên.

3. Có thể lỗi là do nút power, nhưng tại sao mở vỏ máy ra, gạt nút power thì nó lên (lúc nào cũng lên bình thường). Nhưng khi lắp vỏ vô trở lại thì lúc lên lúc không.

4. Có thể chân đế cầu chì bị hở, trường hợp này em nghĩ khó xảy ra được. Vì công nghệ hàn mạch in kiểu này hiếm khi xảy ra trường hợp này.

Tóm lại: em chả biết nó hư chỗ nào. Có anh chị em nào biết cách thử lỗi của máy thì chỉ em với. Em đã ráng đọc gần như hết box harware rồi mà chả thấy lỗi tương tự máy em.

Ah, em của em có cái máy DSi hệ Japan, mò setting hết rồi mà ko tìm ra chỗ chuyển qua tiếng Anh, có bác nào biết thì chỉ em với! Có phải up lại firmware hay gì ko? Làm thế có nguy hiểm đến máy ko? Máy mua mới tinh như thế xách từ Nhật về ạ. Em còn gà nên không dám liều mà làm bậy bạ! Mong các anh nhiều kinh nghiệm chỉ giùm em! Em cảm ơn nhiều nhiều nhiều nhiều ạ! :em12:

LethalRedArmy

Nấm bình thường
Ah, em của em có cái máy DSi hệ Japan, mò setting hết rồi mà ko tìm ra chỗ chuyển qua tiếng Anh, có bác nào biết thì chỉ em với! Có phải up lại firmware hay gì ko? Làm thế có nguy hiểm đến máy ko? Máy mua mới tinh như thế xách từ Nhật về ạ. Em còn gà nên không dám liều mà làm bậy bạ! Mong các anh nhiều kinh nghiệm chỉ giùm em! Em cảm ơn nhiều nhiều nhiều nhiều ạ! :em12:
Con DSL của tớ lúc trước cũng mua từ Nhật về. Lắp DSOne vào (đã có sẵn OS) rồi cứ thế mà chạy, không vấn đề gì.
Những loại card khác như R4 tớ không dùng nên không biết.

Nếu cậu dùng DSONEi thì vào đây để tham khảo cách sử dụng cũng như update firmware.
Mã:
http://eng.supercard.sc/manual/dsone/evolution/znsj.htm
Em còn gà nên không dám liều mà làm bậy bạ!
Ban đầu ai cũng thế cả. Cứ phá tới đi sẽ lên tay thôi.

Còn cái lỗi DSL của cậu, cứ đem ra mấy cửa hàng bán máy nhờ sửa cho chắc. Đồ secondhand thì phải chấp nhận hỏng hóc thôi.

aliviss

V.I.P Member
Ah, em của em có cái máy DSi hệ Japan, mò setting hết rồi mà ko tìm ra chỗ chuyển qua tiếng Anh, có bác nào biết thì chỉ em với! Có phải up lại firmware hay gì ko? Làm thế có nguy hiểm đến máy ko? Máy mua mới tinh như thế xách từ Nhật về ạ. Em còn gà nên không dám liều mà làm bậy bạ! Mong các anh nhiều kinh nghiệm chỉ giùm em! Em cảm ơn nhiều nhiều nhiều nhiều ạ!
DSi Japan ko chuyển sang tiếng Anh được bác nhé.Nếu ko thì nó đã ko phải ra 2 bản DSi Japan với DSi US làm gì rồi

DSi Japan ko chuyển sang tiếng Anh được bác nhé.Nếu ko thì nó đã ko phải ra 2 bản DSi Japan với DSi US làm gì rồi
Vậy cắm game vô chơi thì chỉ hiển thị tiếng Nhật hả bạn?
Muốn mua cái SuperCard DS2 mà sợ hiển thị toàn tiếng Nhật ko thì bó chiếu. Thấy game thì có bản U, E, Jp. Nhưng mà mình sợ cắm vô máy thì nó chỉ ra tiếng Nhật thôi. Vì mình có cái băng Cookinh Mama. Cắm vô máy này chơi tiếng Nhật luôn. Ức chế quá!

gameboy89

V.I.P Member
DS chơi game = Fc thì chả quan trọng hệ ji đâu, lúc vào game thì vẫn eng đều ;)), DSi - chỉ có mấy cái up FW máy trực tuyến chắc phải mò tý thôi :D.......Nhưng mà máy hệ (U) vẫn khoái hơn :))

lucasDS

Nấm nhỏ
Em mới mua 1 cái DSL, mua lại nên không đem đi bảo hành gì được! Máy chơi game trên Supercard Lite thì ngon lành, nhưng mà lâu lâu nó bị lỗi tự tắt máy, chả hiểu tại sao. Lâu lâu mở máy lên nó chỉ chớp đèn xanh thôi, ko lên gì cả.

Bắt mạch:
1. Máy em xài điện 110V nên em sợ cục adapter bị lỗi, đã check, ko có gì, xài ngon lành cho các máy khác, đo Volt thì đầu ra 120V AC, cắm tiếp cục sạc của DS vô tức là vô tư. Mà sạc chơi bình thường.
Lúc sạc thì nó hiện đèn màu cam, một lúc lâu rồi tắt (khoảng 1,2 tiếng gì đó), nhưng ko lên đèn xanh báo đầy.

DS lite khi sạc đầy thì tự tắt đèn chứ ko hiện đèn xanh đâu ,nên em khỏi lo vụ đèn đóm
còn lỗi bị ngắt thường xuyên và chớp đen xanh thì có thể do nguồn điện cung cấp ko ổn định nên máy dễ bị ngắt nguồn .Em nên tháo phần pin ra kiểm tra ,có thể do phần tiếp xúc lỏng hay dây dẫn nguồn bị đứt dây trong ,hoặc chính cục pin bị hỏng ko chừng ...
tốt nhất nên thử bằng 1 cục pin khác ,nếu ko bị nữa thì là do pin ,em có thể đặt mua pin trên mạng hoặc mua luôn mấy shop ở VN cũng đc ( nhưng giá sẽ cao hơn nhiều đấy )
Trường hợp thử pin khác mà vẫn bị thì tốt nhất nên kiểm tra dây và phần tiếp xúc của pin ... còn nếu mày mò mãi mà vẫn ko đc thì có lẽ nên đem ra hàng cho xong :(

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
DSi hệ Jap thì chỉ có menu là tiếng Nhật thôi, vào giao diện của FC thì tất cả đều hiển thị tiếng Anh

băng Cooking Mama của bạn chắc do đi kèm với máy hệ Nhật nên người ta đưa tiếng Nhật chứ không phải do DSi làm đổi ngôn ngữ đâu :)

Bắt mạch:

2. Em nghĩ là bị đứt cầu chì, nhưng đã tháo ra kiểm tra, đo 2 đầu cầu chì thì đúng là nó ngắn mạch, tức là cầu chì còn nguyên.

3. Có thể lỗi là do nút power, nhưng tại sao mở vỏ máy ra, gạt nút power thì nó lên (lúc nào cũng lên bình thường). Nhưng khi lắp vỏ vô trở lại thì lúc lên lúc không.

4. Có thể chân đế cầu chì bị hở, trường hợp này em nghĩ khó xảy ra được. Vì công nghệ hàn mạch in kiểu này hiếm khi xảy ra trường hợp này.

Tóm lại: em chả biết nó hư chỗ nào. Có anh chị em nào biết cách thử lỗi của máy thì chỉ em với. Em đã ráng đọc gần như hết box harware rồi mà chả thấy lỗi tương tự máy em.

tình hình là con DS thường của tớ cũng bị y hệt :( mà mang ra hàng sửa sợ người ta ném đá :(

Tình hình là cuối cùng sau những ngày mày mò kinh sử, cuối cùng em đã phát hiện ra cái bệnh của nó. Lúc nó mở nguồn mà chỉ chớp đèn xanh thì bấm đè nút B rồi gạt nút Power thế là nó lên. Chắc là bệnh firmware quá! Hic hic!

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN