Hướng dẫn làm theme cho EOS của SuperCard DSone/DSonei

Cửa hàng game Nintendo nShop

lucasDS

Nấm nhỏ
EOS ,hệ điều hành mới dành cho FC SuperCard DSone và DSonei đã ra đời khoảng 1 tháng ,mặc dù vẫn đang trong giai đoạn hoàn thiện nhưng lượng người sử dụng EOS cũng khá đông .Theme cho OS cũ của SC DS1 khá phong phú và đa dạng ,nhưng EOS mới ra nên lượng theme bạn có thể kiếm đc trên mạng là khá ít .Mình xin được hướng dẫn các bạn tự tạo 1 theme cá tính cho riêng mình sử dụng chương trình Skineditor dành cho EOS này

Link down chương trình này tại đây
Menu cơ bản của phần mềm này cũng ko có gì đặc biệt ngoài 1 số tính năng sau
Menu Option

+ Swap View : Đổi vị trí của hình ảnh minh họa và các thanh công cụ ( mặc định là tool bên trái và hình ảnh minh họa bên phải
+ Game/Icon : Chọn hình minh họa ở bên trái là của Game nào ( mặc định là game Super Mario 64 - bạn có thể dùng hình ảnh của 1 số game khác như PKM HG ,Phantasy Star Zero ,Zelda SP .... )

Menu Screen

+ Chọn hình ảnh minh họa bên trái là cho Menu nào của EOS ( mặc định là Menu chính khi mới khởi bật máy )

Các thanh công cụ :

Thanh Color ( chọn màu )

bao gồm các thẻ tùy chỉnh sau ( click vào và chọn màu ) :

+ FileNameColor : màu của tên file hiển thị ở màn hình trên
+ VtextColor : màu của tên file ở màn hình dưới
+ VTextHighLightColor : màu của tên file khi con trỏ đang ở file đó - highlight
+ Time_text : màu của time/date hiển thị dưới cùng
+ ListTextBgColor :màu nền highlight khi con trỏ ở vị trí đó

Thanh Images : ( ảnh nền ,ảnh icon ... )

Click và chọn ảnh mình cần ... bạn có thể xem trước hình ảnh phía bên trái để xem từng thẻ chọn ảnh cho phần nào nên tớ sẽ ko liệt kê ra nữa
1 số thẻ bị ẩn là do hình ảnh Test bên trái đang ở menu chính của EOS ,chuyển qua các menu khác là chọn đc những cái còn lại thui ( chuyển qua lại giữa các hình ảnh của các menu EOS ở menu Screen của phần mềm này - đã nói ở trên )

Thanh Settings : ( các tùy chọn khác )

Phần này là phần tùy chọn cung cấp cho bạn cách sắp xếp mọi thứ trong EOS như ;
Move Filename : di chuyển tên file
Resize Filename : chỉnh kích cỡ tên file
Move time/date : di chuyển dòng time/date ở dưới cùng
Move listBar : di chuyển thanh kéo khi xem file ở dạng list ( mặc định là dạng Icon ,chuyển qua lại giữa 2 dạng bằng phím nút Y )
Resize listBar : chỉnh kích cỡ listbar
Move & Resize CheatTitle : Chọn cheat menu ở menu Screen để có thể sử dụng - di chuyển và chỉnh kích cỡ tiêu đề Cheat của Game đó )
Move CheatCloseBtn : di chuyển nút Close của menu Cheat ( Chữ X )
Resize Menu : chỉnh kích cỡ 3 menu ở phía trên ( Setup - Saver - Cheat )

Đó là toàn bộ các chức năng của chương trình ,bạn có thể chình sửa 1 theme có sẵn bằng cách vô File -> Open ,hoặc tự làm 1 theme rồi xong thì vô File -> Save để lưu lại .Chúc mọi người thành công và tự design cho mình 1 theme thật cá tính :D

1 số theme sưu tầm được :
Chronos Train
Lost
Mass Effect 2
PipBoy3k1
iEOS theme
Urban Red Sun

Hình ảnh của theme có thể xe trước ở dưới đây

Chronos Train :

Lost :

Mass Effect 2 :

PipBoy 3k1

iEOS theme

Urban Red Sun

gameboy89

V.I.P Member
Lucas có fix đc cái theme wii skin, bên 4rum SC post lên hok ? :-/, rõ ràng cái skin đó thiếu mất 2 file nền hình như là bgup, bgdown gì đó......vậy mà mấy đứa bên đó kêu hoạt động tốt mới ảo :em11:

lucasDS

Nấm nhỏ
Lucas có fix đc cái theme wii skin, bên 4rum SC post lên hok ? :-/, rõ ràng cái skin đó thiếu mất 2 file nền hình như là bgup, bgdown gì đó......vậy mà mấy đứa bên đó kêu hoạt động tốt mới ảo :em11:
Cái Wii skin đấy tớ chạy bình thường mà :-/
Cậu thử down cái đó về ,kiếm file ảnh thiếu rồi ghép nốt vào theme xem sao ,chỉnh ở phần Images ý ,chứ tớ có thấy thiếu gì đâu nhỉ :|

gameboy89

V.I.P Member
Vừa coi lại trong folder skin, thư mục realtime thường là phải có 4 file thì cái wii skin lại thiếu mất 1 file là txtbg.bmp :D

Bác lucas coi lại xem nếu đủ thì send cho bạn ;;), mà hình như EOS chi tối đa đc add 4 theme thôi nhỉ :-?, 4folder skin mặc định của EOS ý, thêm nữa vào hình như nó hok nhận :-?

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN