Giải đáp thắc mắc chung về 3DS

Cửa hàng game Nintendo nShop

vậy nói chung nếu mua máy fw 9.0 thì mình nên xài GW hả mọi người,tại mình thấy phải mua thêm cái ninja cube gì đó để hack,mà game đó lại tốn thêm 1tr nữa,nên mình thấy hơi phí

NineOneOne911

Nấm nhỏ
Nói chung là nếu không có j` thì vẫn update dc và sẽ không bị ban eshop nếu k onl phải ko pac
Bạn sai về 2 khái niệm ban e-shop và ban online rồi. Ban e-shop chỉ bị khi mình nạp $ bẩn và mua game mà bị chủ TK report về Nin con ban online là khi chơi game dạng 3dz mà xài public header, onl lên nin thấy thì sẽ ban và máy sẽ ko online dc nữa nhưng vẫn vào e-shop bình thường. Còn về sky thì nếu như Nin block dc thì chỉ cần ko update fw cao thì vẫn chơi game bình thường, nhưng vài game cần fw cao hơn thì sẽ ko chơi dc. Hiện theo mình thấy thì cũng khá khó do trên Gbatemp đánh giá con sky rất cao, nó già lập gần như hoàn chỉnh cấu trúc của gc rồi (tuy nhiên có ăn $ viết bài ko thì mình ko rõ @@)
các bạn cho mình hỏi.Hiện tại mình muốn mua 1 cái n3ds.người bán cho mình biết là fw 9.0,vậy mình nên xài gw hay up fw lên để xài sky3d.Vì mình thấy nếu muốn xài gw thì phải mua thêm game cubic ninja gì để hack nữa,tốn thêm 1tr để mua mà không chơi mình thấy hơi phí.Vậy mình nên xài sky3d hay là cố để xài Gw vì mình nghe nói hình nhu gw xài ngon hơn về vấn đề online,ko bị ban.tks
Đã pm cho bạn rồi, có gì ko hiểu thì cứ pm nick fb của mình !!!

cena2008

nWriter
Bạn sai về 2 khái niệm ban e-shop và ban online rồi. Ban e-shop chỉ bị khi mình nạp $ bẩn và mua game mà bị chủ TK report về Nin con ban online là khi chơi game dạng 3dz mà xài public header, onl lên nin thấy thì sẽ ban và máy sẽ ko online dc nữa nhưng vẫn vào e-shop bình thường. Còn về sky thì nếu như Nin block dc thì chỉ cần ko update fw cao thì vẫn chơi game bình thường, nhưng vài game cần fw cao hơn thì sẽ ko chơi dc. Hiện theo mình thấy thì cũng khá khó do trên Gbatemp đánh giá con sky rất cao, nó già lập gần như hoàn chỉnh cấu trúc của gc rồi (tuy nhiên có ăn $ viết bài ko thì mình ko rõ @@)

Đã pm cho bạn rồi, có gì ko hiểu thì cứ pm nick fb của mình !!!
Thank bác, nhưng vấn đề là mình hỏi thế này, ví dụ mình chép game pkm OR vào sky để chơi. Rồi khi chơi nó báo là có update để fix lỗi hay j` đó, thì mình có thể update game dc ko

NineOneOne911

Nấm nhỏ
Thank bác, nhưng vấn đề là mình hỏi thế này, ví dụ mình chép game pkm OR vào sky để chơi. Rồi khi chơi nó báo là có update để fix lỗi hay j` đó, thì mình có thể update game dc ko
Bạn xài sky nghĩa là đang ở fw cao nhất, mà fw cao nhất thì e-shop update vô tư. Cứ nghĩ đơn giản cái thẻ sky đó là 1 gc, chỉ khi nào ko xài dc trên fw cao nhất thì mới ko update dc thôi. Đây cũng chính la điểm yếu của sky nếu so với gw, gw thì update bằng cia (cho máy bị ban e-shop) hoặc emuNAND chưa update kịp.

bluke

Nấm bình thường
Tóm lại như thế này:
- Về máy đang ở FW nào thì xài sky hay GW :
+ Nếu máy FW <= 9.2 thì chạy Gateway là tốt nhất
+ Nếu máy FW > 9.2 thì hiện tại chỉ có thể dùng sky mà thôi.
- Vấn đề eshop, update .v.v. :
+ GW hiện tại không support emunand 9.6 cho nên không thể truy cập eshop được nhưng bù lại thì có thể dùng Cia để update. Nói chung là đã xài Gateway rồi thì cần quái gì phải lên eshop.
+ Sky3DS : Hiện tại hổ trợ fw mới nhất là 9.6 cho nên nếu máy có FW > 9.2 thì cứ mạnh dạn up lên 9.6 và truy cập eshop để download update. Tương lai có bị nin block hay không thì cứ để đến đó rồi tính.

- Vấn đề online : Để online được thì game phải có header. Header thì được chia ra 2 loại : 1 là public header và 2 là private header. Public header là header được dump ra từ 1 gamecard và chia sẽ rộng rãi trên mạng dùng nó thì khả năng bị ban rất cao vì có nhiều người cùng sử dụng cùng 1 lúc. Còn Private header thì cũng là header được dump ra từ gamecard riêng của bạn và chỉ được sử dụng bởi mình bạn thôi.
+ Gateway có 2 dạng online : Dùng .Cia và .3dz
.Cia: Header chính là số serrie của máy là số duy nhất theo mỗi máy cho nên coi như nó là Private header cho nên online thoải máy không lo sợ bị ban.
.3dz: Chính là rom dump ra từ các GC (.3ds) nó khác với .3ds ở chổ là đây là định dạng mà GW hiểu là file rom đó có header còn .3ds thì dù có header thì khi load lên GW cũng mặc định coi là không có header. cho nên bạn có thể dùng .3ds rồi dùng tool patch header vào rồi đổi tên thành .3dz là xong.
+ Sky3DS : Thì chỉ có 1 phương pháp là patch header thôi, thông qua template.

e mới GW được em new3ds, giờ muốn online thì nên theo cách nào hả các bác, đọc qua mấy bài mà vẫn chưa thấy bài nào giúp em nhìn tổng quát đc về 2 cái này lắm, ai biết nhiều giúp em với :D e có đĩa game xịn luôn nên có thể làm 1 cái header riêng k biết có nên k ? Có khả năng bị ban nick k ?

Dùng cia là nhất . Đơn giản chỉ việc down về cài là online . Dùng private header cũng an toàn nhưng mất công hơn . Lấy header rồi patch này nọ .

lynghn3ds

Nấm nhỏ
CIA thì ko cần patch header, Online vô tư, nhưng khi cài thì tùy dung lượng game mà thời gian dài hay ngắn => nếu bác tải game MH4U 2g về (thời gian tùy vào đường chuyền ),cài vào 3DS thì thời gian cài có thể là 20 phút (lần trước mình cài vô chờ lâu vật vã...đã nghiện rồi mà còn bắt mình đợi nữa chứ XD ) nhưng sau đó thì mỗi lần boot vô Gateway mode thì vào chiến ngay,khỏi chờ ,nhưng lại choáng bộ nhớ SD(nếu là 32g thì hem lo) và nếu muốn xóa game thì phải back up file save,ko thì mất luôn.Theo cảm nhận của mình thì tốc độ load hình như có cải thiện hơn so với việc chơi bằng rom.Còn rom thì sau khi tải về bác phải patch header private , nếu ko sẽ dễ bị ban online ,cũng có nguy cơ bị ban nhưng ít hơn là xài header chung.Trước khi patch thì bác phải có header riêng(bằng cách dump từ rom,muốn biết thì tìm trên diễn đàn mình nha) Nhưng việc patch header cũng ko phức tạp mấy. Chỉ cần lấy cái Gateway ROM patcher rồi chọn Clear,xong chọn header rồi Eject vô là xong. Rồi chép rom vô thẻ Gateway đỏ ,nhưng mỗi lần boot vô Gateway mode thì mình đều phải bấm Select để chọn rom,hơi khó chịu. mà chơi bằng rom hay ở chỗ là chán game nào mà mình ko muốn xóa game thì copy rom vào máy.Khi nào muốn chơi lại thì copy vô lại là ok.còn save game thì lưu trong thẻ SD rồi,chỉ cần copy ra là xong.

Lâu ko quay lại 4rums sao mình post ở box QC mà ko thấy hiện topic của mình nhỉ ? :D
Ko biết post vào đâu thôi cứ post bừa vào đây ae đừng gạch nhé :D

Mình đang có ý định KD 1 số mặt hàng vì có người thân bên úc , có thể gửi về đồ điện tử bên đó về đây , tất nhiên là hệ PAL EU
Ko biết nhu cầu anh em với mặt hàng hệ EU này thế nào??
Giá so với hệ US JAP thì chênh lệch ra sao thì anh em chấp nhận được ??
Anh em chơi hàng này chắc đa phần phải sắm flashcard rồi nhi? :D ??

Tiêu chí của mình là giá tốt nhưng cần có thề cần nhiều câu hỏi nữa cần ae giúp , hy vong mod để topic cho mình vài hôm , biết đâu có thể phục vụ đc anh em NVN ^^

Thanks all

Đều là hệ PAL hết mà? Nên về cơ bản thì vẫn cắm được card vào chơi chứ? (mình đang dùng máy PAL)
Căn bản là mình muốn hỏi update bằng eshop UK với card AUS có được không, hay bắt buộc phải là card của UK.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN