Giải đáp thắc mắc chung về PSP

Cửa hàng game Nintendo nShop

dark_pearl

Super Moderators
Thành viên BQT
Giải đáp mọi thắc về PSP​

Tuy Box PSP mới được NVN mở gần đây, tuy có hơi trễ, nhưng với nhiều bạn mới chơi PSP, hoặc chưa biết nhiều về hệ máy này có thể đưa ra thắc mắc về phần cứng cũng như hack firmware và homebrew trong bài post này, mình sẽ cố gắng giải đáp ^^

Trước tiên một số kinh nghiệm xem xét PSP khi bạn mua hàng second hand.

Sau đây chỉ là vài kinh nghiệm nhỏ khi xem máy PSP mà mình biết, mình chia sẽ lên đây cho nhiều bạn có thể chưa bít, nếu có thêm ý kiến các bạn có thể góp ý thêm nhé.

1. Bạn nên kiểm tra sau nắp pin xem máy đã bung hay chưa, nhưng gần đây có một loại tem phát hành người bán có thể dán lên, nên khó phát hiện được máy bung hay chưa, cái này vẫn còn tùy thuộc vào người bán và bạn cũng hãy kiểm tra kỹ lại chỗ ốc vít quanh thân máy.

2. Kiểm tra lại Wifi, bạn gat chốt wifi qua chế độc on và thử search, có nhiều trường hợp chốt lỏng,...bạn cần giữ chốt gạt thì máy mới search wifi. Riêng đối với PSP 1k là đã ra mắt rất lâu, sẽ có thể gặp trường hợp nếu người bán lâu ngày ko xài wifi có thể dẫn đến wifi bị chết, dù bạn gạt wa ON máy sẽ báo là chưa gạt, nhưng cũng có trường hợp là do pin, bạn nên tháo pin ra và cắm dây sạc vào và thử lại. Đây là điều bạn nên lưu ý kỹ.

3. Màn hình máy PSP, thì PSP 3K là có chất lượng tốt nhất, nhưng bạn nên kiểm tra lại điểm chết màn hình khi mua, cách đơn giản nhất bạn chép theo 1 tấm ảnh nền đen vào thẻ nhớ và bỏ vào máy test, khi mở lên sẽ thấy điểm trắng là điểm chết của máy.

4. Thời lượng pin, cái này thì hơi khó xác định được trong thời gian ngắn, nhưng khi test, bạn hãy để ý % pin, và bạn chỉnh máy ở độ sáng nhất và để máy yên ko xài chừng 5-10' xem có bị sụt pin hay ko? đây chỉ là kinh nghiệm của riêng mình. Có thể có nhiều cách khác nữa, mà mình chưa biết hết ^^

5. Kiểm tra phím bấm của máy, xem có bị lờn và bấm có ăn hay ko?

6. Analog, đây là thiết bị dễ bị lờn nhất trên PSP, bạn hãy vào trình duyệt web trên PSP và xem con trỏ chuột có tự chạy hay ko? nếu nó tự chạy thì analog máy đã bị trôi.

Tạm thời, những phần trên là hiểu biết của mình, có thể sau này mình sẽ bổ sung thêm chi tiết sau.

Mình mới mua máy PSP tại NVN Game Shop tuần rồi, về chơi rất tốt không có gì phàn nàn nhưng mỗi tội nhìn cái theme mặc định của máy thấy hơi chán. Các bạn có ai biết làm sao cài thêm theme vào máy không chỉ giúp mình với.

p/s: nếu có thể xin share theme mario hoặc final fantasy luôn nhe :rolleyes[1]:

dark_pearl

Super Moderators
Thành viên BQT
Mình mới mua máy PSP tại NVN Game Shop tuần rồi, về chơi rất tốt không có gì phàn nàn nhưng mỗi tội nhìn cái theme mặc định của máy thấy hơi chán. Các bạn có ai biết làm sao cài thêm theme vào máy không chỉ giúp mình với.

p/s: nếu có thể xin share theme mario hoặc final fantasy luôn nhe :rolleyes[1]:
Theo request của bạn, down về giải nén, bạn chép file thêm ".PTF" theo đường dẫn sau : X:/PSP/THEME (X là thẻ nhớ Memory Stick của bạn, tên này có thể thay đổi tùy theo máy tính)

Theme Mario - Click Here to Download

Final Fantasy VII - Click Here to Download

Bonus thêm cho bạn bộ THEME khác, để tha hồ thay đổi khi cần.

And HERE

Tháng rồi mình có mua máy PSP 3000 mới tại nShop, thằng em họ trước giờ vẫn chơi DSi nhưng thấy thích quá nhờ kiếm trên 5giay dùm con 2hand nhưng mình thì lại không an tâm về chất lượng hàng trên 5giay nên khuyên nó mua máy mới luôn. Nó thì nghĩ tiếc tiếc vì mua máy mới tính theo giá nShop hiện tại

PSP 3000 - 3tr6
Thẻ 8GB - 450
---------------------
4tr050 rùi

Nhưng đổi lại mua PSP tại nShop an toàn hơn vì bảo hành lâu. Theo các bạn thời điểm này có nên mua PSP mới không hay tìm hàng cũ. Vì không biết mua về còn dùng dc bao lâu nữa sợ PSP không ra game mới nữa, chỉ ra trên Vita không thì toi :( Cho lời khuyên dùm thằng em mình để nó tham khảo chứ chỉ ý kiến mình thì nó không chịu nghe, nó định mua PSP cũ rồi tiết kiệm tiền chờ 3DS hack dc mua sau.

chickentqd

Nấm bình thường
nó vẫn pst triển thôi c ơi, t nghĩ là thế, mà psp c đã chơi hết game của nó chưa mà đã lo ko có game, máy 2nd cũng đc nhưng nên tim người có uy tín mà mua

dark_pearl

Super Moderators
Thành viên BQT
Tháng rồi mình có mua máy PSP 3000 mới tại nShop, thằng em họ trước giờ vẫn chơi DSi nhưng thấy thích quá nhờ kiếm trên 5giay dùm con 2hand nhưng mình thì lại không an tâm về chất lượng hàng trên 5giay nên khuyên nó mua máy mới luôn. Nó thì nghĩ tiếc tiếc vì mua máy mới tính theo giá nShop hiện tại

PSP 3000 - 3tr6
Thẻ 8GB - 450
---------------------
4tr050 rùi

Nhưng đổi lại mua PSP tại nShop an toàn hơn vì bảo hành lâu. Theo các bạn thời điểm này có nên mua PSP mới không hay tìm hàng cũ. Vì không biết mua về còn dùng dc bao lâu nữa sợ PSP không ra game mới nữa, chỉ ra trên Vita không thì toi :( Cho lời khuyên dùm thằng em mình để nó tham khảo chứ chỉ ý kiến mình thì nó không chịu nghe, nó định mua PSP cũ rồi tiết kiệm tiền chờ 3DS hack dc mua sau.
Tùy theo nhu cầu hãy quyết định bạn ah, game psp đến giờ vẫn còn đang phát triển, chưa chết được đâu, với lại game PSP vẫn tồn tại một số lượng lớn game tha hồ play. Vita và 3DS vẫn đang chờ hack, có lẽ còn khoảng một time nữa mới xong.

Nếu tài chính có đủ thì bạn cứ làm một máy PSP new tại nSHOP, còn nếu ko đủ thì mua máy 2hand, vấn đề máy 2hand thì mình có thể tư vấn được ^^ . Nhưng tìm người bán máy 2hand uy tín mà mua.

Mas

Nấm nhỏ
Ai cũng khuyên là tìm ng` uy tín mà mua, biết ai là người uy tín chớ :D
Cứ đến nShop mua đi cho nó lành bạn à :D

BlueAngleX

Nấm nhỏ
Cứ mua những gì mình thích, miễn là đủ khả năng chi trả tại thời điểm hiện tại bạn ạ. Còn ở SG có nhiều người bán Psp uy tín lắm, mình hay lướt 5s, bạn cần thấy link máy tốt mình gửi cho.

honquoc

Thành viên lâu năm
qua gamevn mà mua bán đầy ra đấy chất lượng thì yên tâm ..
Mua psp là sáng suốt game cũ hay 1 đống tah hồ em bạn chơi ....... game mới th2i vẫn ra ầm ầm rấy mà xem máy psp bán ra thì biết rồi mua đi

giup gia dap thac mac ve PSP

moi nguoi co' the giai thich giup minh ve mot so van de nay duoc khong mjnh dang dinh mua PSP nhung cung chua biet gj nhieu ve no' ngoai tru cai ten va biet no chay duoc tren the nho' :xm0002:
+1.PSP 2000 và PSP 3000 khác nhau cơ bản ở những chỗ nào ??
+2.có loại PSP 2000 chơi trên thẻ nhớ và loại chơi trên băng ( hình như thế ) vậy nên mua loại nào ???? giá cả trung bình 1 PSP2000 ??
+3.em nghe nói về việc hack PSP2000 gì đó , vậy hack PSP để làm gì , có phải để làm PSP2000 loại chơi trên băng chơi được trên thẻ nhớ không ạ ??
+4.Mua PSP ở chỗ nào là hợp lí nhất ( giá cả vừa túi khoảng 3t2 - 4t2 , hàng chất lượng tốt , được hack sẵn ) em ở Hà Nội
+5.khi dùng PSP loại xài thẻ nhớ , muốn có thêm game thì làm cách nào ( giả sử trong thẻ không có tí game gì )
+6.khi thẻ nhớ bị MAX game , làm cách nào để có thể xóa bớt game đi
+7.giả sử trong trường hợp máy của em chưa được hack , phải tự hack hay đem đến hàng nhờ hack hộ ?? giá khoảng bao nhiêu ?

mong các bác có thể chỉ dẫn tận tình cho em

go2_ars

Shakugan no Shana
Thành viên BQT
1. PSP 3000 màn hình sáng hơn, màu đẹp hơn, chống chói
2. Ngoại trừ PSP Go (thằng này ko dùng băng) thì bất kỳ PSP nào cũng chơi game được cả trên thẻ nhớ và băng gốc
3. Hack để chơi game lậu bằng thẻ nhớ
4. ...
5. Lên mạng tải về, chép vô thẻ nhớ
6. Cắm thẻ nhớ vô máy tính, xóa game nào mình ko chơi nữa
7. Tự mình hack được Hướng dẫn hack PSP firmware 6.60, không thì nhờ người bán hack cũng được

Còn giá cả thì bạn cứ tham khảo trên trang web của các shop game, mình ở HCM ko biết ngoài đó như thế nào. Với lại PSP 2000 giờ ko có hàng mới đâu, chỉ còn 3000 thôi

boyson5012

N-Club <span style="color: rgb(255, 0, 0);">MarioK
máy mình 2k firm 6.20 pro b10 sao hồi mới mua chơi crisis core ngon lành mà bh cóp lại thì:
+ chọn newgame màn hình đen nhưg ấn pause vẫn có chữ pause, vẫn thoát ra menu máy đc
+ chọn loadgame thì freeze r tự tắt máy
bác nào biết giúp mình w :(

dark_pearl

Super Moderators
Thành viên BQT
máy mình 2k firm 6.20 pro b10 sao hồi mới mua chơi crisis core ngon lành mà bh cóp lại thì:
+ chọn newgame màn hình đen nhưg ấn pause vẫn có chữ pause, vẫn thoát ra menu máy đc
+ chọn loadgame thì freeze r tự tắt máy
bác nào biết giúp mình w :(
Lỗi này có thể do thẻ nhớ hoặc máy có cài plugn nào đó, đụng tới nó. Bạn Recovery Menu, tắt bớt plugn ko xài và thử lại xem sao.

àh, nhớ chỉnh chế độ ISO load là lại xem sao, mặc định là Inferno.

Và nên format lại thẻ nhớ xem sao.

boyson5012

máy mình cũng chả cài plugin j, thử format thẻ cũng vẫn thế, mấy game khác vẫn chơi đc bt, chả lẽ do thẻ fake =((

dark_pearl

Super Moderators
Thành viên BQT
máy mình cũng chả cài plugin j, thử format thẻ cũng vẫn thế, mấy game khác vẫn chơi đc bt, chả lẽ do thẻ fake =((
Thẻ nhớ hem ảnh hưởng lắm, mình cũng mới thấy lỗi này. Giải pháp khác là dùng source game FFVII khác, mình cung cấp link down luôn đây, bạn test thử xem ^^

Pass : NintendoVN

boyson5012

Thẻ nhớ hem ảnh hưởng lắm, mình cũng mới thấy lỗi này. Giải pháp khác là dùng source game FFVII khác, mình cung cấp link down luôn đây, bạn test thử xem ^^

Pass : NintendoVN
tks DP nhiều nhé, down bản này chơi bt r :yahoo[1]:

máy mình bi lỗi ai bjk khác phục giùm hay là bị brick
mình dang có con psp 2k đang bị lỗi
hiện tượng là : bật lên thì nó hiện đèn xanh sau đó khoảng 3-4 tiếng sau thì nó mới lên màn hình lên đc thì chơi game or xem phim thoải mái như kô vấn đề gì xảy ra
tắt đi , bật lại lên đc luôn nhưng tắt lâu lâu 1 tẹo là llại bị hiện tượng trên

Cho mình hỏi mình đang xài Psp 3k hack hen nếu mà mình tháo pin ra rồi cắm sạc vào máy chơi trực tiếp được không ?
Nếu làm vậy có ành hưởng gì tới máy không?

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN