Kỷ niệm chiếc PC đầu tiên...

Cửa hàng game Nintendo nShop

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
Nhớ hùi còn nhỏ, lần đầu tiên đụng tới cái PC chính là năm 1996 (lúc đó mình học lớp 3 thì phải). Cấu hình cũng siêu khủng lắm:

Monitor 14 inch
CPU Pentium Pro 200 Mhz
Ram 16 MB
HDD 2,1 GB
CD (mấy X hok nhớ, nhưng hình như ko trên 8x)
FDD
Máy chạy win95 nhưng đa số mỗi lần mở máy lên toàn load DOS và NC để chơi game thôi :)) Game ngày trước thấy trò nào cũng phải load qua dos hoặc nc hết =.=! Chả có mấy game thực sự là của Window

Máy mua hùi đó khoảng 1500 $ thì phải, nghĩ ông bà già lúc trước chịu chơi ghê :)) Nào ngờ làm 1 phát xài 3-4 năm sau cũng ko chịu đổi :| năn nĩ gãy lưỡi thì được nâng cấp lên ram 64 MB và card VGA rồi PCI (hok có express nhe :)) ) để có thể chạy window 98 :|

Giờ cấu hình PC khủng hơn ngày trước nhiều Core2 Duo, ram 2GB VGA Gefore9... nhưng đôi lúc nhớ lại chiếc pc đầu tiên ngày nào thấy cũng xao xuyến. Cái thời vật vã pc cùi này với Warcraft 2, rồi đế chế (đặt biệt là đế chế, máy yếu nên xây lính 1 tí là lag điên cuồn :)) ). Ra hàng mua đĩa toàn phải hỏi: game này có cần card 3D ko chị =((

Thế còn PC đầu tiên của bạn cấu hình ra sao ?

cái PC đầu tiên của tui là:
Monitor: 14"
CPU: 486
Ram: 16Mb
HDD: 32Mb
CD hông cóa
FDD với cái ổ đĩa hình như là 3.5"
nghe nói lại là mua sau giải phóng 2-3 năm gì đóa và giá tới 10 cây vàng lận (hông biết là nói thiệt hay nói chơi nữa :em04:). Tui toàn dùng nó để đánh chử chớ chả chơi gì được, chạy Windows 95. Bây giờ vẫn còn giữ những bộ phận của nó đây nà (CPU, Main, Ram ):em36:

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
Bác rồng con nhà giàu quá :(( Thời 486 ai mà có PC là đại gia á :-ss Mà bác giữ tốt, sau khi em để dành đủ tiền đổi P3 thì đã tống nó về quê bán mất đất =((

admin giống tớ ở chỗ mua game là hỏi co' cần card 3D ko ?
Đĩa game hồi đó 120-150k / đĩa, mắc chết đi dc. Ko hỏi kỹ mua về có nước cắn lưỡi tự tử =)) Nghĩ lại thấy chuối cả nải cái câu: "Game này có cần card 3D hem chị" >___< Ôi tuổi thơ :))

fly_us

Nấm bình thường
cấu hình cái PC đầu tiên có hồi năm đâu 1990 thì phải

Màn hình không biết bao nhiêu inch trắng đen :|
CPU 286
Ram 1MB
Ổ cứng ko có :|
Ổ mềm thì chỉ có loại 5" 1.2MB, mà gia tài có được 1 hộp Maxell được tặng hôm sinh nhật.

Còn chạy DOS 4.0, soạn thảo văn bản bằng lệnh Copy Con, sau này khá tí thì có Sidekick. Gia tài game thì có đúng 2 cái là Prince of Persia và Space Invaders :x

@rongcon: sau giải phóng làm gì có 486, lúc đó 8086 còn chưa ra đời nữa là :))... Mà lúc 486 ra đời thì máy tính trung bình khoảng 1000 - 1500 USD. Lúc đó đã thay cái máy thứ 3 rồi =))

@rongcon: sau giải phóng làm gì có 486, lúc đó 8086 còn chưa ra đời nữa là :))... Mà lúc 486 ra đời thì máy tính trung bình khoảng 1000 - 1500 USD. Lúc đó đã thay cái máy thứ 3 rồi =))
em đâu cóa biết đâu bác, sau khi em sinh ra đời thì nó đã có mặt rùi, và việc mua sau giải phóng và giá tiền là do người lớn trong nhà nói lại mờ :em04:

Sorry spam nhưng mà em nhớ là máy 486 ra đời năm 1989, như vậy là người nhà em đã nhớ lộn rùi :em33::em33::em33:. Nhưng mà như vậy vẫn là sau giải phóng mà hen :em19:. Em vẩn còn cái CPU 486 với cái PII nà :em36:

P.s: bác fly_us ơi cái 8086 năm 1978 đã xuất hiện rùi mà

fly_us

Nấm bình thường
đại gia fly_us ^:)^
đại gia cái gì, sau cái 286 cùi đầu tiên xài hơn 3 năm thì được đổi cái 386. Sau đó là quá trình vọc, suốt ngày xách đi đổi đồ bù tiền (toàn nhịn đói lấy tiền ăn xài kiểu này =))) nên cuối cùng là đổi thành nguyên cái máy 486 mới mà tốn thêm cũng ko nhiều... À ko phải 486, mà là AMD K5 mới đúng. Chơi Virtual Fighter lúc đó hả họng tròn mắt, card Voodoo 1 thời :x

8086 thì đúng là 7x, có điều 486 tuốt sau này lận. 1989 thì nó mới ra đời ở phòng thí nghiệm thôi, còn ở VN máy tính còn hiếm lắm, còn 286 không.

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
em xài đời pentium pro mà card chỉ là rivar (hem bik đúg hok) bộ nhớ 4MB thôi :((
Cài win98 nâng dải màu lên 16 bit thấy đẹp mê hồn rồi :)) Game 3D lúc đó thì chỉ là giấc mơ :-ss

Vintendo

Nấm nhỏ
Cái máy PC đầu tiên của tớ này ^^!! Mua năm 1997 - 1998 gì đó
CPU : Celeron 500Mhz
Ram : 64 MB
VGA : S3 4MB
HDD : 5 GB
Monitor : 14 inch
Máy này chạy Windows 98, nhớ cái ngày đó toàn là chơi Đế Chế, Mario, Duke Nukem, DOOM 1 - 2, .... Nhớ quá trời quá đất .... :x

espeon

V.I.P Member
Sao mọi người nhớ đc cấu hình thế, mình chả biết cấu hình là gì cho đến năm kia :))

Nhớ ngày trước có trò "Cứu chó" trên DOS với cái trò flash game mà sắp xếp cho quả bowling đè vỡ chậu cá vàng ấy, 2 game đầy tính trí tuệ, giờ chả biết tìm đâu 8->

Vintendo

Nấm nhỏ
em xài đời pentium pro mà card chỉ là rivar (hem bik đúg hok) bộ nhớ 4MB thôi :((
Cài win98 nâng dải màu lên 16 bit thấy đẹp mê hồn rồi :)) Game 3D lúc đó thì chỉ là giấc mơ :-ss
Riva của thèng nVidia hả ? Hay của ai ? ;))
Win 98 ngày nó nâng dải màu lên 16 bit nhìn lung linh kì ảo :-* Hồi ấy được ông cậu cho cái đĩa Zeus Master of Olympus, thế là chơi tối ngày ;)) Lại còn thêm cái TạcDăng, Hercules, Virtual Cops 2 ..... nhiều lắm ;))

# : Nhớ ngày ấy có 3D bắn súng (DOOM 1 - 2, Duke Nukem, ....) mà ???

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
Hình như của nVidia :D Xài win95 màn hình 256 màu quen zùi nhảy lên 16 bit thấy tê :D
Hồi đó có 3 thằng là nVidia , Ati và Voodoo thì fải :D Cấu hình máy nhớ là tại vì fải ôm cái pc xài suốt mấy năm trời, để dành từng xu và năn nỉ gãy lưỡi để nâng cấp máy lên nên mới nhớ cay vậy :))

Virtual Cops 2 hùi trước chơi fê, nhưng thix RTS hơn, chuyển từ warcraft lên đế chế thấy như 1 cuộc cách mạng đồ họa :)) Đua xe thì Road Rash (hình như gõ sai thì phải >.<) chuyển wa moto Racer đồ họa lung linh :x

Vintendo

Nấm nhỏ
Hình như của nVidia :D Xài win95 màn hình 256 màu quen zùi nhảy lên 16 bit thấy tê :D
Hồi đó có 3 thằng là nVidia , Ati và Voodoo thì fải :D Cấu hình máy nhớ là tại vì fải ôm cái pc xài suốt mấy năm trời, để dành từng xu và năn nỉ gãy lưỡi để nâng cấp máy lên nên mới nhớ cay vậy :))

Virtual Cops 2 hùi trước chơi fê, nhưng thix RTS hơn, chuyển từ warcraft lên đế chế thấy như 1 cuộc cách mạng đồ họa :)) Đua xe thì Road Rash (hình như gõ sai thì phải >.<) chuyển wa moto Racer đồ họa lung linh :x
Em còn nhớ cay hơn anh Bảo, cái máy vi tính cũ đó đã gắn bó với em cho đến khi em lên lớp 7 =)) Đến tận lớp 7 rùi, bạn bè hỏi mày có biết War III, FIFA 06 ko mà vẫn lắc đầu =))

Voodoo ngày đó mắc lắm thì phải ????

fly_us

Nấm bình thường
Riva TNT hồi đó là dòng card phổ biến nhất. Ati thì có ATI Rage, Voodoo là trùm với Voodoo 3D. Ngoài ra còn thằng cóc ổi mía ghim S3 nữa, hồi đó xách cái card S3 3D trio đi ra ngoài Phong Vũ bảo hành, nó sửa ko được đổi cho cái Voodoo mừng hết lớn =))

Game mà đó giờ đồ hoạ nhớ hoài là Tomb Raider :x. Có điều game thích nhất là Alone in The Dark 2, vừa chơi vừa sợ dù là 2D :))

troy28790

Banned
cái của tui có là năm 1997.Lúc đó mua được 1 năm là có starcraft để chiến liền
cấu hình ko nhớ rõ lắm hình như là
Pentium mấy ko nhớ 1.0GHz
RAM 128MB
HDD 40GB
CDrom 32x hay sao ấy ko nhớ nữa
1 cái flopy disk nữa
1 cái monitor 14 inches
1 cặp loa chả nhớ hiệu

Unicorn9x

Nấm nhỏ
hồi nhỏ mù máy tính hình như em lên lớp 5(2k-2k3??) thì bên mỹ gửi về thì phải?
cấu hình
cpu amd 2.4ghz
ram 256
hdd 20gb
nói chung là vào lúc đó thì cũng khá chạy dc win xp:))

Nobita!

Tuổi già, cáo lão ở ẩn...
cái của tui có là năm 1997.Lúc đó mua được 1 năm là có starcraft để chiến liền
cấu hình ko nhớ rõ lắm hình như là
Pentium mấy ko nhớ 1.0GHz
RAM 128MB
HDD 40GB
CDrom 32x hay sao ấy ko nhớ nữa
1 cái flopy disk nữa
1 cái monitor 14 inches
1 cặp loa chả nhớ hiệu
Ủa, hồi đấy mà máy đã mạnh vậy sao? Cái máy đầu tiên của tớ chẳng nhớ là có từ bao giờ nữa, lâu quá rồi mà, ổ cứng chỉ có 1GB, đó là vào những năm 95-96 gì đấy. Sao có mấy năm mà ở cứng nó lên tận 40GB nhỉ?

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN