Kỷ niệm ko chút nào quên ! Bạn đến với Pokémon thế nào ?

Cửa hàng game Nintendo nShop

Bạn biết đến Pokemon từ đâu ?

• Số thành viên bình chọn
    76

boyson5012

N-Club <span style="color: rgb(255, 0, 0);">MarioK
Em thì biết đến "Pikachu" đầu tiên khi xem hoạt hình trên VTV3 :)) Nhưng hồi đó cũng chỉ xem như bao thằng con nít khác chứ có hiểu gì đâu, rồi cũng đú đởn mua cả đống đồ chơi về nghịch :">. Sau này lên cấp 2 thấy thằng bạn thân (bây h vẫn học cùng nhau) mang bản Silver cùng cái gbc đến lớp chơi mình mới thấy hay hay nhưng hồi đấy mới quen nên nó đêk cho chơi :em27: Mấy hôm sau có thằng giới thiệu đĩa pkmn collection mới cài vào máy và gần như sướng điên khi install thành công. G/S là 2 bản pkmn đầu tiên em chơi và cho tới bây h vẫn là 2 bản em thích chơi nhất ( chơi đi chơi lại bao nhiêu lần mà vẫn ko chán :em36: )

NKid

V.I.P Member
Mình là trường hợp biết game Pokémon nhiều hơn là biết Pokémon anime :D

Bản Pokémon đầu tiên được đụng tay vào là Pokémon Yellow. Hồi đó có đứa bạn bảo rằng có cái máy chơi game hiển thị được hình ảnh, mình nghe mà bán tín bán nghi vì thời đó máy Brick chỉ toàn hình khối, ngoài ra làm gì có máy cầm tay nào hiển thị được hình? Mà lúc đó mình đang mơ ước có cái máy brick kia :| (Lưu ý là mình thuộc diện vùng sâu vùng xa ;)) ) Rồi bẵng đi một thời gian, gần như quên lun thì thằng bạn mang vô thiệt. Một cái máy hiện được hình rõ ràng, cách chơi thì kì lạ, cứ thảy cái gì ra để bắt cái gì vô... Rồi cứ hối nó bắt thêm, kiếm tiền mua thêm "quả cầu" :))

Một thời gian sau nó chơi xong rồi thì cho mình mượn chơi. Trong đó là cả một thế giới rộng lớn với bao điều kì bí tha hồ cho mình khám phá, đôi lúc mình còn nghĩ mình đang tự do trong thế giới đó. Với trình độ tiếng Anh ít ỏi, hiểu biết về game RPG gần như con không, mọi thứ chỉ là mò mẫm... Đến độ khi bí ở Rock Tunel, đọc mấy dòng chữ từ NPC thì đoán là phải có...Team Rocket để bay qua đó :))

Nhờ đứa bạn quá ư là tốt, cho mình mượn suốt cả năm ròng, (đến độ mẹ hỏi "mày mua cái đồ quỷ đó của thằng nào, trả nó lấy tiền lại. Học hành không lo, có ngày tao quăng xuống sông...", nói kiểu gì cũng không chứng minh được :)) ) nên cuối cùng cũng hoàn thành game. Sau đó là chơi đi chơi lại riết nhưng đâu có dám chơi công khai, toàn đợi cả nhà đi ngủ rồi mở cửa sổ lấy ánh đèn đường cách đó...100m đặng mà soi. Hình thì dưới cả mờ ảo, vừa đi vừa đoán vị trí, đụng tường thì nó phát ra tiếng kêu đặc trưng nên biết mà thử chỗ khác... cứ thế suốt mấy tháng trời :-s

Vẫn chưa đã ghiền, một hôm lôi giấy ra, chắp lại rồi vẽ bản đồ toàn Kanto, mỗi ô gạch tương đương một ô nhỏ trong giấy. Giờ nghĩ lại mà sợ chính mình :))

Rồi băng hư, tìm chỗ sửa chì chẳng có chỗ nào...mở được con ốc của nó. Mình lại lang thang ngoài hàng băng điện tử, mơ ước tìm được cuồn băng (NES) có game Pokémon, có...save. Rồi Trời không nỡ để mình buồn nên đã "ban cho" mấy tựa game Pokémon...Y2K, mua về mừng rỡ bao nhiêu thì lúc vô game hụt hẫng n lần bấy nhiêu :((

Dần dần cũng phải chấp nhận, cho đến khi "hàng" (Pokémon Crystal) về thì đang buồn bao nhiêu bỗng mừng rỡ n+1 lần bấy nhiêu. Thế là tiếp tục...cày :))

Giờ có GBA rồi, lúc đầu cũng quý lắm, cứ tưởng nằm mơ. Nhưng dần dần lại thấy chán vì mọi thứ quá dễ dàng. Hồi đó muốn có băng mới phải chờ em thằng bạn về thăm nhà, tranh thủ chơi mọi lúc vì nó mà về thì nhịn đói. Giờ ROM tràn lan, walkthrough luôn sẵn sàng, cheat đầy rẫy, thấy bọn nó hack ra những thứ mà mình cày hoài vẫn không ra là lòng hết muốn chơi. Đúng là "thiếu mới thấy quý" :(

gameboy89

V.I.P Member
Hình như đã có topic "bạn đến với Pokemon như thế nào" của DIABLO?

http://nintendovn.com/forum/showthread.php?t=1977
Đọc câu này lại nhớ đến hồi mình tham gia 4rum vì trong này có thảo luận pkm và 1 cái ji` đó gọi là FC có thể cop game hok cần mua băng :)) ! Hồi đó post những bài đầu tiên trong box pkm bị Es chặt chém kinh wa' :bash[1]: , làm bay mất 1 topic GameShow của mình :-"

Thằng bạn thân cùng lớp có cái GBA SP đang chơi Ruby.Em thân nên đc mượn 15'.Từ đó mê lun, quyết tâm làm 1 cái GBA.Có thể nói Pokemon cũng đã đưa em đến thế giới Nintendo, forum Nclub.

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
từ...báo :)), hồi đó có tạp chí "Ba lô xanh" không biết có ai còn nhớ không, trong đó có giới thiệu về Pokemon, rồi sau đó VTV3 chiếu thì mình hiểu rõ hơn về thế giới của Pokemon, sau đó là một lô sản phẩm ăn theo: đồ chơi, card, truyện chữ =)) ... cũng bổ sung thêm kiến thức cho mình, nhưng quan trọng nhất vẫn là giả lập ^^

hồi đó mượn được đĩa Pokemon collection thì chủ yếu là chơi trò tưng bóng và emu pokemon, nhớ hồi đó cũng chơi đủ hết 4 bản của hệ 1 - Blue, Red, Green, Yellow :x (chơi đủ luôn chứ không phải là chơi thử đâu ^^) còn 2 bản của hệ 2 thì không chơi vì bị lỗi nhân vật xoay lung tung, sau này mò được cách chơi bản Crystal thì bỏ hẳn mấy bản kia để tập trung vào Crystal vì nhìn đẹp hơn :clap2[1]: và là bản đầu tiên cho phép chon nhân vật là nữ :x (hồi đó cũng không biết có bản Crystal trong đĩa nữa vì nó ở biệt lập quá, cộng thêm không chơi được nên không quan tâm :em25:)

sau 2 năm chơi Crystal thì vào một ngày trời không được đẹp ổ cứng đã vĩnh viễn ra đi kéo theo toàn bộ những gì mình đã tích cóp được :em20:

boyson5012

N-Club <span style="color: rgb(255, 0, 0);">MarioK
tưởng trong đĩa collection chỉ có bản Silver bị lỗi xoay xoay thôi chứ :em36:
Nhớ cái hồi mới chơi pkmn nản thật, đầu tiên chơi Silver thấy nhân vật xoay xoay ko để ý cho đến lúc tới gym Cienwood thì mới ngớ người ra vì bị lỗi ko đẩy đá đc :(( thế là phải quay sang chơi Gold :((

Đầu tiên là mình coi tập đầu của pokemon hồi năm lớp 5 :em17:, sau đó lên lớp 6 tự nhiên wen mấy thằng bạn nó chơi game boy :em28:,hồi đó đâu biết game boy là j`,cái thấy nó chơi game pokemon,khoái wá mượn chơi thử thành ra ghiền,từ đó là bản Blue+red ,Gold+silver+crytal ,ruby+emerald ,fire red ,diamond+platinum mình chơi hết,thành ra thành fan của nintendo luôn rồi,đang tính mua Wii nh mà sợ chơi ko học nổi,năm nay là năm 2 rồi T~T
Hồi đó chỉ có 1st gen với 2nd gen là băng gốc thôi,còn 3rd gen thì game lậu,chơi ăn mất save miết :em25:

wow_wow

Thành viên lâu năm
Mình biết tới Pokemon từ hoạt hình , lúc đó mới lớp 1 gì à, coi rồi ghiền lun :">
Bẵng thời gian sau ngán coi, chuyển qua digimon rồi pokemon cũng bị quên lãng từ đó:))
Xong, sau khi mình có máy tính có mạng , thì bạn bè mới giới thiệu pokemon fire red :x Bắt đầu từ đây mới lên mạng tìm kiếm thông tin về pokemon :)) rồi ghiền lun :x
Nói chung mình bắt đầu là fan của pkm cách đây ko lâu, chỉ 2 năm là cùng :">

Ultimate

Nấm nhỏ
Mình biết tới Pokemon từ hoạt hình , lúc đó mới lớp 1 gì à, coi rồi ghiền lun :">
Bẵng thời gian sau ngán coi, chuyển qua digimon rồi pokemon cũng bị quên lãng từ đó:))
Xong, sau khi mình có máy tính có mạng , thì bạn bè mới giới thiệu pokemon fire red :x Bắt đầu từ đây mới lên mạng tìm kiếm thông tin về pokemon :)) rồi ghiền lun :x
Nói chung mình bắt đầu là fan của pkm cách đây ko lâu, chỉ 2 năm là cùng :">
Bác bằng tuổi tui phải không(92)?Thế thì phải lớp 3 chứ,tôi nhớ lớp 3 mới bắt đầu chiếu Pokemon mà,tôi bỏ lỡ tập đầu tiên mới tức:(((xem từ chỗ thằng Ash bị Pikachu giật cháy đen người :)),lúc đó tôi cứ nghĩ Pikachu là con thỏ biến dị:)).Từ khi Pokemon chiếu là tôi mua hàng lô cái gói bên trong có hình Pokemon cắt sẵn về về gấp,sưu tập nhiều lắm,nhưng vứt bừa bãi quá ông anh rình lúc tôi đi học đem đốt hết :-w.Giận nhau cả tháng luôn^:)^
Còn Pokemon game thì biết từ hồi lớp 5,thàng bạn nó có cái GBC chơi Pokemon Yellow có Pikachu đi theo nhìn hay lắm,thế là lúc nhà có PC là bảo nó cop cho cái giả lập GBA,từ đấy mới biết chơi Pokemon lần đầu tiên.Hồi đấy chơi Firered,vì nó có hình Charizard,tiếng nhật nên chả hiểu môte gì,cũng chẳng biết type tiếc gì ráo,tới chỗ vượt qua con Snorlax phải mò cả tháng :)).Còn nhớ đánh đến E4 mình cầm mỗi con Kadabra 7x mà thắng hết mới tài:))(thực ra là nhờ cái Save state,rình miss với crit)

tui gặp pokemon lần đầu tiên là ở trên hoạt hình.sau đó tui bắt đầu chơi pokemon rùi phê luôn,trò gì mà vừa hay,vừa dễ chơi(do bản nào cũng như bản nào)

:D Sau khi để dành dụm đủ tiền, mua lại được cái máy Gameboy Color của thằng bạn, chưa biết chơi trò gì thì nó khuyến mãi thêm cho cái băng Pokemon Yellow, rùi từ đó là dán mắt vào mà chơi sáng đêm :D, mém bị papa dẹp vì tội soi đèn pin chơi game lúc 2h sáng.

espeon

V.I.P Member
Bác bằng tuổi tui phải không(92)?Thế thì phải lớp 3 chứ,tôi nhớ lớp 3 mới bắt đầu chiếu Pokemon mà
Hai người hơn tôi một tuổi phải ko (93)? Thế thì lớp 2 đã có rồi, vì tôi nhớ như in một chiều lớp 3 đi học về mở Tivi lên thấy Cha-man-đe với Bun-ba-sát với Sờ-qui-ri-tu =) Mặc dù hồi ấy tiếng Anh mình chẳng bằng ai những đã cảm thấy một sự sỉ nhục to lớn rồi =)

Nào là Gi-a-la-đốt Rồng điên, nào là Cá chép vua, nào là King-cờ-le,...=))

Việt Nam dịch ra nghe khủng thiệt, hên là hùi đó mình hông coi anime, chỉ chơi GBC thoai :D. Sau khi chơi xong lúc đó mới tìm truyện để đọc, tập anime đầu tiên về Pokemon mà mình coi là Mewtwo Strikes Back :D

wow_wow

Thành viên lâu năm
Hai người hơn tôi một tuổi phải ko (93)? Thế thì lớp 2 đã có rồi, vì tôi nhớ như in một chiều lớp 3 đi học về mở Tivi lên thấy Cha-man-đe với Bun-ba-sát với Sờ-qui-ri-tu =) Mặc dù hồi ấy tiếng Anh mình chẳng bằng ai những đã cảm thấy một sự sỉ nhục to lớn rồi =)

Nào là Gi-a-la-đốt Rồng điên, nào là Cá chép vua, nào là King-cờ-le,...
À hình như chính vì lý do đó mà tớ bỏ PKM 1 thời gian coi =))=))
Nghe VN dịch vừa con nít vừa kinh dị =))
Ko nhớ rõ lớp 1 lớp 2 j đó nữa nhưng nhớ hùi đó rõ ràng PKM bị lép vế so với Digimon
Phần 1 Digimon hay hơn nhiều :">

Ultimate

Nấm nhỏ

Nào là Gi-a-la-đốt Rồng điên, nào là Cá chép vua, nào là King-cờ-le,...=))
Đấy là còn nhẹ nhàng chán,xem mấy cái CD anime của VN dịch mới ớn,tại nó dùng bản dịch sẵn của TQ nên dịch tên Pokemon luôn,còn nhớ mỗi Pikachu là giữ nguyên tên :)).Này thì Rồng một sừng(Phydon),Rồng đổi màu(Kecleon) nè :)).Bản phim chiếu trên VTV3 hình như là của bên Mĩ thì phải,vì thế tên mới là Bulbasaur

Nhớ hồi đáy kết cái bài Ending Best Friend,cực hay và cảm động(cảnh Chamander với Ash ngồi trong hang ấy) giờ tìm mãi trong Youtube không có,toàn người khác hát :((

PS:es nhầm à,nếu cậu lớp 3 thì lúc đó tôi phải lớp 4 chứ

Miles Edgeworth

Thành viên lâu năm
Mình nhớ là lúc bé (lớp 1,2) thì toàn xem anime trên VTV3 với ông anh toàn mua đĩa Tàu(tiếng Tàu luôn) về xem,cộng với truyện chữ nữa nên mình mới dần dần tìm hiểu.Sau này tự dưng được một anh cho cái đĩa PKM Collection,có từ đầu đến tận Silver luôn \:D/.Anh tớ chơi phải 3 trăm mấy tiếng ấy,kinh khủng :|.Sau rồi cái máy tính cũ đó vấn đề quá,nên thay đi luôn cùng với thành quả lao động của anh tớ..
Nhớ còn lần anh tớ chơi trên GBA ngang,mình lúc đó đang tức ảnh nên tự dưng lúc đó lấy máy bấm new game rồi save lại,nghĩ lại giờ ân hận thật..

Ultimate

Nấm nhỏ
Mình nhớ là lúc bé (lớp 1,2) thì toàn xem anime trên VTV3 với ông anh toàn mua đĩa Tàu(tiếng Tàu luôn) về xem,cộng với truyện chữ nữa nên mình mới dần dần tìm hiểu.Sau này tự dưng được một anh cho cái đĩa PKM Collection,có từ đầu đến tận Silver luôn \:D/.Anh tớ chơi phải 3 trăm mấy tiếng ấy,kinh khủng :|.Sau rồi cái máy tính cũ đó vấn đề quá,nên thay đi luôn cùng với thành quả lao động của anh tớ..
Nhớ còn lần anh tớ chơi trên GBA ngang,mình lúc đó đang tức ảnh nên tự dưng lúc đó lấy máy bấm new game rồi save lại,nghĩ lại giờ ân hận thật..
Chơi kiểu này ác thật,nhỡ trong file save đấy có con shiny nào thì:myemo0129:

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN