Phân vân giữa 3DS XL và PSP Vita !!!

Cửa hàng game Nintendo nShop

Thấy các anh em dạo này hừng hực chơi game off qá nên mình cũng muốn mua 1 con handheld cho có :) theo dự tính ban đầu thì sẽ mua em 3DS XL vì cũng khá thích máy game của hãng Nintendo nhưng muốn chơi game của 3DS cũng là 1 vấn đề về giá thành của băng 3DS . . . Em cũng lùng sục diễn đàn tìm hiễu về cách thức chơi , nào là FW , rồi Gateway và R4i rồi lại Roms , cũng khá phức tạp . Còn về Psp Vita thì giá ngang vs 3DS nhưng lại có nhiều game cấu hình cao và khá đẹp . Với tư cách là 1 người lần đầu tiên sắp mua 1 con HANDHELD cho mình . Anh em trên diễn đàn ai ghé xem thì giúp em chọn vì em cũng phân vân qá ko bik chọn cái nào . Mong mọi người giúp nhá :3

Nobita!

Tuổi già, cáo lão ở ẩn...
Cả 2 hệ máy đều có một thư viện game chất lượng; cậu sẽ đảm bảo tìm được game đúng với sở thích của mình cho dù chọn 3DS hay PS Vita. Nếu cậu hỏi nên chọn hệ máy nào thì có lẽ ý kiến sẽ hơi thiên vị vì đây là forum về Nintendo ^^. Tuy nhiên về vấn đề giá cả mà nói, cậu bảo băng 3DS đắt là không chính xác đâu. Game gốc bây giờ hệ máy nào cũng na ná nhau thôi, xác định không chơi lậu thì cứ tầm 800k-1m cho một game. Hơn nữa, thẻ nhớ của 3DS là loại SD, CỰC KÌ rẻ (tớ nhớ 8GB có đâu tầm 150k thôi), trong khi PS Vita trước giờ vẫn bị ăn chửi vì dùng thẻ nhớ đắt lè lưỡi, 8GB sẽ dễ dàng chặt của cậu tầm 600k+.

Rồi đến nhu cầu chơi nữa. Cậu chỉ quan tâm đến chơi game thôi hay còn muốn sử dụng handheld cho các việc khác nữa? Về mặt này thì Nintendo và Sony có hai lối đi khá biệt nhau từ những ngày đầu rồi, có lẽ không cần nói cậu cũng đã biết. Tùy sở thích mà chọn thôi :D. Nếu cậu chọn 3DS thì khi mua Gateway các thứ xong, có gì thắc mắc thì cứ lên đây hỏi, anh em sẽ giúp mà >:D<

8163264128

Thành viên lâu năm
Vita có vẻ it game. Nếu bạn thích VN, JRPG hoặc AJRPG thì mua Vita. Xem phim nghe nhạc cũng tốt. Nếu bạn biết tiếng Nhật thì càng tốt :P

3DS nhiều game hơn và nhiều người chơi hơn. Thể loại cũng nhiều.

@Nobita! ...Hồi trước m mua thẻ 4GB 200k ;_;

Tuỳ theo bạn thích thể loại game nào thôi. Víta thì đồ hoạ đẹp hơn lối chơi chặt chém nhiều. 3DS thì giải trí giá trị chơi cao. Bạn xem list game 2 hệ máy trước xem bạn thích thể loại nào hơn đã rồi hẵng chọn. Chứ vào forum này đa số sẽ khuyên bạn chọn 3DS XL

Nobita!

Tuổi già, cáo lão ở ẩn...
Vita có vẻ it game. Nếu bạn thích VN, JRPG hoặc AJRPG thì mua Vita. Xem phim nghe nhạc cũng tốt. Nếu bạn biết tiếng Nhật thì càng tốt :P

3DS nhiều game hơn và nhiều người chơi hơn. Thể loại cũng nhiều.

@Nobita! ...Hồi trước m mua thẻ 4GB 200k ;_;
Đắt vậy hả :(, thẻ SD mà mắc dữ vậy? Chắc cậu mua lâu rồi phỏng, chứ bây giờ SD lúc nhúc như lợn con ngoài chợ ý mà :D

Bik là thiên vị vì đây là 4rum của anh em Nintendo trong toàn nước mà . . mình đăng để tham khảo ý kiến anh em đi trước mình thôi :D à mà bữa h cũng lên youtube xem hàng loạt thông tin liên quan đến 3DS như 3DS unboxing rồi top 20 best game of 3DS . . . buồn cái là game bên 3DS mình thấy nó khá là khó hiểu vs lối chơi như của Pokemon những đời đầu cho đến Pokemon X/Y lun @@(em chưa tham khảo DS nhé) . . . lối chơi đi tìm đường rồi này nọ và còn các game khác mà em cũng ko hiểu lắm(em chỉ đưa ra suy nghĩ của 1 người mới thôi ko có ý chê bai game gì cả anh em đừng hiểu nhầm tội em) ,chứ k phải game kiểu đi cảnh, đánh nhau , bắn súng , hoạt cảnh sinh động, v.v như bên hãng PS . . .

ratmoonser

Thành viên lâu năm
Bik là thiên vị vì đây là 4rum của anh em Nintendo trong toàn nước mà . . mình đăng để tham khảo ý kiến anh em đi trước mình thôi :D à mà bữa h cũng lên youtube xem hàng loạt thông tin liên quan đến 3DS như 3DS unboxing rồi top 20 best game of 3DS . . . buồn cái là game bên 3DS mình thấy nó khá là khó hiểu vs lối chơi như của Pokemon những đời đầu cho đến Pokemon X/Y lun @@(em chưa tham khảo DS nhé) . . . lối chơi đi tìm đường rồi này nọ và còn các game khác mà em cũng ko hiểu lắm(em chỉ đưa ra suy nghĩ của 1 người mới thôi ko có ý chê bai game gì cả anh em đừng hiểu nhầm tội em) ,chứ k phải game kiểu đi cảnh, đánh nhau , bắn súng , hoạt cảnh sinh động, v.v như bên hãng PS . . .
game của Nintendo mà còn thấy khó hiểu vậy sao hiểu game PS Vita hả bạn :)) !!!!!

okasage

Nấm nhỏ
Mình khuyên bạn nên mua cả 2 để có thể trải nghiệm chân thực nhất $-)
p/s: mình đang sỡ hữu cả 2 hệ máy mà bạn đề cập, ko quan trọng là máy nhưn thế nào, quan trọng là mỗi hệ máy có game nào mình thực sự thích & muốn chơi thì hãy đầu tư, nếu ko có mục đích đó, mình khuyên bạn ko nên mua cái nào cả, vì bạn sẽ mau chán & bán đi ngay thôi ^^

bluke

Nấm bình thường
Nếu có điều kiện thì cả 2.
3ds thì cố kiếm con fw dưới 4.5 rồi đau tư cái gw.
Vita thì hiện tại game ít quá. Nhưng đồ hoạ nó đep hơn.

anminh

Nấm bình thường
Nghe bác chủ topic nói từ đầu tới giờ chắc không thuộc dạng rành được ngoại ngữ rồi, nếu vậy thì nên chơi PS Vita thì hơn vì game dễ chơi kể cả không biết E thì vẫn có thể phang nhau hay đá pes được rồi.
Mấy thằng em mình cũng vậy, đưa cho cái game 3DS nó cứ ngớ người ra không biết chơi thế nào mà đưa cho nó cái vita nó bật lên đánh tam quốc nhoay nhoáy.

whoryouman88

Nấm nhỏ
Có điều kiện thì mua cả 2. Mỗi hệ máy có 1 game độc quyền riêng. Nếu sau này có ý định tậu ps4 thì nên mua vita vì nó hỗ trợ crossplay. Nằm trong chăn chơi KH3, FF15 thì toẹt vời :)).
Có lẽ 1 phần cũng do sở thích chơi game. Từ lúc sắm 3ds rồi 3ds XL là mình bỏ xó con vita luôn. H cũng để làm chặn giấy :v haizzz

8163264128

Thành viên lâu năm
... Nếu vậy thì game Vita toàn Visual Novel với game Nhật.
Đầu tư lâu dài thì cứ 3DS.
Đắt vậy hả :(, thẻ SD mà mắc dữ vậy? Chắc cậu mua lâu rồi phỏng, chứ bây giờ SD lúc nhúc như lợn con ngoài chợ ý mà :D
Mới mua tháng trước :(

Thấy các anh em dạo này hừng hực chơi game off qá nên mình cũng muốn mua 1 con handheld cho có :) theo dự tính ban đầu thì sẽ mua em 3DS XL vì cũng khá thích máy game của hãng Nintendo nhưng muốn chơi game của 3DS cũng là 1 vấn đề về giá thành của băng 3DS . . . Em cũng lùng sục diễn đàn tìm hiễu về cách thức chơi , nào là FW , rồi Gateway và R4i rồi lại Roms , cũng khá phức tạp . Còn về Psp Vita thì giá ngang vs 3DS nhưng lại có nhiều game cấu hình cao và khá đẹp . Với tư cách là 1 người lần đầu tiên sắp mua 1 con HANDHELD cho mình . Anh em trên diễn đàn ai ghé xem thì giúp em chọn vì em cũng phân vân qá ko bik chọn cái nào . Mong mọi người giúp nhá :3
game của psp vita còn đắt hơn cả 3ds và không có cách nào để hack nhé. Nếu không có điều kiện mua game thì nên dùng 3ds fw4.5+gw

Tình hình là càng phân vân hơn nữa =.=" , PS Vita 1 game trung bình 4 hoặc 5 GB @@(WTF!!!) mà giá thành thẻ nhớ 4GB cũng hết 700k rồi (chưa nói 8G 16G 32G) , Vita hiện h vẫn chưa hack đc đồng nghĩa chơi game gốc = tốn cả trăm cho đến vài triệu nhưng đc cái đúng thể loại mình thích như kiểu đồ họa khủng và hoạt cảnh đẹp. Còn 3DS XL thì giá thành phụ kiện khá ổn , thẻ nhớ MAX G chỉ 450k(nếu mình nhớ k nhầm) rồi FC tầm vài trăm , nhưng h kiếm đâu ra 1 3DS XL FW 4.0->4.5 ??? Đồng nghĩa mua máy rồi mua thêm FC và thẻ nhớ để chơi game DS thôi còn mún chơi game của 3DS thì tốn vài trăm mua băng gốc =)) . Chưa nói về game của 3DS nữa =.=" toàn game RPG mình thì vẫn chưa rõ về dạng game đó vì trc h chưa bao h chơi . Mong anh em cho thêm vài lời khuyên !

rock

Nấm bình thường
Tình hình là càng phân vân hơn nữa =.=" , PS Vita 1 game trung bình 4 hoặc 5 GB @@(WTF!!!) mà giá thành thẻ nhớ 4GB cũng hết 700k rồi (chưa nói 8G 16G 32G) , Vita hiện h vẫn chưa hack đc đồng nghĩa chơi game gốc = tốn cả trăm cho đến vài triệu nhưng đc cái đúng thể loại mình thích như kiểu đồ họa khủng và hoạt cảnh đẹp. Còn 3DS XL thì giá thành phụ kiện khá ổn , thẻ nhớ MAX G chỉ 450k(nếu mình nhớ k nhầm) rồi FC tầm vài trăm , nhưng h kiếm đâu ra 1 3DS XL FW 4.0->4.5 ??? Đồng nghĩa mua máy rồi mua thêm FC và thẻ nhớ để chơi game DS thôi còn mún chơi game của 3DS thì tốn vài trăm mua băng gốc =)) . Chưa nói về game của 3DS nữa =.=" toàn game RPG mình thì vẫn chưa rõ về dạng game đó vì trc h chưa bao h chơi . Mong anh em cho thêm vài lời khuyên !
nếu nói như bạn mình khuyên nên dùng vita, vì có tai khoản ps plus có người bán 700k, tầm mấy tuần là free 1 game nào đó. bạn mình dùng plus đã chơi khoảng 10 game free rồi đó bạn
như vậy hợp túi tiền cho bạn
ý trên là nói về túi tiền
còn về vấn đề sở thích thì cứ nhích thôi, vốn dĩ chơi game đã là tốn kém

^ kết câu của bác này thích thì nhích thôi :x giờ mình thấy chơi game bằng gc cũng k phải quá tốn kém nếu "chơi" đúng cách>:D< chơi cho hết game này rồi hãy mua game khác hoặc lấy game đó trade với game khác:> mỗi lần trade game mới cũng chỉ lỗ 100-200k thôi, 100k mất đi cho trung bình 50h in-game thì quá rẻ r(mấy game for fun 20-30h còn vài game như zelda,pkm,mh... để cày đồ đánh online các kiểu thì 200h cũng được chứ nói gì 50h nói trung bình v thôi:-bd) như mình bỏ ra 900k mua gc fire emblem chơi hơn 100h rồi trade với kingdom hearts,zelda linking world, pkm... cái kingdom hearts mình được bù tiền, lấy tiền bù đó +gc đi trade zelda chơi đã đời rồi bù 100k trade với pkm chơi sướng chết>:)

trungkkk

Nấm nhỏ
co thóc thì mua cả 2 . Mình thì vote mua 3DS XL 4.5 + GW trước đã rồi chờ PSvỉta hack được rôi mua thêm sau

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN