Giải đáp thắc mắc chung về 3DS

Cửa hàng game Nintendo nShop

fsociety

Nấm nhỏ
Em nghe nói là dùng .cia thỉnh thoảng bị mất liệu phải không
Bị mất là chỉ khi bạn vào eshop xem game nào thì dlc game đó bị xóa. Hoặc do bạn không unlink 2 nand mà vào "data management" ở sysnand thì cia cài ở emunand sẽ bị xóa nhé. Unlink 2 nand là ok.

Mình định mua 1 máy 3ds xl 2nd ship cod và có nhiều thắc mắc :
_Cách test máy 2nd thế nào (Cảm ứng,nút bấm ,..v...) ?
_Nếu máy fw <9.2 đang sử dụng GW hoặc Sky thì mình có thể chơi online trên băng game gốc được không ?
_Băng xanh và băng đỏ của GW là gì ?
_Mình nghe nói người bán băng có thể chỉnh sửa băng game gốc để mình không thể chơi online được ,đều đó có thật không ?

Sau nhiều lần suy nghĩ,mình tính sẽ mua new 3ds xl firm 9.0 để hack với gateway,có những điều minh thắc mắc sau :

Máy thì đã đc hack sẵn ,nhưng minh muốn biết là thẻ xanh có thể dùng để chơi game ds được ko,vì khi chơi game ds trên thẻ xanh sẽ bị mất exploit,phải cài lại.....nếu cài lại thi có cần dùng cn hay zelda để làm lại không ( mình ko có 2 card game này,nên sợ làm bậy lại phải kiếm chỗ để hack lại) với lại xin cho minh biết cach nào để chơi game ds trên thẻ xanh , thấy trên gbatemp có hướng dẫn mà tùm lum cách quá nên minh chưa dám thử

Máy đã đc hack sẵn tức là đã downgrade msett nên mỗi lần chơi game nds trên thẻ xanh thì chạy lại file GW installer.nds như một game nds là lại vào đc thẻ đỏ chứ ko cần CN hay Zelda nữa( hai game này để downgrade msett)

Mình giống bản chủ theard cũng vừa mới mua n3ds xl. SysNAND thì đang ở 9.0. Mình cũng đang sài cái GW giờ EmuNAND của mình cũng đang là 9.0. Vậy các bác cho hỏi mình có nên update EmuNAND lên nữa ko hay để nguyên ạ.

Và cái thẻ xanh thì làm như thế nào mình mới đc chơi ạ. Xin cảm ơn.

Về cơ bản thì bạn nên để nguyên, game cũ nào cài update game đó thì vẫn chơi online được. Emunand new3ds cao nhất của gateway hiện giờ là 9.5, có thể update qua việc download cia từ 3DSnus về cài, nhưng nó vẫn ko phải fw cao nhất (9.9) nên vẫn có một số game mới ko chơi được.

Muốn chơi game nds thì bạn dùng thẻ xanh, cài blue card fix cia bằng thẻ đỏ rồi cóp toàn bộ file trong thư mục blue card (R4i) vào ngoài cùng thẻ nhớ microsd của blue card (tất cả cái này trong gói bộ cài trên trang chủ gateway), cóp thêm game nds vào là chơi đc, mỗi lần chơi xong phải chay lại file GW_installer.nds để cài lại msett

Về cơ bản thì bạn nên để nguyên, game cũ nào cài update game đó thì vẫn chơi online được. Emunand new3ds cao nhất của gateway hiện giờ là 9.5, có thể update qua việc download cia từ 3DSnus về cài, nhưng nó vẫn ko phải fw cao nhất (9.9) nên vẫn có một số game mới ko chơi được.

Muốn chơi game nds thì bạn dùng thẻ xanh, cài blue card fix cia bằng thẻ đỏ rồi cóp toàn bộ file trong thư mục blue card (R4i) vào ngoài cùng thẻ nhớ microsd của blue card (tất cả cái này trong gói bộ cài trên trang chủ gateway), cóp thêm game nds vào là chơi đc, mỗi lần chơi xong phải chay lại file GW_installer.nds để cài lại msett
Dạ làm phiền bác có thể nói kĩ hơn đoạn này được không ạ.

[cài blue card fix cia bằng thẻ đỏ rồi cóp toàn bộ file trong thư mục blue card (R4i) vào ngoài cùng thẻ nhớ microsd của blue card (tất cả cái này trong gói bộ cài trên trang chủ gateway)] => Blue Card Fix này mình thấy ở trong folder tên "MSET4.5 installers for New 3DS REGION SPECIFIC !!!" cũng có 1 cái nên sài cái nào hả bác.

bluecardfix.cia này phải copy vào thẻ sd trong 3ds đúng ko bác hay là copy ngay trên cái sd của thẻ đỏ ạ.

[mỗi lần chơi xong phải chay lại file GW_installer.nds để cài lại msett] cái phần này mình ko hiểu cho lắm ạ.

Xin lỗi bác vì mình noob, minh bác chỉ giáo ạ

blue card fix là file cia cài như cài game cia, nếu máy hack rồi thì chắc máy đã đc người hack cài rồi và máy chạy blue card ngon rồi
Mỗi lần bạn boot vào thẻ blue để chơi game nds thì exploit để chạy file launcher.dat của gateway bị patch, sau đó bạn cắm thẻ đỏ vào và vào setting , profiles, nintendods profiles sẽ ko boot đc
bạn phải patch lại bằng cách chạy lại file GW_installer.nds trong thẻ xanh, tắt máy và cắm thẻ đỏ vào chạy profiles và boot vào GW như bt

blue card fix là file cia cài như cài game cia, nếu máy hack rồi thì chắc máy đã đc người hack cài rồi và máy chạy blue card ngon rồi
Mỗi lần bạn boot vào thẻ blue để chơi game nds thì exploit để chạy file launcher.dat của gateway bị patch, sau đó bạn cắm thẻ đỏ vào và vào setting , profiles, nintendods profiles sẽ ko boot đc
bạn phải patch lại bằng cách chạy lại file GW_installer.nds trong thẻ xanh, tắt máy và cắm thẻ đỏ vào chạy profiles và boot vào GW như bt
Ah mình hiểu rồi, cảm ơn bác nhiều nhé.

Cái EmuNAND của mình hiện giờ là 9.0 vậy thì cứ giữ lại chưa update vội đúng ko bác. Cái CIA này không chơi đc PKM online đúng ko bác. Cảm ơn bác

trước giờ không sao, mà giờ em mới mua amiibo, tính dùng mà e vẫn đang ở 9.2. Giờ muốn dùng amiibo nghe nói phải lên 9.4 đổ lên mà e không tài nào kiếm link down nổi bản firmware nào. Dùng 3DNUS nó cứ đơ đơ, không biết bác nào giúp đỡ đc k ạ T^T

RainThunder

Nấm nhỏ
Sửa lần cuối:
Mình vừa test bằng UpdateCDN thì các title sau không download được:
0004001000021000 (System Settings)
0004013820000002 (New 3DS NATIVE_FIRM)
0004003020009402 (trình duyệt của New 3DS)

Có lẽ Nintendo đã gỡ khỏi server rồi.

Edit:
Tìm được 1 link fw 9.5.0-23 cho N3DS trên baidu:
http://pan.baidu.com/s/1i35p8wt
pass: i3ps

Link khác: http://www.3dsiso.com/showthread.php?266392-Firmwares-9-0-and-up-for-OLD-and-NEW-3DS-(EUR-USA-JPN)
Ban cho minh` hoi them, new3ds thi gateway emunand co len dc 9.5.0-23 k ha ban, minh cam on nhieu

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN