Kinh doanh Wii [Thảo luận]

Cửa hàng game Nintendo nShop

đã đi tìm địa điểm 2 ngày ko khả thi lắm. địa điểm đẹp thì giá ko chịu đc mà chỗ đủ rộng thi xa khách hàng quá . Mình định kiếm diện tích vừa phải 5 máy đánh Wii sport còn 5 máy đánh . Như vậy tiết kiệm diện tích khá nhiều 10 máy có 10 bộ Remote cho 5 máy Sport rồi , còn 5 máy chơi bằng console. 10 tay console = 8.000.000so với 10tr cho 10 bộ remote mà chưa có console.
mọi ngừoi thấy ý kiến này đc ko?

lemonadess

Banned
Chưa hiểu rõ lắm nha. 5 máy đánh Wii Sports còn 5 máy đánh trò khác chứ gì.
1 bộ controller bao gồm Wiimote + Nunchuck
Có 5 bộ remote là sao. Chơi Wii Sports thì chỉ cần Wiimote thôi, trừ boxing cần thêm Nunchuk. Bạn dùng từ console làm mình cứ náo loạn cả lên.
Cứ mỗi máy thì mình mua là có trọn bộ controller theo rồi. Thiết nghĩ 1 máy có 1 bộ controller là nhiều rồi. Bỏ tiền ra mua tầm 4-5 bộ điều khiển thêm (full bộ nhá) và 4-5 cái Wiimote lẻ là dư xài.
Mấy trò đối kháng đỉnh của Wii hiện nay đều hỗ trợ chơi Wiimote lẻ, nên không lo thiếu đâu.

ý mình nói đây là bộ tay cầm ngang như PS2 đấy , nếu máy nào cũng thêm 1 remote +1 nunchuck+ 2 tay (Wii Official Classic Controller hay Game Cube Controller - hic các thuật ngữ giông giống nhau} thì sợ là thừa nhiều quá.

lemonadess

Banned
Nên mua GameCube controller đó bạn. Theo đánh giá của mình thì nó rung còn hơn cả Wiimote nữa. Classic control gắn vào Wiimote phiền hà lắm, không thuận lợi đâu, giá mắc hơn gamecube controller.
Hầu hết các game Wii đều dùng Wii controller, coi chừng không thích hợp. Chỉ có SSBB, Kart Wii và 1 số trò fighting thì mới sử dụng GameCube controller được, nên mua 2-3 cái
Kết luận:
Khi mua máy, người ta đã kèm trong đó 1 bộ điều khiển Wiimote+ Nunchuck rồi (chứ ai mà bán máy không?) ---> 10 máy suy ra sẽ có 10 bộ điều khiển.
Mua thêm 3 bộ điều khiển 1tr/bộ, 5 cái Wiimote 800k/cái và 2 cái tay cầm GameCube 200k/cái. Tổng cộng là 7tr4 ( lớn quá thì phải) bạn thấy ý tưởng này sao?
Cần chia khu ra: Khu multiplayer và khu Single player. Multi thì > 2 người/máy, single thì 1 người 1 máy, giá cả cũng khác (chắc rồi).

Tình huống đặt ra
Giả sử quán đông khách, khu multi 5 máy thì 3 máy đều có 2 người/máy --> xài hết 6 bộ điều khiển rồi (còn nếu 5 máy đều có 2 người thì hơi khó nếu mới bắt đầu). Còn 4 bộ là quá đủ để cho khách chơi Single :)
Tương lai nếu đông quá thì khi đó sẽ tính sau.

Bác mua Wiimote lẻ để làm gì? :-/ Bao nhiêu game cần có cả Nunchuck nữa mà (đại đa số, cũng 85%).
Tôi nghĩ mua 10 máy, mỗi máy 2 bộ Wiimote + Nunchuck là được => mình fải mua thêm 10 bộ, tổng là 10 triệu 1 để mua tay cầm.
Nếu mà cửa hàng đang không dùng hết máy, còn thừa tay Mote+NC mà ai muốn chơi 3 hay 4 người thì thu thêm fí.Cần thì mua thêm vài bộ GameCube Controller về dự phòng nữa. Nhưng tôi thấy tốt hơn là mua port chuyển tay PS2 => GCube Controller vì GCController dễ hỏng

Nobita!

Tuổi già, cáo lão ở ẩn...
xin lỗi anh em vì đã chen ngang...wii and you ở HN hả, vậy thì tốt quá, cố gắng mở một cửa hàng game wii nhé, anh em trong forum ở HN chắc chắn sẽ ủng hộ thường xuyên. Chúc cậu thành công :)
(sr, mù đặc về Wii nên không đưa ra ý kiến nào đóng góp, mà wii and you định mở quán ở đâu?)

VCE 2008 có tí wii sport do bọn panasonic tổ chức. Nếu bạn muốn có thể đến tham khảo :) nhưng bọn nó chơi = màn hình hơn 100 inch 8->

mình định mở ở Thanh Xuân và Hà Đông Nobita ạ.
về màn hình cái 21 in chắc là bé, mình đang nhờ người mua màn 29 China tầm 1,8tr chắc là đủ chơi.

Màn 21 inches thì đúng là bé thật. Nếu chơi Tennis chia đôi màn hình thì nhìn rất khó.

Nếu có khả năng bạn nên mua màn hình Wide 16:9.

Bạn cứ yên tâm. Anh em Hà Nội sẽ ủng hộ hết mình.

Có dịp nào di chơi với lũ bạn nhất định sẽ rủ chúng nó qua chơi.

Bạn nên bỏ khoảng 8 - 10tr ra thiết kế thêm 1 trang web quảng cáo.

Wii có lợi thế ở chỗ là tổ chức tiệc tùng theo lớp hay theo gia đình thì cực vui.

Tương lai nếu đông quá thì khi đó sẽ tính sau.
:em36:MOD nói hay quá mong là thế:clap2[1]:

vậy là 1 số vấn đề đã lên khung:
- Máy (loại J hay US, số thiết bị cần bổ sung .. )
- Diện tích ( chia 2 khu Sport và games khác ít không gian hơn)
- Giá thành ( 6- 8k)
- Các vấn đề kỹ thuật như sóng remote, lưu Mii,...

Còn các vấn đề như
- Trang trí , sắp đặt quán.
- Chọn mua những Games nào
- ... các vấn đề phát sinh chưa cụ thể hóa ra đc , hi hi

Mình sẽ tổng kết lại và đưa kế hoạch của mình mong các anh em góp ý thêm

Nên trang trí quán đơn giản, dùng tông màu trắng và xanh da trời (màu chủ đạo của Wii)

Tuy nhiên màu trắng rất dễ bẩn nên phải chú trọng 1 chút.

Bạn nên để 1 đến 2 phòng rộng đủ cho 1 nhóm khoảng từ 8-10 người.

Game thì giá thành rẻ nên ko quá phải bận tâm đến vấn đề này.

Các game top thì bạn nên mua đủ cho 8/10 máy thôi.

Nên tập trung vào các game có khả năng chơi qua mạng và party game. Tiếc rằng thể loại Platform Co-op Wii còn hơi ít.

Thi thoảng bạn nên tổ chức 1 giải WiiSport, Super Smash Bros Brawl hoặc Mario Kart Wii để tăng khả năng quảng bá...

Bạn định mở ở Thanh Xuân và Hà Đông thì hơi... xa quá. E mình ko đến đc. Nhg thỉnh thoảng có tổ chức event chắc chắn mình sẽ qua giật giải ý chứ. Nếu mới mở tốt nhất nên có event đầu tiền là giảm giá từ 30 -> 40% phí giờ chơi trong tuần đầu khai trương.
Topic của bạn có nhiều ng góp ý thế cơ mà. Cố lên nhé

Nobita!

Tuổi già, cáo lão ở ẩn...
tớ cũng thấy mở ở Thanh Xuân thì hơi xa, hơn nữa quanh đấy ít học sinh ở độ tuổi khoái chơi điện tử, mà toàn là đại học Ngoại Ngữ, Đại học KHTN,...hơn nữa ở khu vực đó anh em vẫn còn chưa được "mở mang đầu óc", vẫn trung thành với các quán PS2 cổ lỗ (hồi xưa tớ học ở Thanh Xuân nên cũng biết khá rõ), e lúc mới mở khó thu hút được khách. Wii and you có phải nhà ở gần đấy không? Nếu phải thì đành chịu, còn nếu không thì tớ thấy nên chuyển chỗ sang gần hotgame ý (gần trường Ams và Giảng Võ), có lẽ vậy thì hay hơn.

lemonadess

Banned
Mù đường Hà Nội nên miễn bàn về vị trí. Chỉ biết là mở chỗ nào đông học sinh phổ thông thì dễ "ăn". :D
Wii là của Nintendo, nên "đồ chơi" đi theo cũng nên có mác Nintendo, thế nên ko nên mua tay cầm PS2 rồi chuyển qua GC.
Nếu có đủ vốn thì bạn nên đầu tư 1 máy 2 bộ điều khiển. Tivi 29 inch. Phòng VIP thì 32 -40 inch :D
Giải thi đấu thì fải từ từ chớ. Nhiều khách mới làm quen với Wii thì sao đấu :D Nên cố gắng giữ khách quen trong 1 tháng rồi hãy tổ chức. Bỏ chút tiền quảng cáo trên báo cũng được đấy chứ :)

lemonadess

Banned
Xài mạng FPT chăng? Nhiều người đánh giá cao nhà cung cấp này. 10 máy thì phải chọn gói dịch vụ sao cho khi chia ra thì mỗi máy tốc độ download khoảng >300kb/s là không sợ lag :)

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN