Giải đáp thắc mắc chung về Wii

Cửa hàng game Nintendo nShop

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
em đang xài firmware 4.1 cũng bị error 002 :D Phải dùng neo gamv8 chơi game ko à. có nên update 4.2 ko anh đẹp trai ;;) Cái wii giờ cài um sùm thứ nhiều quá rồi cũng hem nhớ đã cài gì rồi :))

fly_us

Nấm bình thường
lên đi em, máy em Jap mà. Rảnh ngồi backup bằng bootmii đi rồi lên 4.2 luôn, cài priiloader, HBC là đủ rồi.

Mình tính nâng cấp lên rev17, nhưng ko hiểu sao làm đến đoạn cuối thì bị erro 1. Với lại cái phần đầu tiên mình ko biết nên chọn IOS nào. Mong đc giúp đỡ

Edit: Mừng quá làm được rồi, mặc dù chẳng hiểu gì hết

Cho mình hỏi bổ xung là làm sao để đưa chanel từ SD sang máy vậy. Với lại làm sao để cập nhật và xóa neogama cũ vậy

máy em từ hồi mua đến giờ chưa update lần nào hết, thế nhưng trò metroid prime 3 thấy các bro bảo phải update mới chơi được mà em vẫn bắn tằng tằng, giờ thấy có super mảio galaxy 2 với cả 1 số game mới ra phải update thì em định mang đi update nhưng liệu có an toàn ko, máy em jap

lanbe2007

Thành viên lâu năm
update 4.1/4.2 trong forum đã có đủ hd.Tuy vậy lỗi 002 hoặc lỗi xanh màn hình,đen màn hình khi khởi động game có nhiều nguyên nhân.
Update cũng là một biện pháp để nâng cấp,bổ xung các IOS cho tương thích một số game mới(chơi qua dics channel).Cũng nên cập nhật các Cios249/IOS222/223 phiên bản mới hoặc update các USB Loader /NeoGamma v.v để thích ứng với các game mới.
Ngoài ra một số game cần chỉnh chế độ ngôn ngữ,video... mới chơi được.
Có những game phải áp dụng phương pháp Alternative .dol .
Vì thế không phải chỉ thử với một phương pháp cho các trò mới.
Ví dụ có game chỉ chơi được khi sử dụng IOS203 thay vì 249.

fly_us

Nấm bình thường
Muốn move channel sang SD vào phần quản lý channel của Wii là move được.

Còn muốn xóa, cách dễ nhất là còn file wad cài của channel đó, và dùng Wad manager để xóa. Chọn file wad đó, vào tới bước nó hỏi Install thì thay vì chọn là install thì chọn uninstall.

Còn đa số trường hợp tiệm làm sẵn ko có file wad thì dùng AnyTitle Deleter, có điều cái này khuyên là không nên dùng, vì nó có thể xóa được cả các channel hệ thống, và nếu ko biết mình đang xóa cái gì thì Wii dễ thành cục chặn giấy lắm.

Tốt nhất là mất công thêm 2s, load các homebrew, loader qua Homebrew Channel, chỉ cài thành channel nếu là forwarding channel.

Mình vẫn chưa hiểu rõ lắm mong các bạn chỉ thêm. Vì muốn mở NeoGama lên thì mình phải vào HomeBrew Channel để load, nên khi vào phần quản lý channel của Wii mình ko thấy channel nào trong SD để copy cả.

Với lại khi bật HomeBrew Channel lên thì mình thấy yêu cầu Update lên 1.0.0.6 thì mình chấp nhận nhưng khi đủ 100 nó xuất hiện bản đen rồi bấm exit vào trở lại thì vẫn như cũ. Mà ko biết cập nhật này có quan trọng ko.

Để update Cois sao vậy bạn, mình chỉ biết là down bản Rev17 rồi chọn IOS249 rồi chạy thôi, còn lại là nó đang cập nhật cái gì hay là muốn cập nhật cái khác thì ko biết

Với lại mình đang chơi No More Heroes 2, ở cái khúc AirPort 52 xuất hiện cái bảng yêu cầu bỏ đĩa và đọc hướng dẫn (mình chơi bằng đĩa) rồi đứng luôn. Ko biết do máy hay do đĩa nữa.

Mình muốn chơi MH online ko biết có vấn đề jì ko, như phải dùng đĩa có bản quyền hay bị ban từ nintendo.

Còn điều cuối cùng là để dùng opera vào mạng sao vậy bạn, vì mình vào Wii Shop bấm Update rồi đứng luôn.

fly_us

Nấm bình thường
Nếu load qua HBC thì có nghĩa là ko có channel nào cả, thì làm sao chép qua SD được.

Nếu muốn nâng cấp HBC, thì tốt nhất là download bản cài mới tại http://bootmii.org/download/ và cài theo hướng dẫn. Nếu ko biết có thể xem hướng dẫn và download file tại bài http://www.nintendovn.com/forum/showthread.php?t=9034

cIOS nếu ko cần thiết thì ko nên update. Nếu muốn cài thì trong khi cài có hỏi source từ đâu thì chọn là internet cho gọn.

Game gì cũng vậy, nếu đang chơi mà báo như vậy đa phần là do đĩa hoặc mắt đọc yếu. Còn softmod nếu đã load được game nghĩa là chơi được.

Monster Hunter cũng như các game online khác của Wii có thể chơi online thoải mái ko như X360.

Opera là 1 trong thứ gây ra nhiều phiền phức nhất, và không support tiếng Việt Unicode, do đó tốt nhất là đừng cài.

Muốn move channel sang SD vào phần quản lý channel của Wii là move được.

Còn muốn xóa, cách dễ nhất là còn file wad cài của channel đó, và dùng Wad manager để xóa. Chọn file wad đó, vào tới bước nó hỏi Install thì thay vì chọn là install thì chọn uninstall.

Còn đa số trường hợp tiệm làm sẵn ko có file wad thì dùng AnyTitle Deleter, có điều cái này khuyên là không nên dùng, vì nó có thể xóa được cả các channel hệ thống, và nếu ko biết mình đang xóa cái gì thì Wii dễ thành cục chặn giấy lắm.

Tốt nhất là mất công thêm 2s, load các homebrew, loader qua Homebrew Channel, chỉ cài thành channel nếu là forwarding channel.
Anh ơi, em thường xóa channel bằng cách vào: wii menu-> data -> channel để xóa có bị sao không ah ? lỡ xóa vài cái mất rồi :-ss

Trên gbatemp có neogamma r8 final có 2 loại: forwarding channel và auto boot. Nó khác nhau chỗ nào vậy anh, theo anh em nên down bản nào để cài vào máy

fly_us

Nấm bình thường
Xóa kiểu đó thì còn để lại ticket, nếu xóa nhiều quá thì Wii sẽ có 1 mớ rác ko xài tới, vài cái thì không sao.

Forwarding channel là 1 channel rỗng chứa lệnh, khi chạy thì channel đó sẽ load file dol (thường nằm trên SD) của homebrew đó, do đó khi cần upgrade version mới cho channel thì chỉ cần thay file dol là được, ko cần phải cài lại Channel phiền phức. Nếu kiếm ra forwarding channel thì nên xài.

Auto-boot thì là bỏ đĩa vô thì sẽ tự chạy, tiết kiệm được 1 bước chứ chẳng giúp ích được gì nhiều.

Em có vài channel muốn xóa cụ thể là: shop channel, forecast channel, new channel thì làm sao các anh. Em thử dùng AnyTitle Deleter mà chẳng biết xóa cái nào lỡ xóa nhầm thì :-ss

fly_us

Nấm bình thường
Em có vài channel muốn xóa cụ thể là: shop channel, forecast channel, new channel thì làm sao các anh. Em thử dùng AnyTitle Deleter mà chẳng biết xóa cái nào lỡ xóa nhầm thì :-ss
Xài bản mod của Anytitle deleter DB tại http://wiibrew.org/wiki/AnyTitle_Deleter/AnyTitle_Deleter_DB có 1 số giải thích. Nhưng dù gì delete title mà ko biết nó là gì cũng là một trong những việc nguy hiểm nhất.

Mình đã làm theo hướng dẫn nhưng không thực hiện được ngay bước đầu tiên. Sau khi mới load xong thì bấm 1 để tiếp tục rồi xuất hiện thông báo không thể tiếp tục được yêu cầu mình bấm exit. Không biết có phải vì chưa làm nên qua bước 3 nên nó cũng ko làm đc nốt.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN