Giải đáp thắc mắc chung về Wii

Cửa hàng game Nintendo nShop

mua wii chỉ sợ vụ update thui chớ mấy cái còn lại đơn giản mà!!
vụ update cũng đâu có khó , có Wifi là xong mà
Lúc trc khi mua máy cũng sợ , nhưng mà khi mua xong , update edc thì thấy đơn giản , ko khó lắm:D
Uni mua đi , ko sợ brick đâu:D(mà brick thì cũng có đồ bày tủ kính :)) )
to cyber(gì gì đấy:D ):lên google search Wii Menu Interface rồi xem , có gì đâu:D

hi hi, search goài có thấy đoạn fim goài lun, đang tính chụp lại screenshot rồi in ra giấy, chứ mắc công mỗi lần muốn chỉnh gì lại kiếm đoạn clip hướng dẫn coi thì hơi mệt :D

hi hi, search goài có thấy đoạn fim goài lun, đang tính chụp lại screenshot rồi in ra giấy, chứ mắc công mỗi lần muốn chỉnh gì lại kiếm đoạn clip hướng dẫn coi thì hơi mệt :D
Wii Menu có hơn 10 cái thôi mà , nhớ chứ cần gì in ra giấy , mất công , hoặc down luôn cái Youtube video đấy :))

Tình hình là mình có thác mắc chút ai biết tiếng Nhật xem thữ, sao trong cái hình này (ở theard updated firmware Wii) chọn cái option thứ 9 (option 1 của trang 3) là sẽ update firmware. Nhưng mà theo mình search đoạn clip trên youtube, thì nó là "Language":em13: . hix hix,vậy là sao???

Đây là đoạn clip mình search được
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=uIjAU4cIPSw[/YOUTUBE]
hix hix, kô biết để đoạn clip sau mà thấy nó chẵng lên hình, để link thôi vậy!
http://www.youtube.com/watch?v=uIjAU4cIPSw

Đính kèm

thực ra mình chưa bao giờ up firmware của Wii = cách đấy cả , config internet xong rồi , test đc là nó tự down firmware mới nhất cho mình . Cứ thử xem:)
Good luck

fly_us

Nấm bình thường
Ko đc bạn ạ , chỉ burn ra DVD rồi chơi đc thôi:D
Cho mình hỏi 1 chút , khi mình down ISO trên mạng thấy sau tên ISO thường có chữ PAL hoặc NTSC , cho mình hỏi mấy cái đấy là gì vậy:D
Thanks trc nhé:)
Máy gốc thì tùy, nếu máy hệ NTSC thì không chơi được game hệ PAL và ngược lại..

Còn máy ở VN thì.... :em11: bỏ gì vô cũng chơi :D

cho mình hỏi :D, mình mới đổi máy wii khác, bay giờ upadte 2.2 J roi, bo đĩa Mario tiếng anh vào,thấy nó update 1 hồi (giống như máy cũ bị semibrick) có sao ko, bị 1 làn semi brick sợ rồi, chưa dám bỏ đĩa thử
cái này là check firmware của máy chứ có phải là update đâu, tại update thì lâu lắm.... với cả chưa chắc máy ở vn là chơi được tất cả các game đâu

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
Tương thích Region/Brick Wii ! Đọc kỹ trước khi mua/download game

Topic này cho biết độ tương thích của các mã vùng game với nhau . Thường thì đa số chúng mình xài máy JP tương thích gần như 100 % game JP . Các hệ khác như US và PAL thì tùy game . Các bạn nên đọc kỹ trước khi download về để không tốn thời gian .

Ngoài ra mình cũng chú thích vào luôn 1 số game cần update firmware . Bạn cần chú ý kẻo bị brick máy Wii . Bạn nào có kinh nghiệm đau thương thì chia sẻ cho mọi người giúp luôn :myemo0128:

Khi download về cần patch lại bằng WiiBrickBlocker ; RegionFrii hoặc WiigionFree nhe !

Game hệ PAL EU chạy trên máy NTSC JP :

Chạy được :

0001 Red Steel : Phụ đề tiếng Nhật - Nói chuyện tiếng Anh
0004 Rayman Raving Rabbids
0013 Rampage : Total Destruction
0025 Rapala Tournament Fishing
0028 GT Pro Series
0032 CARS
0038 Super Monkey Ball: Banana Blitz Phụ đề JP , tiếng JP luôn :|
0054 Ice Age 2: The Meltdown
0062 Need For Speed Carbon
0095 Sonic & The Secret Rings
0108 Tiger Woods PGA Tour 07
0120 The Godfather: Blackhand Edition
0129 Metal Slug Anthology
0134 Disneys Meet the Robinsons
0147 Tony Hawk Downhill Jam
0163 Pirates of the Caribbean: At Worlds End
0169 Mario Strikers Charged Football Chơi được , nhưng phải update máy lên firmware 2.2 JP trước khi chạy
0201 Resident Evil 4 Wii Edition

Game lỗi :

0002 The Legend Of Zelda : Twilight Princess
0005 Wii Play
0016 Monster 4X4 World Circuit
0018 Call of Duty 3
0019 Super Fruitfall
0020 Gottlieb Pinball Classics
0024 Wii Sport
0109 SSX Blur
0033 Marvel: Ultimate Alliance
0058 Open Season
0123 Dragon Ball Z: Budokai Tenkaichi 2
0130 Kororinpa: Marble Mania
0136 Heatseeker
0145 Prince of Persia: Rival Swords
0159 Spiderman 3
0160 Bust-A-Move
0161 Cooking Mama: Cook Off Game freeze ngay sau khi save
0171 Mercury Meltdown Revolution
0172 Bust a Move Bash
0193 Driver Parallel Lines
0200 GI Jockey
0215 Big Brain Academy for Wii Game này tội lỗi nhất , gây brick máy mà cũng ko chơi dc luôn ~_~

Game hệ NTSC US chạy trên máy NTSC JP :

Chạy được :

0001 Red Steel Menu , phụ đề JP nhưng nói chuyện English
0015 Super Swing Golf
0018 Trauma Center: Second Opinion
0022 The Legend Of Zelda : Twilight Princess
0023 Call Of Duty 3
0024 Wii Sports Chỉ có Wiimote 1 phát ra âm thanh , còn lại im re . Chỉ bị radom , có thể tháo pin wiimote ra rồi gắn lại là hết .
0025 Rapala Tournament Fishing
0027 Barnyard
0030 Elebits
0031 GT Pro Series
0033 Marvel: Ultimate Alliance
0036 Avatar : The Last Airbender
0038 Super Monkey Ball: Banana Blitz Phụ đề và lồng tiếng JP
0039 Wario WareSmooth Moves
0040 Need For Speed Carbon
0041 Madden NFL 07
0042 Far Cry Vengeance
0043 Metal Slug Anthology
0044 Excite Truck
0045 The Ant Bully
0046 The Grim Adventures of Billy and Mandy
0047 Cars
0048 Chicken Little Ace In Action
0050 Splinter Cell Double Agent
0051 World Series of Poker: Tournament of Champions
0052 Happy Feet
0053 Dragon Ball Z: Budokai Tenkaichi 2 Cho tùy chọn phụ đề ENG hoặc JP trong option
0054 Ice Age 2: The Meltdown
0055 SpongeBob SquarePants: Creature from the Krusty Krab
0057 Rampage : Total Destruction
0061 Tony Hawk's Downhill Jam
0089 Wii Play Wiimote 1 ko có sound
0095 Sonic & The Secret Rings Phụ đề và lồng tiếng đều là JP
0098 SSX Blur
0112 Tiger Woods PGA Tour 07
0122 Teenage Mutant Ninja Turtles
0124 The Godfather: Blackhand Edition
0126 Blazing Angels Squadrons of WWII
0128 Wing Island Phụ đề và lồng tiếng đều là JP
0130 Kororinpa: Marble Mania
0132 Medal Of Honor Vanguard
0133 Disneys Meet The Robinson
0143 Prince Of Persia: Rival Swords
0146 Super Paper Mario Brick Wii nếu xài firmware 2.0 . Update lên cao nhất trước khi chơi
0148 Bust-A-Move Bash!
0153 Bionicle Heroes
0164 Shrek the Third
0168 Pirates of the Caribbean: At Worlds End
0172 Mortal Kombat: Armageddon
0173 Mario Party 8
0176 Tamagotchi: Party On!
0185 The Sims 2: Pets
0186 Scarface: The World Is Yours
0187 Fantastic Four: Rise of the Silver Surfer Chạy tốt sau khi patch bằng Brick Blocker 1.3
0189 Resident Evil 4: Wii Edition
0194 Pokémon Battle Revolution Brick ngay cả firmware bạn đang là 2.2 JP . Tuy nhiên chạy tốt sau khi patch bằng Brick Blocker 1.3
0197 Transformers: The Game
0198 The BIGS
0199 Ratatouille
0203 Harry Potter and the Order of the Phoenix
0204 Chicken Shoot
0223 Alien Syndrome
0224 Escape from Bug Island
0225 Mario Strikers Charged Brick ngay cả firmware bạn đang là 2.2 JP . Tuy nhiên chạy tốt sau khi patch bằng Brick Blocker 1.3
0231 World Championship Poker: "All In"
0233 Boogie Cực nguy hiểm , brick máy ngay cả firmware 2.2 JP . Không tác dụng với Brick Blocker 1.3 . Tuy nhiên sẽ chạy an toàn nếu firmware của bạn là 3.0 JP . Còn thấp hơn khoan hãy chơi game này
0234 Madden 08 hỗ trợ WiiBrickBlocker.

Game lỗi :

0049 Rayman Raving Rabbids
0058 Open Season
0068 Monster 4x4 World Circuit
0125 Cooking Mama: Cook Off
0155 Legend of the Dragon
0156 Heatseeker
0158 Spiderman 3
0175 Surf's Up
0183 Big Brain Academy: Wii Degree Game này tội lỗi nhất , gây brick máy mà cũng ko chơi dc luôn ~_~
0209 Driver: Parallel Lines

Sẽ update thường xuyên các tựa game mới . Tuy nhiên các bạn có góp ý gì thì cứ đưa ra để mọi người tham khảo :)

cho mình hỏi mua dỉa ở ngoài thì sao bít cái nào là pal EU , cái nào là NTSC US ??
máy mình coi thì version 2.0J nhưng sao chơi bt những game như super paper mario , zelda , wii sport(thử ngoài tiệm) ?

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
Zelda , Wiisport không cần update firmware . Nó chạy tốt 100 % với firmware 2.0 JP
Còn super paper mario hỗ trợ WiiBrickBlocker nên có lẽ đĩa đó đã dc patch . Bạn thử ở đâu vậy ? Mình nghĩ việc update wii cũng dễ dàng nên tốt nhất bạn hãy update lên 3.0 JP mới nhất hiện nay để tránh việc đáng tiếc xảy ra

mình thật ko hỉu nổi , tại sao trước máy mình 2.0 thì chơi dc super paper mario , giờ up lên 3.0 rồi ( xem trong setting ) thì SPM kiu up , mario strike cũng thế (ko bit up len gì , vì toàn J )
ai giải thich giup voi

mình chơi dc paper mario roi ,nó kiu up , mình hỏi hiepluc thì họ kiu up , up xong chơi dc , vẫn vào setting dc
chị đó nói là SPM tuy tiếng anh nhưng ko phải dĩa mỹ , mà nó hệ NTSC nên máy J chơi dc . Bi giờ mình đã hỉu chữ NTSC US ở trên roi ( trước giờ mình cứ tưởng dĩa tiếng anh kiu up thì ko dc up , nhưng còn tùy vào hệ nửa , hệ NTSC thì cứ việc up nhưng với đk là máy mình phải up = wifi truoc đã , bằng chứng là máy mình 3.0 nhưng chơi paper mario nó đòi up )

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
Đối với máy đã up version mới hơn hoặc ngang bằng với version có trong đĩa game thì nó vẫn chạy qua 1 lần . Tuy nhiên quá trình này chỉ là nhận dạng [hoặc đại loại như thế] thôi chứ không phải là update thật . Vì thế sẽ ko có gì lạ khi máy bảo update thêm lần nữa trong khi firmware đã là mới nhất gòi .

Với máy hệ Wii hệ US : Bạn đừng ỷ y là 100 % bị brick . Khi bạn chơi các game hệ PAL EU thì nguy cơ brick máy vẫn ngang ngửa so với máy hệ JP . Trong thực tế thì các game gây brick cho Wii hiện nay đa phần nằm ở PAL EU >:)

Tiểu Bảo cho mình hỏi chút : nếu mình dùng Wiikey khóa vùng lại - chỉ chơi được đúng theo vùng của máy - thì có an toàn ko ?

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
Uhm, an toàn 99,9 % lận :D 0,1 % còn lại chỉ xảy ra nếu Nintendo chèn bản nâng cấp bảo mật vào trong đĩa game thôi :)

Theo mình nghĩ nếu máy là hệ US thì tốt nhất nên khóa lại bởi thật ra 10 english thì hết 9 game hệ US có trước 1 game hệ US có sau thôi [vd như Super Mario Strike là hiếm hoi EU có trước]

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN