Giải đáp thắc mắc chung về Wii

Cửa hàng game Nintendo nShop

Thích thì tự làm, ko sao hết. Có khó khăn gì post lên hỏi, đừng có làm liều, brick là tốn tiền nữa á
Hic, một phần muốn tự làm để nâng cao kinh nghiệm. Còn phần chính là ... đang nghèo :((. Mà ngày trước mới dùng máy tính đụng đến cái cài Windows cũng thế, nếu mà cứ sợ cài lên máy nó đơ thì có mà dumb mãi. :)

Máy hệ U thì chuyển lại làm gì nữa bạn. Vậy có khi còn bất lợi hơn original ấy chứ.
Mình không chắc là hệ U, chỉ biết người bán lại cho mình bảo là máy US, nhưng lúc đấy không biết xem version và cũng không biết là có các hệ US, J, PAL. Chỉ biết là lúc update lên thì mới để ý đến firmware, và lúc đấy firmware là bản 3.4E, thấy bảo E là hệ PAL (châu Âu) ===> không biết máy thực sự là hệ gì (U hay PAL) :em04:. Có lẽ mình phải tháo máy ra xem các mối hàn JP1 và JP2 để biết lúc trước máy là hệ gì, và nhân tiện, nếu là hệ PAL chắc mình "xử" luôn để thành U. Hy vọng là không gặp trở ngại gì -o<

Mà có ai bị tình trạng 3.2U update lên thành 3.4E không?
Nếu trước khi update (tức là lúc còn 3.2) máy mình chơi được mấy đĩa NTSC(US) thì có kết luận là đó là firmware 3.2U không(tức là may đã là hệ U). Nếu đúng, mình có thể downgrade trực tiếp 3.4E -> 3.2U mà không cần chuyển hệ được không?

Nói US đâu nghĩa là máy của USA đâu, có thể nó mang ý nghĩa là tiếng Anh thôi (tùy thằng bán nó nghĩ sao).
Nếu chuyển hệ US rồi khi update nó vẫn sẽ là 3.4U bạn à.
Việc chơi được 1 số đĩa US chẳng qua là do nó có thể chơi được trên máy PAL (tùy game). Tuy nhiên hệ PAL vẫn khá kén game (chưa = Korea đâu, hehe).
Xử thành U lun cho nó lành, game patch hay ko patch thì vẫn có trên 90% chơi được (10% còn lại khác hệ coi chừng).
Ko có downgrade trực tiếp đâu, vì nếu làm được thì mắc công làm cái Wii region changer hay Any region changer chi nữa.
Theo đúng trình tự mà làm, có gì thắc mắc còn có người biết trả lời. Khám phá "chân trời mới" coi chừng Tết đem Wii trưng tủ kính :D

lemonadess

Banned
Máy bạn đích thị hệ PAL rồi. Chắc bị thằng bán nó lừa rồi. Không có cửa hệ US mà lại có chữ E đâu.

Bi giờ chuyển hệ đi bạn. Hoặc đem ra tiệm làm cho lành.

langtu

Nấm nhỏ
@haiqh2006ic:Muốn biết máy hệ j, bạn xem cái nhãn dán dưới đáy Wii ấy. Tìm chữ MODEL NO.....nếu cuối là chữ JPN thì là hệ nhật, chữ US thì là hệ Mĩ, chữ E thì là hệ EU, còn nếu khác nữa thì là hệ Quảng Đông :))

Nói US đâu nghĩa là máy của USA đâu, có thể nó mang ý nghĩa là tiếng Anh thôi (tùy thằng bán nó nghĩ sao).
Nếu chuyển hệ US rồi khi update nó vẫn sẽ là 3.4U bạn à.
Việc chơi được 1 số đĩa US chẳng qua là do nó có thể chơi được trên máy PAL (tùy game). Tuy nhiên hệ PAL vẫn khá kén game (chưa = Korea đâu, hehe).
Xử thành U lun cho nó lành, game patch hay ko patch thì vẫn có trên 90% chơi được (10% còn lại khác hệ coi chừng).
Ko có downgrade trực tiếp đâu, vì nếu làm được thì mắc công làm cái Wii region changer hay Any region changer chi nữa.
Theo đúng trình tự mà làm, có gì thắc mắc còn có người biết trả lời. Khám phá "chân trời mới" coi chừng Tết đem Wii trưng tủ kính :D
Máy bạn đích thị hệ PAL rồi. Chắc bị thằng bán nó lừa rồi. Không có cửa hệ US mà lại có chữ E đâu.
Bi giờ chuyển hệ đi bạn. Hoặc đem ra tiệm làm cho lành.
Nghe các bạn khuyên mang ra hàng chân thành với cả dọa die máy ghê quá nên chắc phải xoay tiền mang ra hàng thôi :em21:
@haiqh2006ic:Muốn biết máy hệ j, bạn xem cái nhãn dán dưới đáy Wii ấy. Tìm chữ MODEL NO.....nếu cuối là chữ JPN thì là hệ nhật, chữ US thì là hệ Mĩ, chữ E thì là hệ EU, còn nếu khác nữa thì là hệ Quảng Đông :))
Đúng rồi mấy chữ cuối là EUR => Đích thị hắn là hệ PAL

Mà này, đứa bán cho mình bảo là máy được gắn modchip D2C ở XGAME. Nhưng tại sao họ không chuyển sang hệ U luôn nhỉ. Hay là đứa bán cho mình không yêu cầu họ làm vậy (có thể máy này của Châu Âu nên họ cài luôn firmware 3.2E để đỡ mất công chuyển hệ). Thế nhưng mà có trường hợp nào mà máy châu Âu không thể chuyển sang hệ U được không (có thể đây là lý do XGame không chuyển sang hệ U lúc gắn modchip mà cứ để nguyên hệ PAL)

lemonadess

Banned
Làm gì có chuyện lắp modchip rồi đổi hệ giùm. Làm vậy họ lỗ mất 1 khoản. Vì firmware là mặc định rồi. Cài bậy bạ đâu có được. Cứ máy châu Âu là hệ PAL thôi.

Mỗi việc tốn 1 chút kinh phí riêng bạn à. Chưa có tiền thì cháo chưa múc đâu. Lắp modchip và chuyển hệ là 2 việc hoàn toàn khác nhau.

Mà này, đứa bán cho mình bảo là máy được gắn modchip D2C ở XGAME. Nhưng tại sao họ không chuyển sang hệ U luôn nhỉ. Hay là đứa bán cho mình không yêu cầu họ làm vậy (có thể máy này của Châu Âu nên họ cài luôn firmware 3.2E để đỡ mất công chuyển hệ). Thế nhưng mà có trường hợp nào mà máy châu Âu không thể chuyển sang hệ U được không (có thể đây là lý do XGame không chuyển sang hệ U lúc gắn modchip mà cứ để nguyên hệ PAL)
Việc chuyển hệ mới có từ tháng 9 thôi. Có thể máy mua trước đó đã được gắn modchip nhưng lúc đó chưa có dzu chuyển hệ nên nó vẫn là E. Chuyện bình thường mà. Còn chuyển thì máy nào chuyển cũng được.

Tình hình là không có cách nào xoay tiền nhanh để đem ra ngoài hàng chuyển hệ được, nên chiều nay mình đã đi sắm mấy thứ bằng số tiền ít ỏi còn lại, bao gồm:
+ 1 đĩa DVD trắng
+ 1 tuốc lơ vít 3 canh
+ 1 mỏ hàn (đi mượn)
bắt đầu từ tối mai (19/1) mình sẽ bắt đầu cuộc mạo hiểm 8-x8-x8-x, đó là tự chuyển hệ cho máy Wii tại nhà..... hic

Trước khi bắt đầu, mình xin liệt kê những thứ cần thiết và những việc phải làm, vừa để các bạn có kinh nghiệm check hộ mình xem có đúng không rồi sửa lại trước khi bắt tay thực hiện, vừa dùng để tham khảo cho những ai bị trường hợp giống mình mà muốn tự tay chuyển hệ cho em Wii thân yêu. Hi vọng các bạn tham gia ý kiến. Các bạn cứ yên tâm là nếu brick máy thì mình không oán trách đâu mà sợ (chỉ bắt đền thôi ;)) -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------->kidding)

Lưu ý cho những người "cưỡi ngựa xem hoa": Dưới đây không phải là các bước chuyển hệ tổng quát. Nhắc lại, đây là các bước để chuyển hệ cho máy Wii đang chạy hệ PAL với firmware 3.4E sang hệ US chạy firmware 3.2U (cụ thể là máy mình)

(nhiều bước dưới đây gần như là copy của ppkhoalemonadess nhưng có thêm chút sửa đổi để phù hợp việc chuyển PAL(3.4E)->US(3.2U) cho máy Wii của minh)

==================================================================
I. Tóm tắt tình trạng hiện thời của máy mình
I.1. Máy mua từ Châu Âu (dựa vào mã MODEL đằng sau máy) đang chạy hệ PAL với firmware 3.4E​
I.2. Máy sử dụng modchip D2C​
I.3. Máy chưa có Homebrew Channel​
I.4. Máy sử dụng bình thường (chơi game, vào setting, ...) ngoại trừ việc không chơi được các đĩa NTSC​

II. Chuẩn bị các công cụ cần thiết
II.1. Phần cứng​
- 1 tuốc lơ vít 3 cạnh loại nhỏ​
- 1 mỏ hàn​
II.2. Phần mềm​
- Chuẩn bị 1 thẻ nhớ SD (dung lượng nên <= 2GB) và format bằng định dạng FAT​
- Download các tool cần thiết của ppkhoa (http://ppkhoa.nintendovn.net/huong_dan_va_tool.rar), giải nén rồi Copy tất cả trong thư mục "SD card" vào thẻ nhớ​
- Download AnyTitle Deleter (http://wiibrew.org/w/images/8/8c/AnyTitle_Deleter_HBC.zip), giải nén và copy vào thư mục "apps\8. AnyTitle Deleter" trong thẻ nhớ​

III. Cài Homebrew Channel (HBC)
III.1. Sửa tên file "Twilight3.4.bin" trong thư mục "private\wii\title\rzdp\" thành "data.bin" (tất nhiên là phải xóa file "data.bin" cũ hoặc đổi tên cho nó")​
III.2. Cho đĩa Zelda (hệ PAL) vào chơi để có file nhớ "xịn" (ở firmware 3.4, không thể copy file nhớ từ thẻ vào máy nếu chưa có file nhớ của game trong máy)​
III.3. Thoát ra ngoài Wii Menu rồi vào Data Management để copy đè file nhớ hack từ thẻ vào máy​
III.4. Vào lại game Zelda, load game bằng file nhớ hack, điều khiển Zelda lùi lại. Chờ 1 lúc khung cài đặt HBC để xuất hiện​
III.5. Cứ ấn nút (1) trên Wiimote để Accept cho đến khi kết thúc. Trở về Wii Menu thấy xuất hiện thêm channel là Homebrew Channel -> cài thành công. Sau khi kết thúc thì không được khởi tắt máy, "nếu không tất cả sẽ trở thành vô ích" -> câu này không biết là của ppkhoa hay lemonadess á:)
Lưu ý:
. Nếu thất bại, phải làm lại từ từ bước III.2 vì firmware 3.4 sẽ tự động xóa file nhớ hack mỗi khi khởi động máy​
. Để cài được HBC lên máy đang chạy firmware 3.4, cần phải dùng file nhớ hack Zelda v0.1-beta2. Vì mình không chắc "Twilight3.4.bin" của ppkhoa chính là bản đó nên mình download cái khác tại http://download.ostsoft.net/~ostehovel/wiibrew/files/twilight-hack-v0.1-beta2.zip

IV. Cài các channel cần thiết rồi downgrade về 3.2E
IV.1. Chạy "1. Wad Manager" trong HBC và cài IOS15-64-v257-prod.wad​
IV.2. Chạy "2. Custom WM" trong HBC và cài cios_fix.wad (!!! Không được cài file này với Wad Manager! Chỉ được dùng với Custom WM !!!)​
IV.3. Chạy "3. IOS Downgrader" trong HBC. Chỉ cần theo các hướng dẫn trong đó cho đến khi hoàn tất.​
IV.4. Chạy "4. Firmware Downgrader" trong HBC. Chọn firmware 3.2E​
IV.5. Chạy "5. Starfall" trong HBC. Bấm B+1 cho tới màn hình tiếp theo.​

V. Thực hiện chuyển hệ
V.1. Chạy HBC, vào "6. cIOS_Installer" để cài Custom IOS vào máy​
V.2. Khởi động xong, chạy lại HBC, chạy Region Changer, đổi thành hệ muốn chuyển​
V.3. Tiếp tục như thế nhưng lần này thì vào Downgrader, chọn firmware 2.0U​
V.4. Chạy AnyTitle Deleter, xóa hết tất cả channel, tuyệt đối không được đụng tới System Title​
V.5. Khởi động lại thì trên màn hình chỉ còn lại Disc Channel​
V.6. Vào Option, chọn settings -> Format Wii System Memory (trang thứ 3), chọn Format liên tiếp 3 lần. Chờ 1 tí nó sẽ tắt máy, bạn bật lên và làm theo hướng dẫn. Sau khi hoàn tất thì vào lại Settings, thiết đặt Internet và bắt đầu Update​
V.7. Update hệ thống mất khỏang 45'. Sau khi hoàn tất thì máy sẽ hỏi có muốn sử dụng Wii Shop Channel và WiiConnect24 hay không, bấm Yes rồi làm theo hướng dẫn, nếu có hỏi gì thì cứ bấm I accept. Tới đây chỉ là 70%, máy vẫn chưa chơi được game​
V.8. (Đối với D2CPro) Tháo vỏ máy ra để thấy modchip. Xem các mối hàn JP1 và JP2, nếu có mối nào đã hàn thì dùng mỏ hàn xả hết​
==> Đến đây có vẻ là xong rồi

Được rồi, mời bà con NintendoVN cho ý kiến

Update FW thì dùng đĩa FW 3.2 mà up cho khỏe. Còn Khi xả chân chip thì coi kỹ chip mình chip gì rồi mới xả nha. Mọi thứ có vẻ ổn. Chúc bạn may mắn

lemonadess

Banned
Hình như đâu dùng đĩa update được. Vì khi đó chỉ còn lại disc channel. Và lúc đó thì không đọc được bất kỳ đĩa nào cả?

Thực ra thì bài viết trong các mục chuyển hệ, downgrade đều do mình và ppkhoa hợp sức viết lại. Nên nếu có credit thì bạn làm ơn đề tên 2 người luôn dùm :)

Hình như đâu dùng đĩa update được. Vì khi đó chỉ còn lại disc channel. Và lúc đó thì không đọc được bất kỳ đĩa nào cả?

Thực ra thì bài viết trong các mục chuyển hệ, downgrade đều do mình và ppkhoa hợp sức viết lại. Nên nếu có credit thì bạn làm ơn đề tên 2 người luôn dùm :)
Mình sửa rồi.
Nè, thế mình nên update như thế nào? Dùng đĩa Mario Kart hệ U à?

Mình thắc mắc ở một số bước này
V.1. Chạy HBC, vào "6. cIOS_Installer" để cài Custom IOS vào máy​
V.2. Khởi động xong, chạy lại HBC, chạy Region Changer, đổi thành hệ muốn chuyển​
Sau khi cài xong cIOS thì phải khởi động lại máy à? Nếu đúng như thế thì
V.3. Tiếp tục như thế nhưng lần này thì vào Downgrader, chọn firmware 2.0U​
cũng phải khởi động lại máy khi làm bước V.3 à?

emergency

máy wii của em lúc đầu thì chơi được guitar hero nhưng không hiểu sao bây giờ đưa đĩa vào máy thì nó hiện lỗi có ai giúp với:em25::em25::em25::em25::em25::em25::em25::em25:

Em đang ở Nhật, vừa đi xách một em Wii về nhà.
Em định tự gắn chip cho em này, xem qua trên Internet thấy cái Solderless có vẻ đơn giản, không phải động đến mỏ hàn. Ở đây có bác nào có kinh nghiệm vụ gắn chip này chỉ dẫn hộ em với.

Em xin cảm ơn.

Các lỗi phần cứng của Wii

Xem trong forum thấy dân Wii Vn mình toàn bị các lỗi về do modchip, firmware, brick này kia, có vẻ ít ai bị lỗi phần cứng. Bên nước ngoài thì ngược lại, toàn bị lỗi ko đọc được đĩa với nhét đĩa/lấy đĩa ko được.
Mình lập topic này vì vừa mua 1 em Wii *broken* về với hy vọng sửa chữa, nhưng lại đang kẹt lỗi ko cho đĩa vào máy được T_T (mặc dù seller ng` ta tả là ko eject đĩa được). Vụ này mình đoán là hỏng hóc gì đó trong cái DVD Reader của Wii. Search Google và Youtube thấy chỉ dùng được phương pháp tạm thời là lấy tua-vít lụi hụi gì trong khe đĩa >< (họ ngại mở máy ra lắm vì sợ mất warranty - bên đó toàn thấy sửa ko đc thì gửi wách Nintendo cho xong).
Hiện đang khá là khổ sở, nhưng cũng còn hy vọng mở máy ra làm đc gì đó, cũng đang đặt mua cái triwing screwdriver. Ai có kinh nghiệm hay am hiểu về máy móc bên trong Wii xin tư vấn mình nhé, hix hix. Thx for reading.

Tết nhất nên chắc không có bác nào rảnh ngó qua hộ em :(.
Hôm nay em mở máy ra thấy security chip là GC2-D2E, em đang định mua cái D2PRO+WII-CLIP. Các bác bảo có ổn không? Sau khi lắp chơi được đĩa copy? chơi được đĩa US (máy em mua ở JP),... Có gì cần chú ý trước khi lắp will-clip nữa mong các bác chỉ giáo.

Nếu bạn ở VN thì đem ra tiệm cho họ gắn modchip là tốt nhất.
Việc gắn wii clip kèm modchip là phương pháp gắn modchip ko phải hàn vô chip. Đối với 1 số người thì phương pháp này an toàn vì ko đụng đến chip gốc.
Thông tin chi tiết cách gắn thì xem tại đây http://www.wii-clip.com/V4_for_D2pro.htm
Chú ý thì tốt nhất là cẩn thận vì nói là ko hàn nhưng cũng có hàn vài mối. Với lại tháo Wii ra dễ đi lun lắm. Có mem tháo ra rồi tốn tiền đem sửa.

Nếu bạn ở VN thì đem ra tiệm cho họ gắn modchip là tốt nhất.
Việc gắn wii clip kèm modchip là phương pháp gắn modchip ko phải hàn vô chip. Đối với 1 số người thì phương pháp này an toàn vì ko đụng đến chip gốc.
Thông tin chi tiết cách gắn thì xem tại đây http://www.wii-clip.com/V4_for_D2pro.htm
Chú ý thì tốt nhất là cẩn thận vì nói là ko hàn nhưng cũng có hàn vài mối. Với lại tháo Wii ra dễ đi lun lắm. Có mem tháo ra rồi tốn tiền đem sửa.
Cảm ơn bác.
Em lại không ở Việt Nam, đọc cái đoạn nhổ cái Clip thấy cũng ghê phết. Cuối cùng em chọn giải pháp ít nguy hiểm hơn là đi mua đĩa Zalda :D. Cái đĩa này ra năm 2006 nên tìm mãi mới có hàng bán mà giá cũng đắt phết. Bây giờ em đã cài được HBC, MPlayerWii đang xem phim qua USB rồi :). Thích phết. Các bác cho hỏi cái MPlayerWii và cái MPlayer thì cái nào hay hơn. Máy em đã lỡ up lên 3.4 mất rồi, nên không cài được MPlayer. Để mấy hôm nữa em lọ mọ downgrade xuống ver 3.2 xem sao.

Cái Wii này lắm kiến thức quá, đọc mãi mà vẫn thấy chưa ổn. Bây giờ em đang chơi Zelda, trò này vui phết. Hi vọng phá đảo xong mình cũng xử lý xong vụ chạy đĩa copy nữa là đẹp :).

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN