Phụ kiện cho Wii - Có đáng đầu tư hay không ?

Cửa hàng game Nintendo nShop

fly_us

Nấm bình thường
Những phụ kiện cho Wii - Có đáng đầu tư hay không?

Wii là một trong những hệ máy giá rẻ, nhưng với mớ phụ kiện của Nintendo cũng như các hãng thứ 3 tung ra thì cộng vô còn cao hơn cả giá máy :em19:... Câu hỏi ở đây là liệu các phụ kiện đó có đáng để đầu tư hay không?

Thứ nhất, ở đây chỉ nói đến các phụ kiện cần thiết để có thể chơi được game như MotionPlus, Balance Board, Wii Speak, Guitar, trống, Micro hay DJ board chứ ko nói tới mớ đồ nhựa linh tinh gắn vào như vợt tennis nữa, găng tay hơi cho đấm bốc.. Nhưng có 1 ngoại lệ là Zapper, vì 2 lý do, thứ nhất là do Nintendo phát hành, thứ hai là khác với mớ đồ kia, Zapper thật sự giúp ích rất nhiều cho các game bắn súng.

Bài đánh giá này dựa trên quá trình mình sử dụng, và xét cả trên giá cả bỏ ra đầu tư cho phụ kiện đó. Tất cả ý kiến đều mang tính chất chủ quan của bản thân. Giá đưa ra là giá tham khảo tại 1 số tiệm game tại TP.HCM vào thời điểm của bài viết.

1. MotionPlus - $19.99 - 430.000 VND

Tiện ích: Giúp Wiimote cảm ứng hành vi chính xác hơn rất nhiều, nhưng vẫn chưa đạt được tới mức 1:1. Nghĩa là vẫn còn 1 số khác biệt nhỏ so với hành động vung vẩy Wiimote của người chơi, nhưng người chơi hoàn toàn có thể mơ về việc cầm và điều khiển Light Saber nếu có game về Starwars nào hỗ trợ :D. Game đấu kiếm của Wii Sport Resort cũng đã thể hiện rất hứa hẹn về mặt chính xác.

Điểm hạn chế: Chưa hoàn toàn cảm ứng 1:1, còn ít game hỗ trợ.

Đánh giá dựa trên đầu tư: Nên.

2. Balance Board - Bản Japan - $75 - 2.100.000 VND

Cái này thì mình chỉ đánh giá bản Japan, vì giá rẻ hơn :D. Một trong những đầu tư đáng giá nhất cho Wii mà mình đã mua. Wii Fit, đặc biệt bản Wii Fit Plus giúp cho việc tập thể dục hàng ngày trở nên vui hơn nhiều, kể cả khi cả gia đình cùng tập. Ngoài ra cũng có khá nhiều game đã hỗ trợ Balance Board và khá vui như Raving Rabbit TV Party.

Điểm hạn chế: Giá cao :xm0002:

Đánh giá dựa trên đầu tư: Rất nên.

3. Wii Speak - $29.99 - ko biết giá ở VN :D

Riêng cái Wii Speak này thì mình ko mua mà chỉ dùng thử qua. Kỳ ở bên Sing bạn nó mua game gốc Animal Crossing có kèm theo, cảm nhận chung là dùng để chat khá tốt. Có tiết mục chat room và Mii có thể lip sync theo người nói.

Điểm hạn chế: Giá cao, cho tới giờ chỉ có 2 game hỗ trợ là Animal crossing và the conduit.

Đánh giá dựa trên đầu tư: Trừ khi mua kèm với đĩa gốc Animal Crossing, thì ko cần phải mua riêng.

4. Guitar, Trống, Micro - S$65 cho guitar, $20-$60 cho mic tùy loại, trống thì hình như chỉ bản chung với game gốc :D - ai biết update giùm - 500.000 - 2tr VND cho guitar, 400.000 - 600.000 cho mic tại VN

Guitar Hero với Rockband là những cái tên rất quen thuộc trong rythm games không những cho Wii mà còn các hệ console khác. Nhưng nếu ko mua game gốc như VN, mà chỉ mua phụ kiện thì có đáng hay ko?

- Guitar: Tết vừa rồi buồn ra Halo xách 1 cây guitar 3rd party về, vừa chơi được cho Wii, vừa hỗ trợ PS2. Phải nói là từ lúc đó tới giờ khá ghiền Guitar Hero. Nếu có điều kiện thì nên mua guitar gốc chất lượng có lẽ tốt hơn.

- Trống: Cái này thú thật là chưa xài thử, ko bàn :D

- Mic: Có chơi qua Boogie, nhưng khá ức chế vì nhận khá ngu. Tới khi Rockband ra thì Mic trở nên rất hấp dẫn :D.. Đáng mua, nhưng có 1 lưu ý, đừng nên mua loại có 2 mic mà chỉ có 1 đầu cắm vào máy, vì khi máy nhận chỉ nhận được 1 mic, phí tiền.

Đánh giá trên đầu tư: Nếu mua riêng thì Guitar là thứ đáng quan tâm nhất, mic cũng khá hấp dẫn, còn trống thì mình vẫn chưa thấy bán riêng.

5. DJ Board - $79.99 - 2tr9 VND

DJ Board chỉ bán kèm game gốc, và mình cũng ko mua cái này, nhưng có chơi qua và rất thích. Chỉ tiếc là cộng hết tiền ship này nọ về cũng gần bằng giá ngoài tiệm, và chỉ chơi được cho 1 game này nên đành bỏ qua.

Điểm hạn chế: Giá cao, chỉ chơi với game DJ Hero.

Đánh giá trên đầu tư: Dành cho những người thích rythm game, độ ghiền có thể so sánh được với Guitar Hero :D.

6. Zapper - $14.99 (kèm với Link's Crossbow training - VN hầu chỉ có đồ nhái, giá đa dạng từ 150.000 - 400.000K

Như đã nói ở trên, cái này là ngoại lệ vì bản chất nó chỉ là 1 miếng nhựa. Nhưng nếu ai đã chơi qua các game bắn súng như The House of dead 2&3 hay Overkill, và đặc biệt là Ghost Squad thì sẽ biết cảm giác khó chịu nếu ko có phụ kiện này. Zapper giúp cho việc bóp cò súng dễ hơn và cảm giác bắn cũng thật hơn rất nhiều.

Điểm hạn chế: Toàn là nhựa, mỗi lần chơi game khác lại phải tháo ra.

Đánh giá trên đầu tư: Đáng mua nếu thích game bắn súng kiểu này.

Chú ý: Mình hiện ko xài Zapper dù có 1 cây, mình xài Nyko Perfect shot vì thích kiểu súng 1 tay hơn :D.

fly_us

Nấm bình thường
em là admin bụng bự, đại gia hơn anh nhiều :x... mua tặng anh cái bàn xoay DJ đi, anh review cho :x

Đáng, rất đáng đầu tư :D. Mỗi tội đầu tư vd đôi motion plus lục tốn mà ít game quá, cứ hy vọng sẽ có thêm game cho nó. Nhưng chơi đấu kiếm trong sports resort vui vãi chấy. Ơ mà tớ chơi tennis trong wii sport với motion plus thấy nó khác với ko motion plus, có ai giống tớ ko thể, hay cảm giác đánh lừa nhỉ!
Mà tớ mua cái quạt usb làm mát máy hoá ra lại rất đáng đồng tiền, chơi xong sờ máy ko hề thấy nóng như trước. Cái này đáng đầu tư đầu tiên ý.

toanwii

Nấm nhỏ
Thực ra tốt nhất là nên chuẩn bị sẵn một em Motion Plus đi vì sau này Nintendo sẽ làm ra nhg game mới cần độ chính sác cao, và bạn đừng lo vì còn rất nhìu game cần motion plus đó VD:

Một số game có và sắp co hỗ trợ motion plus:

Academy of Champions
Grand Slam Tennis
Hooked! Again: Real Motion Fishing
James Cameron's Avatar:
Kidz Sports - Crazy Mini Golf
The Legend of Zelda
NewU Fitness First Mind Body, Yoga & Pilates Workout
NHL 2K10
Racquet Sports
Red Steel 2
Shaun White Snowboarding
FlingSmash
SpongeBob's Truth or Square
The Grinder
Tiger Woods PGA Tour 10
Tiger Woods PGA Tour 11
Virtua Tennis 2009
Wii Sports Resort
Zangeki no REGINLEIV

fly_us

Nấm bình thường
Mình thích MotionPlus ko phải vì Wii Sport Resort đâu, game đó mình chơi đúng 1 lần mà là ở TigerWood PGA Tour 2010 với Grand Slam Tennis. Cảm giác có MotionPlus khác hẳn khi không có, và các game dạng thể thao như vậy trong tương lai có lẽ đều support MotionPlus tốt hơn nữa.

toanwii

Nấm nhỏ
Thế bạn ko tự burn đc sao?
Nếu tự burn đc thì mình chỉ Link ISO cho!
Hoặc bạn thử ra Hot Game Shop xem!
Add:Nhà 127-Tập thể A6-Trần Huy Liệu-Giảng Võ-HN

Thế bạn ko tự burn đc sao?
Nếu tự burn đc thì mình chỉ Link ISO cho!
Hoặc bạn thử ra Hot Game Shop xem!
Add:Nhà 127-Tập thể A6-Trần Huy Liệu-Giảng Võ-HN
mình k có thời gian để burn(tại đi học suốt ngày:cc_hang[1]:)
mình cũng hỏi ở đấy r`...h chỉ còn cách burn thôi..bạn có thể burn cho mình được k??? mình sẽ trả tiền:Drinks[1]::Drinks[1]:)

toanwii

Nấm nhỏ
Bạn thử mang link ra hàng nào đó nhờ họ burn hộ đc ko? Vì máy mình ổ ghi bị hỏng rồi!
Link:http://d01.megashares.com/index.php?d01=e268ca9
Hoặc mình sẽ tìm hộ bạn cửa hàng bán game đấy rồi mình mua luôn và sau đó mình sẽ đưa cho bạn!
(Nhà mình khá xa nên nếu bạn có hẹn ở đâu thì mình chỉ ra đc đến bờ hồ thôi đó!)

Bạn thử mang link ra hàng nào đó nhờ họ burn hộ đc ko? Vì máy mình ổ ghi bị hỏng rồi!
Link:http://d01.megashares.com/index.php?d01=e268ca9
Hoặc mình sẽ tìm hộ bạn cửa hàng bán game đấy rồi mình mua luôn và sau đó mình sẽ đưa cho bạn!
(Nhà mình khá xa nên nếu bạn có hẹn ở đâu thì mình chỉ ra đc đến bờ hồ thôi đó!)
:bounce[1]::bounce[1]::bounce[1]: nếu thế thì hay quá :em16:mình nhờ bạn đó..thanks nhá..khi nào mua được thì báo mình nhé!!!THANKS

toanwii

Nấm nhỏ
Được rồi! Thứ 3 mình sẽ đi kiếm luôn! Và khi nào tìm đc thì mình sẽ pm cho! Giá của nó là 20k nhg mình lấy rẻ là 18k! Có chịu ko?

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN