Giải đáp thắc mắc chung về Wii

Cửa hàng game Nintendo nShop

Xin chào. Mình mua Wii cách đây khá lâu và cũng ít khi chơi. Bây giờ muốn chơi một số game Wii mới nên có một số thắc mắc :

- Làm sao để biết firmware của máy mình là firmware bao nhiêu ? Phải cài đặt firmware nào để có thể chơi hết tất cả các game trước đây và bây giờ ?

- Cách tự cài đặt firmware cho Wii và Homebrew, Channel, menu English các thứ(menu hiện thời vẫn là Japanese :(), vì mình ngại đem ra tiệm vì nó chém mắc quá :xm0002:

- Làm sao để biết hệ máy Wii của mình là hệ nào (NTSC J hay NTSC U hay PAL) ?

- Cách burn game Wii ? Mình chỉ có ổ ghi Asus nên muốn hỏi các bro ổ này burn có tốt không, tốc độ, soft burn và loại đĩa trắng nào thích hợp nhất để burn.

Giải đáp giúp mình nhé. Thanks nhiều ! :x:x

lemonadess

Banned
Những câu hỏi rất cơ bản mà đọc trong box Hướng dẫn Kinh Nghiệm (Lưu trữ) của Wii sẽ thấy.
Menu Japanese là hệ Nhật chắc rồi, nhưng cũng rất an tâm là update thoải mái ko sợ bị hư má.

Các Mod cho em hỏi : Em mới mua lại 1 máy Wii (không có thẻ SD), em thì chưa biết gì về Wii cả .Chủ máy cũ cũng chẳng hơn em , hỏi cái gì cũng không biết . Hỏi đời máy gì , đã Modchip chưa ? Hệ nào ? Phiên bản bao nhiêu cũng không biết híc. Nên em xin hỏi :
1. Em đọc seri máy thì là hệ Japan (JPNxxxxxxx), nhưng kiểm tra firmware thì nó là 4.0U(Hệ USA ). Vậy là sao hả các pác ?
2. Chủ cũ khuyến mại vào đĩa game , có đĩa chơi được , có đĩa thì bỏ vào không nhận , có đĩa nhận nhưng khi nhấn A để vào chơi thì treo máy .Vậy phải làm sao để chơi được những game đó
3.Vì chủ cũ chẳng có thông tin gì về máy nên muốn xem máy mình đã được cài những gì thì làm sao ?

lemonadess

Banned
Máy hệ Nhật thì nó phải có series là L J xxxxx. Nếu đúng như bạn nói thì máy được chuyển hệ, sang tiếng Anh xài cho dễ. Bi giờ khó biết máy đã được cài cái gì lắm. Tốt nhất là cài lại từ đầu. Xem bài hướng dẫn update fw Wii lên 4.1 ấy. Có nguyên bộ download về, down bản cho NTSC U nhé. Rồi cài lại là xong.

Đĩa game có thể là vì cũ quá nên chơi ko được thôi.

Cho em hỏi tại sao em dùng NUSD, định dơn Internet Channel nhưng lại báo là Reason(404) Not Found. Em chọn phần download trong database và đánh ở ô thứ 2 là 289(NTSC/U). Máy em là máy hàn chuyển hệ sang 3.2U.

lanbe2007

Thành viên lâu năm
Hỏi Lemon tý nhé.Mình vẫn dùng NUSD đâu có thấy file key.bin nào đâu.Dow về đã ko thấy mà mình vẫn xài bình thường.Key.bin là cái gì vậy?

lemonadess

Banned
Cứ mỗi lần bật lên nó báo "No key.bin detect", tức là phải cần có cái file đó còn gì. Mà file đó khá nhỏ nên cũng không gây phiền hà gì. Hầu như mấy chương trình để vọc Wii đều cần cái file này. WiiScrubber cũng đòi mà :|

lanbe2007

Thành viên lâu năm
Oh,chắc máy của lemon cần chứ máy tớ trong folder NUS ko có mà vẫn dow bình thường,chả thấy nó đòi gì.Mà lúc dow từ Wiibrew về có file này đâu.

cho hỏi 1 chút - máy mình khi đang chơi bằng USB loader GX hoặc cfg USB loader bị đơ mấy lần rồi (cụ thể là trò NFS Nitro ) - đã ai gặp phải trường hợp này chưa và nó có ảnh hưởng gì ko - nếu có thì sửa thế nào đây ??

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
Wii anh mua hồi trc tới giờ gần 2 năm rưỡi mắt đọc vẫn còn ngon chán :D đĩa đọc trâu bò, có điều xài usb disk là để tiện việc lấy đĩa ra vaò mất công thôi :D

Link đây: http://www.mediafire.com/?n05diajywym
Lần sau chịu khó tìm kiếm. Nhớ rename lại thành key.bin như chương trình đó yêu cầu nhé.
Anh ơi vẫn lỗi cũ, hay là em phải update database của nó? Em thử down các IOS của nó vẫn ngon.
Hay là anh up luôn hộ em cái Internet Channel, News Channel được không?
Mà Weather Channel có thời tiết của Hà Nội không? Nếu có anh up luôn nhé.
Em vừa thử không đánh gì vào ô thứ 2 thì nó down được, nhưng liệu file này có dùng được không?

Em xin lỗi vì làm phiền anh nhiều quá.

lemonadess

Banned
Cứ việc down về bình thường thôi. Bấm vào Database chọn INternet channel xong rồi thì cứ bấm Start NUS, đừng ghi gì vào ô thứ 2 vì nó ký hiệu cho version, mình không biết thì đừng ghi vào làm gì. Hiện đang down mấy file này. Có gì sẽ up lên, nhưng a ko test được vì hiện giờ đã cất Wii rồi :D Có gì backup trước rồi vọc thử xem sao. Vì a cũng down theo kiểu đó thôi.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN