Mod màn hình backlit (của GBA SP 4 đèn) vào máy GBA Original

Cửa hàng game Nintendo nShop

Mario

Thành viên lâu năm
Chào các bạn ^_^ như chúng ta đã biết các đời máy của dòng Gameboy Advance bao gồm: GBA, GBA SP 2 đèn (font light) và 4 đèn (backlit), Micro. Mỗi một chiếc máy đều có điểm ưu và nhược riêng biệt. Nếu như Máy GBA SP 4 đèn với màn hình rực rõ thì GBA Original (máy ngang) lại tối thui nhưng thiết kế thoải mái khi thao tác bấm phím trong game hành động, song đấu.

Trong quá khứ, đã không ít các game thủ đã tự mày mò và mod đèn cho cho máy GBA ngang, bởi một lý do đơn giản, họ muốn chơi game hành động thật thuận tiện trên chiếc máy này. Thường thì họ sử dụng đèn của máy GBA SP 2 đèn là font light hay đèn của các màn hình điện thoại Nokia trắng đen và đèn LED. Tuy nhiên đã có lần mình "sang" hơn khi sử dụng cả đèn của DS Lite ^_^

Nhưng trong ngày hôm nay mình không đề cập đến vần đề mod đèn cho màn hình. Mà mình xin giới thiệu đến với các bạn chiếc máy của mình đã được mod cả màn hình backlit GBA SP 4 đèn qua.

Không quá khó để nhận ra màn hình rực rỡ của backlit. Đây là hình chụp trong giai đoạn thử nghiệm.

Còn đây là máy đã hoàn chỉnh.

Hẳn các bạn đang đặt ra một nghi vấn, liệu có hao pin không ? Mình xin trả lời. Theo kinh nghiệm của mình thì màn hình backlit không hao như đèn font light khi sử dụng một tuýt đèn để chiếu sáng. Chính vì điều đó, nhiều người lầm tưởng pin của máy 4 đèn xài lâu hơn pin máy 2 đèn, sự thật là không như vậy mà chính như điều trên mình đã nói. Vì thế các bạn không hề phải lo vấn đề hao pin.

Trong quá trình sử dụng chiếc máy này, mình phát hiện ra một lỗi rất thú vị ^_^ đó là khi cắm băng china dỏm vào thì máy sẽ chớp tắt màn hình liên tục, nguyên nhân này mình không lý giải nỗi ?? Nhưng đối với bất kỳ một băng gốc nào thì điều đó không hề xảy ra. Tất nhiên mình cũng đã thử qua hai loại FlashCard thông dụng là EZ Flash 4 và SuperCard thì không xuất hiện triệu chứng trên. Hjhj ^_^ nhờ đó mà vô tính ciếc máy này trở thành một công cụ thử băng giả ^_^ Đây không phải là lỗi riêng của một hệ thống máy, mà nó tất cả các main và màn hình khác khi lắp vào đều bị như thế. Một lỗi khá thú vị và hữu ích ^_^

Đây là sự khác biệt của GBA mod Font Light (đèn của GBA SP) và GBA mod Backlit (màn hình 4 đèn)

Một câu hỏi khác được đặt ra nữa là có thể chỉnh mức độ màn hình sáng tối không. Điều đó được nếu chế thêm công tắc nhưng lại mất tính thẩm mỹ của máy khi đục thêm lỗ. Mình để màn hình mặc định là mức vừa phải giữa 2 chế độ thường và sáng như của máy 4 đèn.

Mình không muốn mod cả pin GBA SP hay DS vào sẽ làm mất tính thẩm mỹ chiếc máy vì phải chế thêm chỗ để xạc pin. Đành phải chịu khó sử dụng pin tiểu (nếu thích thì mua pin xạc) ^_^ Tuy nhiên lợi ích mang lại là màn hình tuyệt đẹp và dễ dàng thao tác trong game hành động và song đấu mà không hề sợ mỏi tay cũng như mất hứng khi thưởng thức game có nhịp độ cao. Cảm ơn các bạn đã quan tâm bài viết hôm nay.

có cái này thì tiện quá đúng là SP hay micro sử dụng chán hơn GBA Original nhiều dc vậy thì đã quá ...mà chi phí vs linh kiện thay thế có dễ kiếm k ông :"<

chipbaby911

Nấm nhỏ
mua 2 viên pin sạc được dung lượng cao là ko phải sợ hao pin ^.^ chơi chắc được cả tuần nhỉ, lúc trước chip mua cho gbc để chơi cả tuần mới hết pin :bleh[1]:

Mario

Thành viên lâu năm
tự mình tính nhận làm lấy tiền công kiếm sống qua ngày :( gần đây bán vé số ế quá, hủ tíu gỏ thì ai ăn cũng chê :sorry[1]: :(

nói đùa cho zui thui :D

afdf

Nấm nhỏ
Mod này khá là tốn vì cần 1 máy SP 4 đèn hỏng main mới có màn hình thừa để thay( chứ bt thay làm gì) + 1 gba ori @@ Trước em đã thấy vụ mod đèn cho GBA ori nhưng không thể sáng nét bằng mod màn của anh Mario . Chi phí mod này có tốn bằng mod Ds lite die màn trên thành GBA không hả anh

Mario

Thành viên lâu năm
nếu chịu chơi thì hoàn toàn có thể hy sinh 1 cái gba và 1 cái sp 4 đèn để làm nên chiếc máy hoàn thiện ấy. còn ko thì chờ kiếm dc xác gba và màn hình 4 đèn trong máy bị hư. ngoài ra hôm bữa mình có thấy trên eachgame hay là dealextreme có bán màn hình backlit, nhưng chắc là hàng của hãng thứ 3 thôi, ko thể sánh bì với của Nintendo dc

theo đánh giá của mình thì màn hình của 4 đèn Ique và Nintendo có 1 sự khác biệt. màu của màn hình Nintendo thì đậm nét (tông màu vàng chủ đạo) còn của Ique thì rực rỡ (tông màu trắng xanh chủ đạo), vì thế các bạn có thể quan sát và đánh giá theo sở thích của bản thân về gam màu sáng của mỗi màn hình trước khi thực hiện ghép nội tạng phẫu thuật cho máy :D

:yahoo[1]::yahoo[1]::yahoo[1]: , chờ tin anh mario ... cái SP của em bị mẹ lấy cho thằng cháu rồi....huhu...tiền dành dụm khá lâu, năng nỉ gãy lưỡi mới giữ lại đc 6 cái băng ( có của anh đó) . hiện giờ đang rất tủi thân, đành đem băng ra ngắm :em42::em42::em42:.........

Mario

Thành viên lâu năm
máy đẹp,,cái này nhìn thích hơn hẳn con micro :myemo0111:
thật tế là màu của màn hình micro hiển thị rõ nét hơn vì nó thu nhỏ nên có cảm giác như vậy

:yahoo[1]::yahoo[1]::yahoo[1]: , chờ tin anh mario ... cái SP của em bị mẹ lấy cho thằng cháu rồi....huhu...tiền dành dụm khá lâu, năng nỉ gãy lưỡi mới giữ lại đc 6 cái băng ( có của anh đó) . hiện giờ đang rất tủi thân, đành đem băng ra ngắm :em42::em42::em42:.........
chắc lâu lắm e ơi, kiếm máy nào mua đỡ đi

afdf

Nấm nhỏ
Trong nhà tự nhiên có nhiều máy Game boy quá mà chả có băng game luôn :( Mới móc đc 2 con gameboy advance , 1 con 2 đèn , 1 con 4 đèn mà toàn băng tàu mất save :)) Super card lite thì nhét không vừa , mod lại để nhét vào thì suýt tạch luôn :( Lại lượn lờ đi tìm mua băng game gốc về cày . Anh mario còn không để cho em với :myemo0111:

Nhân tiện cho em hỏi GBA SP 2 đèn thì nó hoạt động thế nào vậy anh , không phải do màn hình tự sáng mà do có đèn chiếu vào đúng không ạ @@

Mario

Thành viên lâu năm
a đang kiếm sc lite còn nguyên mà e mod rùi uổng thế :D

anh chỉ còn Tetris Advance, Wario Land 4, Megaman Battle Network 5 là băng gốc dư.

GBA SP đèn tương tự như GBA thường. Nhưng nó tuýt đèn chiếu sáng bên trong gọi là font light đó em

afdf

Nấm nhỏ
đùa chứ sao anh không bảo đăng mua @@ Mới mod tối qua xong :sorry[1]::sorry[1]: Đen thế @@ Vứt xó bao lâu thì không sao , chơi thì vẫn chơi đc thoải mái nhưng hình thức không đẹp thôi :bye2[1]: Con Megaman tầm bn hả anh .

Từ đời 4 đèn + ique trở đi màn mới tự sáng không cần đèn hả anh

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN