Hướng dẫn làm theme cho Wii System Menu.

Cửa hàng game Nintendo nShop

lanbe2007

Thành viên lâu năm
Disclaimer​

Tôi không chịu trách nhiệm về bất cứ thiệt hại nào cho Wii của bạn khi sử dụng phương pháp này. Vì vậy, XIN BẢO ĐẢM BẠN PHẢI CÓ BACKUP NAND để sử dụng với BootMii hoặc Preloader 0.29 để sử lý trong trường hợp xấu xảy ra

Lưu ý:bạn cần có FW 3.2,4.0 hoặc 4.1/4.2 nếu sử dụng FW khác Wii của bạn sẽ bị brick.

Yêu cầu​

1,bootmi cài đặt như boot2 hoặc it nhất là Preloader 0.29
2.HBC
3. NUS Dowload
4.FILE mym tìm ở Đây
5. MyMenuify
6. MYMENU
7. Wad Packer/Unpacker
8. Microsoft Forms 2.01 (Google it)
9. NET Framwork3.5 (Google it)​
Để đơn giản tối đa việc tìm kiếm tôi đã upload trọn gói những software kể trên:
http://www.mediafire.com/download.php?ojjiyidi3yt

Đây là công việc chỉ áp dụng cho Wii có NAND backup của bootmi cài như boot2 hoặc Preloader 0.29.Hãy làm một sao lưu NAND trước khi bắt đầu công việc.Nếu bạn không có những điều kiện này xin đừng thực hiện.
BẮT ĐẦU
Xem video hướng dẫn:
[YOUTUBE]JBb6p6e0PaE[/YOUTUBE]
Mở NUSD trên máy tính của bạn.Trong ô đầu gõ 0000000100000002.

Trong hộp thứ hai, nhập vào:
288 nếu bạn có 3,2 NTSC-J
289 nếu bạn có 3,2 NTSC-U
290 nếu bạn có 3,2 PAL
416 nếu bạn có 4,0 NTSC-J
417 nếu bạn có 4,0 NTSC-U
418 nếu bạn có 4,0 PAL
449 nếu bạn có 4,1 NTSC-U
450 nếu bạn có 4,1 PAL
481 nếu bạn có 4.2 NTSC-U
482 nếu bạn có 4.2 PAL

đánh dấu vào ô Pack->WAD trước khi start dowload.
Sau khi tải về xong có một thư mục 0000000100000002vXXX. Mở nó và bạn sẽ thấy một tập tin WAD.Đặt file WAD này trong cùng một thư mục WADUnpacker.bat của bạn, thay tên là in.wad và chạy file WAD Unpacker. Thực hiện theo các hướng dẫn để giải nén WAD.
Sau khi giải nén bạn có một folder mới ,mở folder này và chuyển file 0000001.app ra màn pc .Ở đây bạn cần có một file mym. Tìm nó ở đây http://wadder.net/wiki/index.php/Mym_Repository
Dowload về bất kỳ theme nào bạn thích và tương thích với FW của bạn.

Cài đặt MyMenu. Ở ô source bạn đặt file 0000001.app.Sau đó là file MYM vào ô MyM File. click "Create MyMenu!" Lưu file csm trongfolder ""theme" trên gốc (root) thẻ SD của bạn.Và chèn thẻ SD vào Wii.
Copy file 0000001.app đưa vào folder "theme" đổi tên nó thành: theme system menu.csm

Chạy HBC khởi động MyMenuify tìm trong folder "theme" và cài file csm mà bạn vừa lưu vào (không phải là file theme system menu.csm ).Con chỏ sẽ đơ nhưng đừng sợ nó sẽ hoạt động trở lại ngay sau đó.

sau đó bạn exit ra HBC và system menu,việc cài đặt đã hoàn tất.Bây giờ là lúc chiêm ngưỡng công việc bạn đã làm.

Nếu khi nào bạn muốn quay trở lại màn hình system menu cũ bạn chỉ cần cài lại file theme system menu.csm .

CHÚ Ý:Nếu theme bị hỏng lỡ bị brick có 3 cách sử lý(tôi đã làm thử cả 3)

1. Sử dụng Preloader vào HBC chạy mymenuify và cài lại file theme system menu.csm hoặc một file csm chuẩn là fix được.

2. chạy lại NAND mà bạn sao lưu trước đó.

3.Cài lại Systemmenu WAD đúng FW mà bạn đang có.

Lưu ý:khi chạy MyMenu nếu file mym nào chạy bị lỗi hãy tìm kiếm file khác.
Mình đã thử 3 theme rất là thú vị.Mời xem thử một video

[youtube]Z4zyHgfLbSU[/YOUTUBE]
Nếu có thắc mắc gì mình sẽ vui lòng trả lời các bạn.

lemonadess

Banned
Đây là công đoạn pack theme lại. Còn công đoạn edit theme nữa cơ. Làm thế nó mới vui. Tiếc là cái MyMenu còn khá nhiều lỗi. Mình thử 2 máy, hai OS khác nhau mà cái nào cũng báo lỗi script. Ôi thật là pó tay :|

lanbe2007

Thành viên lâu năm
Thôi cứ tạm thế đã,mọi người dùng thử thấy hay thì phát triển thêm.Dùng cho đa số có thể sử dụng được,như vậy cũng đã là hơi khó rồi.Cũng có vài phương án nhưng mình lựa cái này là dễ thực thi nhất giới thiệu với mọi người.

Cách nay mình cũng chưa thử, mình chỉ down theme đúng cho fw của mình rồi bỏ vào máy chạy chứ ko qua nhiều phân đoạn như vậy.
Nếu khi nào bạn muốn quay trở lại màn hình system menu cũ bạn chỉ cần cài lại file WAD systemmenu hiện tại và cài lại preloader.Hoặc đơn giản là chạy lại NAND mà bạn sao lưu trước đó.
Mình dùng "softmii tweak toy" thì mỗi lần muốn về lại system menu cũ chỉ việc chạy lại default system menu file là dc.

lanbe2007

Thành viên lâu năm
Ngày trước theme cho Wii gần như là độc quyền của soffmi,"softmii tweak toy" nằm trong gói soffmi .Bây giờ tìm soffmi cũng hiếm lắm vì ít người dùng quá(cài đặt phức tạp và hay gây brick).Cách này bây giờ đang phổ biến tuy nhiên Ngockhanh dùng cái đó có kinh nghiệm rồi có thể post lên đây được không,cho mọi người thoải mái lựa chọn,mình cũng muốn thử.

Ok.mình cũng đã thử cái "softmii tweak toy" chạy lâu hơn hơn MyMenuify một chút.Nhưng là phải có file đúng hệ đã được làm sẵn để tải về,còn cách trên là các bước tạo file từ file mym.Còn mình cũng thử dow thẳng 1file đã được làm sẵn rồi ,đưa vào Wii rồi dùng MyMenuify cũng chạy được ngay.
Bạn nào muốn thử "softmii tweak toy" dowload http://www.megaupload.com/?d=668XA7V2
password: cruzer

Cách sử dụng:extract file copy folder Softmii Tweaks vào apps và folder Softmi vào root SD.Đưa file mà bạn dowload về vào trong folder Softmi và vào HBC để cài theo hướng dẫn.
Lưu ý :nếu Wii bạn là 4.0U bạn tải về file có tên ví dụ: 00000072.appmario,bạn chỉ cần đưa vào Softmi folder và cài bình thường.
Còn nếu file có tên ###.csm bạn cần phải rename lại là :00000072.app### sau đó cũng chạy cài đặt bình thường.

default system menu file ngockhanh tìm ở đâu thế ,mình tìm mà ko thấy?file đó rename như thế nào thì thì Softmi tweak toy nhận ra và cài được.

lanbe2007

Thành viên lâu năm
Ngockhanh có Default system menu 4.1e ko?tìm được cho mình xin .Wii của mình đang sử dung cả 2.Ngọckhanh cũng thử cái MyMenuify xem sao.Cứ dùng những file app cũ mà bạn có rename thành ###.csm là chạy thôi.

lanbe2007

Thành viên lâu năm
Để thuận tiện cho việc cài theme cho System Menu,mình sẽ upload một số theme file mình đã "gia công" sẵn chỉ cần tải về và dùng MyMenuify để cài thôi.Trước mắt là 13 theme file của 4.1E sau đó nếu các bạn hưởng ứng sẽ upload theme 4.1U,và có thể 4.0U.
Đây là link Theme 4.1E đảm bảo dùng tốt,chỉ dùng cho 4.1E
.
http://www.mediafire.com/download.php?mtuuyutmim2

Cách cài đặt:copy theme folder 4.1E để ở root thẻ SD vào HBC chạy MyMenuifi

http://www.mediafire.com/download.php?nnmtzu2tmig

Tìm folder theme 4.1e sau đó chọn file và cài theo hướng dẫn.Exit ra HBC và Exit ra system menu >done!

Chú ý:Phải xem cảnh báo ở đầu trang,chỉ nên dủng khi có bootmi cài như boot2 và có backup NAND.

sao mình cài menu bằng cái link bạn cho cài xong menu của mình đen thui hok chịu vô menu lun làm sao đây có cách nào để lại như cũ hok mình đã cài perloader hay cho tớ cái System Menu 4.1 đi để tớ cài lại menu

Ngockhanh có Default system menu 4.1e ko?tìm được cho mình xin .Wii của mình đang sử dung cả 2.Ngọckhanh cũng thử cái MyMenuify xem sao.Cứ dùng những file app cũ mà bạn có rename thành ###.csm là chạy thôi.
Default system menu 4.1E minh ko có, hiện theme cho 4.1 hầu như khá ít, nên chắc cũng ít người dùng.

THEME CHO FW 3.2U VÀ 4.0U ONLY.
Hôm nay mình post vài theme mình thích lên cho các bạn tiện download, tất nhiên ko phải theme cho mình làm^^
Dùng "softmii tweak toy", cách dùng thì bạn lanbe2007 cũng đã nói qua, nếu ai ko làm dc thì cứ post bài hỏi ở đây.
lanbe2007 nói:
Bạn nào muốn thử "softmii tweak toy" dowload http://www.megaupload.com/?d=668XA7V2
password: cruzer

Cách sử dụng:extract file copy folder Softmii Tweaks vào apps và folder Softmi vào root SD.Đưa file mà bạn dowload về vào trong folder Softmi và vào HBC để cài theo hướng dẫn.
Lưu ý :nếu Wii bạn là 4.0U bạn tải về file có tên ví dụ: 00000072.appmario,bạn chỉ cần đưa vào Softmi folder và cài bình thường.
Còn nếu file có tên ###.csm bạn cần phải rename lại là :00000072.app### sau đó cũng chạy cài đặt bình thường.
Và Default system menu (dùng khi bạn muốn trở về original^)

3.2U
4.0U
Các theme hiện giờ chỉ có cho 3.2U và 4.0U, để trách brick các bạn nên download đúng fw. Nếu fw của bạn ko phải 3.2U hoặc 4.0U mình khuyên ko nên thử ctr này.
note: theme dc làm bởi cruzer1234 và password của tất cả đều là cruzer.

Eyes In The Night

3.2U
4.0U

Matrix

3.2U
4.0U

Rockband

3.2U

Send World

4.0U

Toxic Toons

3.2U

Dragon Ball Z alt edition

3.2U
4.0U

Sonic

3.2U
4.0U

Twilight

3.2U
4.0U

Blackmage

3.2U

Gundam Wing

3.2U
4.0U

Windows xp

3.2U
4.0U

Mac

3.2U
4.0U

lanbe2007

Thành viên lâu năm
sao mình cài menu bằng cái link bạn cho cài xong menu của mình đen thui hok chịu vô menu lun làm sao đây có cách nào để lại như cũ hok mình đã cài perloader hay cho tớ cái System Menu 4.1 đi để tớ cài lại menu
Cái này chỉ dùng cho 4.1E thôi.Không phải đừng cài liều.mà phải xem cảnh báo ở trên ở đầu trang nhé.Mình đã thử hết 13 line trong đó đều tốt mà.
nếu Wii của bạn 4.1U là brick rồi,khổ quá.Không biết bạn update 4.1 bằng cách nào.Nếu ko phải là up thẳng Nintendo thì cài lại systemmenu wad là xong.Đây mình up lên cả 2 nhớ 449 là 4.1U và 450 là 4.1E cài bằng Wad manager mình để sẵn trong đó.

http://www.mediafire.com/download.php?quqjzdmwmtn

Mình cũng vừa cài thử lại systemmenu Wad bằng wad manager rất ok, tất cả trở lại màn hình system menu bình thường.Sau đó nhớ cài lại preloader nhé.
mình xin bảo đảm 13 file trong đó mình đã thử hết mới update lên,mình rất kỹ trong làm việc này.

Darksky nhớ thông báo FW của bạn là gì để tránh hiểu nhầm.

hiện theme cho 4.1 hầu như khá ít, nên chắc cũng ít người dùng.
Ngockhanh à 4.1 là rất phổ biến đấy các flie mys 4.0 hoặc Any Wii trong http://wadder.net/wiki/index.php/Mym_Repository hoặc các trang khác nếu dùng phương pháp trong bài của mình đều tương thích 4.1.
Wii của mình là 4.1E mình cũng sử dụng các mym file 4.0 hoặc Any Wii mà

Ngockhanh à 4.1 là rất phổ biến đấy các flie mys 4.0 hoặc Any Wii trong http://wadder.net/wiki/index.php/Mym_Repository hoặc các trang khác nếu dùng phương pháp trong bài của mình đều tương thích 4.1.
Wii của mình là 4.1E mình cũng sử dụng các mym file 4.0 hoặc Any Wii mà
Mình thấy theme làm riêng cho 4.1 khá ít, mình vẫn đang xài 4.0, có up lên 4.1 rồi nhưng thấy có vẻ ko ổn định bằng 4.0 nên lại về 4.0, với lại 2 fw ko có gì khác ngoài đoạn giới thiệu motion plus.
Lanbe có định làm 1 bài hướng dẫn edit theme ko?

lemonadess

Banned
Edit theme ko khó lắm đâu. Từ file .mym, đổi thành .zip, extract ra. Sẽ được 1 tập hợp các folder có hình ảnh bên trong. Muốn thay đổi kiểu nào thì tùy, nhưng phải giữ nguyên kích thước các ảnh trong đó. Hay nhất là dùng paint copy và paste ;)) Chú ý không edit file mym.ini ở trỏng. KHông brick ráng chịu :|

Sau đó, đánh dấu chọn khối toàn bộ các folder và file mym.ini, chuột phải chọn "add to archive" rồi chờ nó pack lại (theo dạng zip). Đổi lại thành định dạng .mym.

Sau đó thì làm tiếp như lanbe2007 hướng dẫn.

Không sao đâu mình fix từ hôm wa rồi:em36:mình thử sự nhiệt tình của bạn đó :clap2[1]::clap2[1]::spiteful[1]: ah bạn nhớ up giùm mình cái themme 4.1 U nha

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN