Giải đáp thắc mắc chung về 3DS

Cửa hàng game Nintendo nShop

cho mình hỏi thêm với:
Máy mình new 3ds (US) 9.2, đang dùng sky3ds, vậy thì:
1. Có nên mua gateway để dùng k? Hiện tại gateway chắc vẫn chưa support new3ds được như old, vậy thì những thứ chưa support là gì?
2. Mình muốn cài theme cho máy, nhìn trên mạng có mấy theme đẹp quá, vậy thì mình cần những gì? Nghe nói cài qua CIA, nhưng CIA lại chỉ chạy đc cho fw 4.x :-/
3. Mình muốn lên eshop để tìm tòi nhưng hiện giờ vẫn 9.2 nên k làm gì được, có cách nào để cài thêm 1 số phần mềm ví dụ như youtube cho máy đc k?
Thanks all!

Sửa lần cuối:

loiuyt1207

Nấm nhỏ
cho mình hỏi thêm với:
Máy mình new 3ds (US) 9.2, đang dùng sky3ds, vậy thì:
1. Có nên mua gateway để dùng k? Hiện tại gateway chắc vẫn chưa support new3ds được như old, vậy thì những thứ chưa support là gì?
2. Mình muốn cài theme cho máy, nhìn trên mạng có mấy theme đẹp quá, vậy thì mình cần những gì? Nghe nói cài qua CIA, nhưng CIA lại chỉ chạy đc cho fw 4.x :-/
3. Mình muốn lên eshop để tìm tòi nhưng hiện giờ vẫn 9.2 nên k làm gì được, có cách nào để cài thêm 1 số phần mềm ví dụ như youtube cho máy đc k?
Thanks all!
1. Nên. GW ultra 3.2.1 hiện giờ đã support hoàn toàn cho new . Do phải cài file bluecardfix.cia cho máy mới chạy được thẻ xanh nên bạn phải sử dụng GC Cubic hoặc Zelda OOT. Tuy nhiên bạn đã có sẵn Sky nên có thể dùng để thay thế 2 GC trên.
2. Format Emunand xong bạn có thể cài cia trên Emunand. Hiện giờ New 3DS có thể chạy được Emunand <=9.5 nên bạn cứ vô tư đi nhé.
3. Bạn phải xác định, do new 3ds mới chỉ chạy được Emunand cao nhất là 9.5 nên ko thể lên được eshop ( muốn lên phải up lên 9.7). Vì vậy muốn lên eshop thì : 1 là sử dụng tiếp sky rồi up sysnand lên 9.7, 2 là bán new đi mua old ( Máy old 3ds thì có thể chạy được emunand 9.7). Tuy nhiên muốn cài các phần mềm như youtube thì có thể cài bằng file cia.

cám ơn bạn loiuyt1207 nhiều nhé, bạn làm ơn đả thông cho mình tiếp:
1. Nếu dùng gateway vậy các save game mình đang dùng trên sky3ds đây có chuyển sang được k?
2. cái bản lề 3ds có 3 nấc, thì ngoài nấc 180 độ chắc chắn ra thì mình thấy 2 nấc còn lại mở ra cũng có tiếng cạch như bình thường rồi nhưng hơi lung lay, k cứng như mình nghĩ, vậy có phải hiện tượng bình thường hay k?

loiuyt1207

Nấm nhỏ
cám ơn bạn loiuyt1207 nhiều nhé, bạn làm ơn đả thông cho mình tiếp:
1. Nếu dùng gateway vậy các save game mình đang dùng trên sky3ds đây có chuyển sang được k?
2. cái bản lề 3ds có 3 nấc, thì ngoài nấc 180 độ chắc chắn ra thì mình thấy 2 nấc còn lại mở ra cũng có tiếng cạch như bình thường rồi nhưng hơi lung lay, k cứng như mình nghĩ, vậy có phải hiện tượng bình thường hay k?
1. Theo mình biết thì ko.
2. Hơi lung lay là chuyện bình thường. Của mình còn ko có tiếng cạch cạch nữa

Thì mình chơi bắn mấy con bay bay với up vô mở ra nhìu quá nên nó bị lỏng lỏng, lúc chơi nó lắc lên lắc xuống 3d hơi nhức đầu :)
Cho mình hỏi thay vỏ 3DS LL hết mấy tiền vậy

Hôm nay vừa tậu gateway xong, nhưng lại mung lung tiếp:
1. Lúc chạy Gateway mode, chạy install nvram để làm gì? Có phải chạy nvram để nó nhận thẻ gateway, sau đó dùng devmenu chạy cài msetxxx.cia để nó khai thác lỗ hổng trong nintendo DS profile k? #:-s
2. Backup sysnand thì khi máy brick rồi thì restore kiểu gì khi mà k thể vào gateway mode được nữa?
3. 1 bước cài gateway mode lắm bước thế này, vậy khi gateway ra phiên bản mới thì mình phải chạy lại từ bước nào? Các save game mình đang chơi có mất được k?
Trên đây là 1 vài thắc mắc trước khi chính thức bắt tay vào cày game! Mong ae giải đáp giúp sớm!:)

1. Lúc chạy Gateway mode, chạy install nvram để làm gì? Có phải chạy nvram để nó nhận thẻ gateway, sau đó dùng devmenu chạy cài msetxxx.cia để nó khai thác lỗ hổng trong nintendo DS profile k? #:-s
2. Backup sysnand thì khi máy brick rồi thì restore kiểu gì khi mà k thể vào gateway mode được nữa?
3. 1 bước cài gateway mode lắm bước thế này, vậy khi gateway ra phiên bản mới thì mình phải chạy lại từ bước nào? Các save game mình đang chơi có mất được k?
Trên đây là 1 vài thắc mắc trước khi chính thức bắt tay vào cày game! Mong ae giải đáp giúp sớm!:)
Mình cũng chuẩn bị mua new thì cũng có biết 1 số cái, trả lời cho bạn như sau:
1. Old 3ds vao gateway chỉ cần vào thông qua nintendo DS profile. New lúc trước cứ mỗi lần muốn vào thì phải cần game mồi (zelda, cubic), Cài nvram xong thì lần sau new muốn vào gateway mode sẽ ko cần game mồi nữa, làm y chang với old 3ds
2. Brick thì cần thêm phụ kiện phần cứng bên ngoài đề đưa sysnand cũ vào, theo mình nghĩ khi cái lại sysnand cũ thì hack gateway lại từ đầu ( cái này ko đáng lo)
3. Nếu bạn đã làm thành công bước đầu cài nvram thì mai sau vào gateway chỉ cần lựa chọn ninten ds profile, đâu có j` mà lắm bước. Khi gateway ra phiên bản mới thì bạn chỉ cần copy 1 file (quên tên rồi) vào thẻ nhớ máy là xong, xài bình thường

P/s: Bạn có ở tp.HCM ko, nếu ở tp.hcm thì hôm nào mình đem máy qua để hack dùm mình với (mình cần sky3ds làm mồi, mình có gateway rồi) :D

loiuyt1207

Nấm nhỏ
1. Chạy nvram để có thể vào gwmode bằng n ds profile. Cài mset để có được setting 4.5
2. Đã brick máy thì ko thể mở được, cần có hardware mod . Cái này trên gbatemp họ hướng dẫn rồi nhưng chả mấy đồng chí vn nào làm được cả ( hoặc chưa dính?)
3. Ra phiên bản gw mới bạn chỉ cần thay thế file Laucher mới vào msd của 3ds và vào sử dụng tiếp bình thường. Toàn bộ dữ liệu emunand sẽ được bảo toàn, bao gồm cả save.

[HELP]
Hôm qua có chót dại up emuNAND theo hướng dẫn ở đây từ 9.0.0 lên 9.2.0
http://www.nintendovn.com/forum/index.php?threads/40283/
Nhưng đang up thì bị lỗi gì gì đó thế là phải cancel!
Sau khi tắt máy đi bật lại thì vào sysNAND bình thường nhưng khi vào GATEway mode thì màn hình có hiện con rồng sau đó màn hình đen thui mãi luôn :(
Hôm nay đã thử format lại emuNAND, format thẻ nhớ nhưng kết quả vẫn bị vậy!
Gateway menu thì vẫn vô được!
Giờ mình phải làm gì đây!
Có cao nhân nào giúp mình với! :-ss

loiuyt1207

Nấm nhỏ
Format lại sysnand , format lại thẻ nhớ bằng máy tính. Rồi cài lại emunand xem sao. Nếu lúc trước backup lại emunand thì giờ restore lại cho nhanh. Nếu up emunand bằng cia mà bị lỗi thì chắc do file cia hư.

ok, vậy là phải format, lấy lại dung lượng cho thẻ sd, sau đó mới format emunand là được
vầy cho mình hỏi,
1. cài file cia chơi trên thẻ để chơi online có nhược điểm là gì? khi format lại emunand chẳng hạn, save game còn dùng đc nữa k (cho cả dùng cia và chơi bằng rom nói chung)?
2. có thể cài file cia trên sysNAND được k?
3. update pokemon omega ruby giờ là bản 1.4 mới nhất phải k? vậy thì mình chỉ cần cài luôn bản 1.4 hay lại phải cài từ 1.1 lần lượt lên 1.4?
4. Rom là hệ USA chạy update hệ EUR có vấn đề gì k?
5. Ở ngoài root của thẻ nhớ sau khi hack gateway, có thêm file dạng như 000400000002FF00.sav, file này do đâu tạo ra, nó có quan trọng k mà máy mình có tận 3 cái lận :-/
thank you!

Sửa lần cuối:

loiuyt1207

Nấm nhỏ
ok, vậy là phải format, lấy lại dung lượng cho thẻ sd, sau đó mới format emunand là được
vầy cho mình hỏi,
1. cài file cia chơi trên thẻ để chơi online có nhược điểm là gì? khi format lại emunand chẳng hạn, save game còn dùng đc nữa k (cho cả dùng cia và chơi bằng rom nói chung)?
2. có thể cài file cia trên sysNAND được k?
3. update pokemon omega ruby giờ là bản 1.4 mới nhất phải k? vậy thì mình chỉ cần cài luôn bản 1.4 hay lại phải cài từ 1.1 lần lượt lên 1.4?
4. Rom là hệ USA chạy update hệ EUR có vấn đề gì k?
5. Ở ngoài root của thẻ nhớ sau khi hack gateway, có thêm file dạng như 000400000002FF00.sav, file này do đâu tạo ra, nó có quan trọng k mà máy mình có tận 3 cái lận :-/
thank you!
1. Nhược điểm là bạn cần dung lượng trống trên thẻ bằng dung lượng file cài đặt . Và cài cực lâu. Format lại emunand thì mất hết chẳng còn gì nhé bạn. Muốn lưu save thì chịu khó tìm hiểu và sử dụng SaveDataFiler.
2. Có thể cài được nhưng ko mở được. Có khả năng bị brick.
3. Cài luôn 1.4
4. Ko vấn đề gì cả. Update ko có tác dụng do khác hệ
5. Xoá mấy file *.sav ngoài thẻ đi đỡ vướng mắt ko sao hết nhé

Em mới xài 3ds lần đầu,lúc mua về người ta cài sẵn các thứ cho rồi nên cũng ko tìm hiểu,vừa rồi cắm thẻ blue vào chơi game DS,lúc sau cắm lại thẻ Red vào thì ko vào được Menu của Gateway nữa
-Anh em hướng dẫn cho e chạy lại với,nhiều file,nhiều thứ cần cóp quá e chả hiểu gì
-Máy e hệ Jap,FW 4.4
-Và khi cóp thì để thớ micro SD,thẻ SD sang dạng nào.E xin cám ơn

Bạn tìm file gwinstaller.nds bỏ vào bluecard, chạy như chạy game nds, xong nó yêu cầu tắt máy, rút blue card cắm redcard rồi bật máy là lại dùng gw như bt. Mỗi lần chơi game nds xong là lại mất hack và phải chạy lại file đấy. Định dạng thẻ nhớ thì cứ fat32 mà chiến.

Bạn tìm file gwinstaller.nds bỏ vào bluecard, chạy như chạy game nds, xong nó yêu cầu tắt máy, rút blue card cắm redcard rồi bật máy là lại dùng gw như bt. Mỗi lần chơi game nds xong là lại mất hack và phải chạy lại file đấy. Định dạng thẻ nhớ thì cứ fat32 mà chiến.
Ngon rồi,e mới sờ lần đầu nên chả biết mô tê ất giáp gì :))
Chơi lại bt rồi nhưng e đang ở 3.0 mà bi giờ có 3.1 rồi,muốn up lên thì làm sao ạ

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN