Fire Emblem: New Mystery of the Emblem ~ The Light And Shadow Of A Hero

Cửa hàng game Nintendo nShop

Hình như kiếm được cái Elysian Whip là bạn phải làm như thế này:
Chờ ngày 1, 11, 21 hoặc 31 của 1 tháng bất kì, vào extras rồi online shop, nó sẽ bán cái Elysian Whip. Cái này chỉ có thể làm kiểu đấy thôi, chứ lấy trong chest thì hình như không có. Nhớ chuẩn bị tiền nhiều vào, đắt phết đấy. Còn bí quá thì cứ dùng master proof, lên Dracoknight cũng được rồi.
Tui biết tại vì tui coi mấy cái ngày trên web http://serenesforest.net/ trong phần Fire Emblem: Shadow Dragon và trong phần online shop. Còn trong phần Fire Emblem: New Mystery of the Emblem ~Heroes of Light and Shadow~ lại chưa có phần online shop. :( Ko biết 2 cái bảng Fire Emblem: Shadow Dragon và Fire Emblem: New Mystery of the Emblem ~Heroes of Light and Shadow~ có thể trade cái item "Elysian Whip" được ko?

lightning

Nấm nhỏ
Có ai hiểu các chỉ số của từng class như 1/1, hay 1/2, 2/3,... trong bảng change class không, mình chỉ biết là class nào nếu chỉ số đầu lớn hơn chỉ số sau thì không thể change được sang class đó. Nhưng các chỉ số này cứ thay đổi liên tục khó hiểu trong quá trình chơi, mình change từ class này sang class khác, sau mấy chapter change ngược trở lại thì không được nữa vì chỉ số của class cũ đã là 1/1.

The dark knight

Leader of the Sable's Order
À, mấy cái đấy là thế này, ví dụ, cậu có 1 thằng khi thu phục là Knight thì tối đa sẽ có 2 thằng, càng thu phục được nhiều thằng Knight thì cậu càng có nhiều lần change sang class đó. Cậu change xong thì thu phục thêm bọn mới thì nó thay đổi, thế thôi.

lightning

Nấm nhỏ
À, mấy cái đấy là thế này, ví dụ, cậu có 1 thằng khi thu phục là Knight thì tối đa sẽ có 2 thằng, càng thu phục được nhiều thằng Knight thì cậu càng có nhiều lần change sang class đó. Cậu change xong thì thu phục thêm bọn mới thì nó thay đổi, thế thôi.
Ra thế, mình chơi từ bản FE11 rồi mà vẫn không để ý, đến giờ mới biết cái vụ này.

Sẵn đây mới tìm được bản update bộ cheat mới, có cả cheat của FE12 trong đó, tiện tay up lên cho bạn nào cần.

usrcheat

The dark knight

Không nên chơi cheat, trong khi còn bao nhiêu người chưa finish xong game mà đã tung cheat rồi. Chờ người ta đánh xong rồi tung cheat, lúc đấy chơi lại mấy thấy hay. Cứ chưa xong mà đã cheat à?

lightning

Nấm nhỏ
Thừa nhận là không phải ai cũng cần đến cheat vì nó sẽ làm cho game mình chơi thiếu đi sự trung thực, nhưng không nên vì thế mà tự mình thiếu đi thiện ý về cheat. Đặc biệt đối với một số game khó chịu hoặc muốn chơi ở mức độ khó cao thì một vài đoạn mã cheat có thể giúp mình chơi game thuận tiện hơn, đừng nghĩ rằng cheat sẽ làm giảm mất sự thú vị trong game, thậm chí bạn sẽ thấy game hấp dẫn hơn nếu bạn chơi biết sử dụng chỉ những dòng cheat thích hợp, bỏ qua những dòng cheat không hay. Ví dụ nếu chơi FE12 này chẳng hạn mà chơi ở mức độ khó nhất (5 sao), mình dám chắc nhiều bạn phải nản, thậm chí là phải bỏ dở giữa chừng. Nhưng mình có thể làm cho game trở nên thuận lợi hơn như sử dụng dòng cheat tăng tất cả các chỉ số +1 khi LV up (chơi FE mình không hài lòng nhất là cái vụ LV up mà tăng chỉ số ngẫu nhiên kiểu này, thà chỉ số từng nhân vật nó tăng một cách cố định vẫn còn tốt hơn, nhiều lúc chơi mà muốn tức điên lên khi mấy nhân vật mình yêu thích LV up mà chỉ số cứ tăng tung tung, thậm chí không tăng, chơi trên PC thì còn save/load mọi lúc mọi nơi được chứ trên DS thì chịu, ai chơi FE mà chẳng muốn các tướng mình khi LV up tăng thật đẹp chứ), cướp được vũ khí của kẻ địch khi giết được nó (đây cũng là 1 dòng cheat hay vì nó thể hiện luật công bằng trong chiến trận, mình hạ được kẻ địch thì tất nhiên vũ khí của nó phải rơi vào tay mình, tuy vậy mình vẫn cảnh báo trước là dòng cheat này có thể gây lỗi làm lộn xộn kho vũ khí của mình). Còn mấy dòng cheat như max tiền, max chỉ số, 1 hit kill ... thì cứ loại bỏ hết vì nó quá phi lý. Mình sử dụng 2 dòng cheat trên chơi FE12 ở độ khó 5 sao rồi mà mấy map đầu vẫn khó kinh khủng vì quân địch quá mạnh, vũ khí lại toàn đồ silver, còn mình thì phải luyện lên LV (all stats +1) từ từ mà vẫn mạnh không kịp bằng nó, chơi vẫn phải toát mồ hôi hột, tới giờ dù đã luyện tới max LV và chỉ số rồi mà mỗi tướng của mình đánh vẫn chỉ chịu được vài hit sát thương của bọn nó. Ở đây mình chỉ muốn nói rằng ta chơi game có thể cũng cần phải dùng đến cheat nhưng phải cân nhắc, sử dụng loại cheat cho thích hợp.

bạn chơi ở độ khó cao nhất (4 sao nhé, FE12 chưa có 5 sao đâu ;))) tức là bạn đã hoàn thành trò chơi ở độ khó 3 sao rồi. Vậy nếu bạn đã hoàn thành trò chơi rồi thì sao còn muốn chơi lại ngoài mục đích muốn thử trình độ bản thân? Và nếu đã thử trình độ bản thân thì sao phải cheat?

The dark knight

Công nhận, cheat là một cách rút ngắn thời gian trong game, nhưng thực sự là chơi cheat cũng chỉ là cho vui, thêm phần thú vị chứ về mặt chiến thuật, nếu cứ chơi cheat thì địch đánh trả kiểu gì? Một hay cùng lắm là 2 nhát là địch chết, boss cuối cũng có 3 phát. Đánh như vậy thì còn gì là hay, là hồi hộp nữa? Khi chiến đấu, điều quan trọng trong Fire Emblem là phải hiểu một điều, nếu level bằng nhau mà chơi mức dễ thì 80% là bạn thắng, khó hơn thì 60%, còn công bằng là 50-50. Nếu như bạn cheat cho chỉ số, thì khả năng địch thắng khi bằng level của bạn là nhỏ hơn 40%.
FE là một game chiến thuật, chơi phải hiểu rõ chỉ số của từng nhân vật, từng class để có sơ đồ chiến thuật cho từng bàn một cách hợp lý, ví dụ thằng này cao Str, yếu Def, Spd thấp,v...v. Nếu như cheat chỉ số nào cũng cộng 1 thì còn gì là mỗi người có điểm mạnh, điểm yếu khác nhau? Họa như thế thì không còn là FE nữa.
Mình không phản đối việc cheat, rất thú vị nếu như bạn biết dùng cheat đúng lúc, đúng cách và hợp lý.

lightning

Nấm nhỏ
Mình nói độ khó nhất, còn FE12 4 sao hay 5 sao thì cái đó mình không để ý.
Nếu nói hoàn thành trò chơi thì phải nói từ thời FE3 rồi, FE 11, 12 cũng chỉ là bản remake thôi, cái cốt truyện của nó còn gì xa lạ nữa đâu, có chăng thì có thêm vào mấy phần ngoại truyện.
Nếu FE muốn tạo cho người chơi sự phân biệt mạnh yếu của từng char thì thiếu gì cách, tại sao phải gán chỉ số ngẫu nhiên khi lên LV, điều đó là quá phi lý. Mặc dù mỗi chỉ số của từng class đều có xác suất tăng riêng của nó, nhưng nếu đánh nghiêm túc từ đầu đến cuối không quan tâm đến chỉ số khi lên LV, khi LV đã max mình dám chắc nhiều người sẽ phải lâm vào cái tình trạng dở khóc dở cười ví dụ như của mình, lord chỉ số def không vượt qua nổi 7, HP thì dừng ở 28, str 14, các chỉ số khác thì tàm tàm từ 12 đến 18, còn sage thì max LV mà mgc không qua được 15, def thì cực thấp ..., có thể là do mình chơi không được may mắn. Đó là mấy chỉ số cuối vài char mình chơi từ bản FE3 trước đây, cuối cùng mình phải bỏ nửa chừng chơi lại từ đầu và bắt đầu dùng đến cách save/load để cải thiện chỉ số khi lên LV.
Còn nếu bạn nghĩ chơi FE12 ở mức độ khó, dùng cheat LV up all stats +1 mà có thể chơi dễ dàng thì bạn đã nhầm, ngay từ chapter đầu chỉ số của máy vượt xa các char của bạn, lại sử dụng toàn vũ khí xịn, LV up +1 các chỉ số của bạn lúc đó cũng chưa thấm tháp gì đối với nó, đến những map gần cuối, cho dù các char của bạn có đạt max chỉ số đi nữa thì đừng nghĩ là bạn đã hơn được máy vì tới đây cứ cho là máy nó cũng gần max chỉ số đi, nhưng vũ khí của từng thằng cũng đã vào loại tốt nhất, lại còn được rèn đúc nâng sức damage lên cao ngất ngưỡng. Dùng cheat all stats +1 này đừng bao giờ nghĩ sau này bạn có thể hơn được máy bởi về tiến độ bạn vẫn thua nó 1 nhịp, có hơn chăng thì là bọn địch nó cũng chỉ là máy, không có óc suy nghĩ để vạch ra chiến thuật như con người thôi .

lord mà bạn nói là lord ở bản nào mà yếu khiếp vậy, def dưới 7 hả (chắc nhầm sang res rồi), lại còn HP và str nữa 8-}. Lord ở bất kỳ bản FE nào cũng là thằng lên chỉ số tốt nhất với 5 hoặc 6 cộng khi lvl up, nó mà yếu nữa thì chắc chả còn con nào mạnh. Chưa kể ở bản remake nó còn bán đồ tăng chỉ số trong shop ẩn nữa, vì thế không thể nói là Lord yếu được (trừ phi bạn có những không biết dùng ;)))

The dark knight

Ờ, thằng Roy ở FE6 yếu kinh lắm, nhưng mà chỉ số của nó thì chắc chắn hơn cái thằng Lord mà bạn kể.
Việc Sage max level mà mag dưới 15 là chuyện thường, tại vì bạn dùng những thằng pre-promote, base stats thì vừa vừa mà growth rates thì thấp kinh khủng, ví dụ thằng Saleh ở FE 8 từ level 5 sage thì phải, lên 15 level mà có đúng 4 lần tăng mag, nó phụ thuộc vào phần trăm đó bạn à.
Còn FE12, nếu bạn cho quân mình dùng đồ xịn mà rèn vũ khí sao cho càng mạnh càng tốt thì còn sợ gì nữa, thằng Marth của tớ chỉ số thấp lè tè mà cầm thanh Rapier forge thành công 16, crit 15 thì một mình nó hạ cả đội cavalier với Horseman ở bàn lấy thằng Roger, bàn 8 thì phải. Chắc bạn cho quân toàn dùng đồ steel nên chết là phải, tiêu phí một tí còn hơn là chết.

LethalRedArmy

Nấm bình thường
chơi FE mình không hài lòng nhất là cái vụ LV up mà tăng chỉ số ngẫu nhiên kiểu này, thà chỉ số từng nhân vật nó tăng một cách cố định vẫn còn tốt hơn, nhiều lúc chơi mà muốn tức điên lên khi mấy nhân vật mình yêu thích LV up mà chỉ số cứ tăng tung tung, thậm chí không tăng
Chỉ số tăng ngẫu nhiên là 1 trong những yếu tố đáng lưu ý của dòng game dàn trận theo lượt nói chung. Qua đó, người chơi có thể lựa chọn nhân vật ưa thích để luyện.
Ví dụ ở dòng FE, 1 số người bảo nhân vật này mạnh, trong khi người khác lại bảo không. Lí do chính là ở việc tăng chỉ số và cách luyện nhân vật đó.

Minh chứng rõ nhất về vấn đề này đó là game TearRing Saga. Tớ đưa game này ra so sánh bởi vì tác giả của nó là cha đẻ ra Intelligent System.
Để nhân vật lên LV theo cách bình thường thì không nói, nhưng khi chịu khó ép chỉ số thì kết quả sẽ rất tuyệt vời.
Ngay cả trong sách hướng dẫn (Official Guide), 1 số nhân vật chỉ được đánh giá 2 hoặc 3 sao (tối đa là 5). Nhưng nếu luyện theo kiểu ép chỉ số thì cho 10 sao cũng không quá. Trong 1 trận, chỉ cần thả 1 đứa ra là đủ sức làm cỏ nguyên cả màn.

The dark knight

Nói mật cách chính xác, nếu như việc tăng chỉ số qua mỗi level cộng thêm 1 thì sự khác nhau giữa các nhân vật chỉ có khác và hơn kém ở base stats.
Nếu như vậy, sẽ có nhiều nhận xét không chính xác, ví dụ như thằng Erk tại FE7 mạnh hơn thằng Pent nhiều, khốn nỗi lúc level bằng nhau(Level 7 hay 8 của Sage) thì def thằng này kém 2 đơn vị, nhưng khi cũng max level 20 thì Def thằng này hơn tới 5 đơn vị! Tăng ngẫu nhiên phụ thuộc vào tỉ lệ phần trăm của nhân vật là một trong những điều khiến FE trở thành 1 trong những game đáng chú ý. Nếu như cái gì cũng tăng đều đều thì đừng nên chơi FE còn hơn.

LethalRedArmy

Nấm bình thường
Tỉ lệ phần trăm (hình như được gọi là Growth Rate) chỉ mang tính tương đối.
Nếu tập trung vào nhân vật ta thích để luyện thì kết quả sẽ được như mong muốn. Trừ trường hợp nhân vật đó quá tệ thì không nói.

Điều này trước đây tớ cũng nói rồi thì phải... Fan FE thường không sử dụng nhân vật đã nâng cấp sẵn, lí do là chỉ số tăng kém, không có điều kiện luyện... Trong 1 số trường hợp, tớ lại thường sử dụng các nhân vật này và thấy không có gì đáng phàn nàn.
Có lẽ do suy nghĩ của tớ khác nhiều người, từ đó cách chơi cũng khác theo.:beach[1]:

The dark knight

Chẳng có ai suy nghĩ giống nhau 100% đâu, cứ tự tin mà bày tỏ quan điểm của mình.
Một số đứa pre-promote có thể trạng khá ổn, có thể cho vào đội hình chính, như Minerva hoặc Michallis trong FE3, 12 hay Percival trong FE6. Nhưng hầu hết là đánh rất kém, base stats và growth rates quá tệ, chỉ số cùi lắm.

lightning

Nấm nhỏ
lord mà bạn nói là lord ở bản nào mà yếu khiếp vậy, def dưới 7 hả (chắc nhầm sang res rồi), lại còn HP và str nữa 8-}. Lord ở bất kỳ bản FE nào cũng là thằng lên chỉ số tốt nhất với 5 hoặc 6 cộng khi lvl up, nó mà yếu nữa thì chắc chả còn con nào mạnh. Chưa kể ở bản remake nó còn bán đồ tăng chỉ số trong shop ẩn nữa, vì thế không thể nói là Lord yếu được (trừ phi bạn có những không biết dùng ;)))
Bộ bạn nghĩ chơi FE ai cũng có thể lên LV tăng chỉ số được thuận lợi chắc. Mình nói là def 7, res của lord thì mình coi như không tính đến vì nó hiếm khi có lần nào tăng. Mình đang nói về xác suất, nếu nói riêng về def, giả sử phần trăm tăng của def là 30%, thì nếu 100 người chơi khi LV max thì chỉ có khoảng 30 người là lord có def tốt, còn lại khoảng 60-65 người có chỉ số def khá hoặc chấp nhận được, 1-5 người còn lại sẽ có mức def tệ hại. Bạn nghĩ rằng xác suất 5% này bất cứ ai cũng có thể tránh được à ? Chẳng qua vì ít có người dính phải mức def tệ hại như mình nên bạn nghĩ là lord lúc nào cũng khá về def. Đã là xác suất % thì không có gì là chắc chắn cả, 1 char có phần trăm tăng chỉ số cao tới đâu đi nữa cũng không có nghĩa là nó sẽ không bao giờ bị rơi vào chỉ số cùi.
Bản FE12 này cuối màn, thỉnh thoảng vô game có mấy đoạn đối thoại các nhân vật tặng đồ tăng chỉ số hoặc vũ khí này nọ, chứ FE3 trước đây thì làm gì có. FE3 đồ tăng chỉ số chơi từ đầu đến cuối game thử hỏi có được bao nhiêu ? Bạn nói mình không biết sử dụng đồ tăng chỉ số cho lord, vậy nếu mang hết mấy đồ đó tăng chỉ số cho lord thì còn mấy đứa khác cũng yếu def thì tính sao ? Cứ cho là sau khi tăng thêm chỉ số, lord có mạnh hơn đi, thì không lẽ mấy đứa kia sống chết kệ chúng, chú trọng vào lord, mấy bọn kia có mệnh hệ gì thì để 1 mình lord đi tử chiến với bọn địch à ?

Bộ bạn nghĩ chơi FE ai cũng có thể lên LV tăng chỉ số được thuận lợi chắc. Mình nói là def 7, res của lord thì mình coi như không tính đến vì nó hiếm khi có lần nào tăng. Mình đang nói về xác suất, nếu nói riêng về def, giả sử phần trăm tăng của def là 30%, thì nếu 100 người chơi .............Cứ cho là sau khi tăng thêm chỉ số, lord có mạnh hơn đi, thì không lẽ mấy đứa kia sống chết kệ chúng, chú trọng vào lord, mấy bọn kia có mệnh hệ gì thì để 1 mình lord đi tử chiến với bọn địch à ?
thứ nhất là bạn đang nói về lord và thứ hai đây là topic bàn về FE12, tự dưng bạn đá gà đá thóc sang FE3 với cả binh chủng khác làm gì. Mấy món đồ hỗ trợ cho unit trong FE11 và FE12 chỉ cộng thêm phần nào thôi, cái chính vẫn là do bạn luyện từ lvl đầu. Như mấy người trên đã nói, chơi FE mà nhằm nhằm vào unit đã promote (change class) thì chỉ số thấp lè tè là phải....

Với 76 unit trong FE12 thì tất nhiên không phải con nào cũng mạnh và lên chỉ số đều cả, tôi để ý có con mỗi khi lên lv đều chỉ up tối đa 3 chỉ số, có con thì 4, đặc biệt là Lord với Tiki thì +5 chỉ số. Vì thế không có chuyện quân mình yếu xìu (hay Lord yếu xìu), mà chỉ là do cách luyện và cách chọn quân của bạn có vấn đề mà thôi (chẳng hạn lên lv +1 HP vẫn nhắm mắt làm ngơ, thế thì yếu là phải)

lightning

Nấm nhỏ
thứ nhất là bạn đang nói về lord và thứ hai đây là topic bàn về FE12, tự dưng bạn đá gà đá thóc sang FE3 với cả binh chủng khác làm gì. Mấy món đồ hỗ trợ cho unit trong FE11 và FE12 chỉ cộng thêm phần nào thôi, cái chính vẫn là do bạn luyện từ lvl đầu. Như mấy người trên đã nói, chơi FE mà nhằm nhằm vào unit đã promote (change class) thì chỉ số thấp lè tè là phải....

Với 76 unit trong FE12 thì tất nhiên không phải con nào cũng mạnh và lên chỉ số đều cả, tôi để ý có con mỗi khi lên lv đều chỉ up tối đa 3 chỉ số, có con thì 4, đặc biệt là Lord với Tiki thì +5 chỉ số. Vì thế không có chuyện quân mình yếu xìu (hay Lord yếu xìu), mà chỉ là do cách luyện và cách chọn quân của bạn có vấn đề mà thôi (chẳng hạn lên lv +1 HP vẫn nhắm mắt làm ngơ, thế thì yếu là phải)
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Nếu FE muốn tạo cho người chơi sự phân biệt mạnh yếu của từng char thì thiếu gì cách, tại sao phải gán chỉ số ngẫu nhiên khi lên LV, điều đó là quá phi lý. Mặc dù mỗi chỉ số của từng class đều có xác suất tăng riêng của nó, nhưng nếu đánh nghiêm túc từ đầu đến cuối không quan tâm đến chỉ số khi lên LV, khi LV đã max mình dám chắc nhiều người sẽ phải lâm vào cái tình trạng dở khóc dở cười ví dụ như của mình, lord chỉ số def không vượt qua nổi 7, HP thì dừng ở 28, str 14, các chỉ số khác thì tàm tàm từ 12 đến 18, còn sage thì max LV mà mgc không qua được 15, def thì cực thấp ..., có thể là do mình chơi không được may mắn. Đó là mấy chỉ số cuối vài char mình chơi từ bản FE3 trước đây, cuối cùng mình phải bỏ nửa chừng chơi lại từ đầu và bắt đầu dùng đến cách save/load để cải thiện chỉ số khi lên LV.
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Bạn nhầm hay mình nhầm, ngay mấy bài viết đầu của mình ở trên đã nói rõ ràng rằng các chỉ số mình chơi ở trên là ở bản FE3 trước đây, nếu mấy chỉ số của lord mình chơi đó không có vấn đề gì với bạn thì thôi, mình cũng đâu có hứng muốn nhắc lại về bản cũ làm gì, nhưng ở đây bạn tự xen vô bình về mấy chỉ số của lord FE3 cũ của mình này nọ, bạn bình thì mình post bài trả lời lại là đúng rồi, tới nửa chừng bạn tự kết lại rằng ở đây chỉ cho bàn về FE12, như thế là ai nhầm ?
Bạn nói khi lên LV +1 HP mình vẫn nhắm mắt làm ngơ là phải thôi, vì ở trên mình cũng đã có nói rõ rằng lần đầu mình chơi FE3 trước đây, khi LV up mình để các chỉ số nó lên tự nhiên, không có sự cố ép save/load hay xài cheat gì ở đây, kết quả không may là mấy char mình luyện được có chỉ số tệ như vậy đấy. Còn bạn thì khăng khăng không mấy thiện cảm về cheat LV all +1, vậy khi chỉ số nhân vật bạn chỉ +1 HP hoặc không + gì cả, bạn nói không chịu làm ngơ thì bạn dùng cách load lại đoạn đó à, chơi load đi load lại để ép lên chỉ số như thế thì cũng đâu phải là chơi FE trung thực theo đúng cách tự nhiên của nó, có khác hơn gì mấy so với cách xài cheat LV all +1 của mình chứ ?

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN