[Review] Flashcart SKY3DS+ : Đáng giá hơn

Cửa hàng game Nintendo nShop

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT
Bác chủ thread ơi cho mình hỏi vài câu với :(

Sky3ds+ có hỗ trợ pirate dlc ko vậy?

Private header là gì vậy? Mình có khoảng chục game gốc 3ds liệu có trợ giúp mình trong việc này ko?

Máy mình hệ pal thì liệu có chạy được rom của japan hay là của ntsc ko? Nếu muốn bypass phải làm như thế nào vậy?

Cám ơn bác rất nhiều

Sky3ds+ có hỗ trợ pirate dlc ko vậy?

SKY3DS nói chung không hỗ trợ chơi DLC. +_+ đây cũng là điểm yếu của SKY3DS, hy vọng trong thời gian tới nhóm phát triển sẽ tìm ra cách nào nó khắc phục điều này.

Private header là gì vậy? Mình có khoảng chục game gốc 3ds liệu có trợ giúp mình trong việc này ko?
Private Header nói nôm na là đoạn mã 'bảo vệ' được ghi chết lên băng game gốc. Mỗi băng game chứa 1 đoạn mã này và là duy nhất, không trùng với những băng game khác có cùng nội dung.
Dựa vào đặc điểm của kỹ thuật này, Nintendo có một cơ sỡ dữ liệu để kiểm tra liệu có bao nhiêu người dùng chơi online cùng lúc.

Về cơ bản, nếu có khoảng từ 2 hay chỉ vài người online cùng lúc có dùng chung 1 đoạn private-header, thì server cũng sẽ chấp nhận việc này. Nhưng, nếu xảy ra trường hợp có quá nhiều người dùng cùng một private-header xuất hiện tại cùng một thời điểm thì server sẽ phát hiện và đội ngũ quản trị sẽ dùng biện pháp 'cấm online' đối với những máy 3DS đang 'vượt rào' này.

Và đương nhiên, nếu bạn không chơi 'online' thì bạn sẽ không bao giờ gây chú ý và sẽ chẳng bao giờ bị gặp phải vấn đề 'ban' gì cả.

Thực tế, trên những tập tin .3ds hay .3dz người dùng chơi trên flashcart SKY3DS đều có chứa phần header khi được sao chép ra từ bằng gốc. Nhưng, những đoạn header này có quá nhiều người dùng chung, nên thường sẽ rất dễ bị server và đội ngũ quản trị theo dõi và phát hiện khi người dùng chơi online (hay gọi cách khác là 'public-header', ý là header này nhà nhà đều có thể download về chơi). Muốn an toàn khi chơi online thì người dùng phải tìm hoặc tự mình copy ra rồi chia sẽ nhau những tập tin .3ds hoặc .3dz được sao chép từ những bằng game gốc, và phải hạn chế người chơi càng ít càng an toàn khi online)

Có một số cách để bạn trích xuất đoạn 'header', và chia sẽ với nhau, đó là dùng: thiết bị PowerSaves hoặc Gateway-3DS... Và xin nhắc lại là, nếu bạn may mắn có được 'nguồn' chia sẽ private-header, thì bạn nên giữ im lặng, và chơi "trùm mềm" thôi. Đừng nói lớn với ai, để đảm bảo 'online' được dài dài.

(Thiết bị Powersaves)​

Máy mình hệ pal thì liệu có chạy được rom của japan hay là của ntsc ko? Nếu muốn bypass phải làm như thế nào vậy?
Bạn bạn có thể cài đặt Homebrew Launcher để chơi 'free region', thông qua Ninjhax 2.5

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT
đỡ ghê, mới mua lại cái sky3ds nút xanh cứ tưởng là chỉ chơi đc game của năm ngoái đổ về trc, ai ngờ cũng chơi đc game có ap check :3
Nút xanh dương không chơi được Fire Emblem IF (Fates); AA; LoZ: Tri-force;... chỉ có SKY3DS+ là xã láng thôi :D

Mình đang xài sky3ds +
Giờ cứ copy thêm game vào thẻ nhớ thì những game có sẵn trong thẻ nó k nhận nữa, muốn chơi phải xóa đi cop lại. AE có cách nào khắc phục k.
Mình nghĩ bạn kiểm tra lại thẻ nhớ, hoặc format luôn xem có khắc phục được hay không.
Lúc trước fw SKY3DS+ là 100 mình cũng không bị tình trạng này đâu, giờ nâng lên v110 rồi, mọi việc còn đơn giản hơn, copy sao lưu, xóa ROM gì cũng đơn giản. :D

Đọc bài này thấy có nhắc đến việc Fire Emblem Fates có cài cái gì đó chống hack. Làm mình sợ hết hồn:-ss, nhưng vừa lên xem trên trang chủ của sky3ds thì thấy có update template add game Fire Emblem Fates vào rồi#:-s[-O<^:)^. Ai đó cho mình hỏi hiện tại cái phần mềm chống hack gì gì đó còn có phải là vấn đề lớn với những flash cart nữa không hay là được giải quyết hết rồi sau này cũng không sợ cái đó nữa, tx!!:);)
Về cơ bản, chắc dần dần các nhóm phát triển sẽ tìm cách vượt qua thôi.
Riêng game Fire Emblem IF lúc trước cũng được thêm vào danh sách trong tập tin template.txt nhưng SKY3DS xanh dương cũng không chơi được. Còn phiên bản FE Fates thì do mình chưa tìm được ROM nên chưa thử được :D

Game Super Smash Bros và Yo Kai Watch cua minh noi la co ban update roi vay co update duoc khong .
-minh dung sky3ds+
SKY3DS nói chung không dùng được các DLC bạn ơi. -_-

Cho em hoi em co mot sky3ds+
-co choi game online nhu game Super Street Fighter IV duoc khong hay phai dung private header
-Sap ra game Hyrule Waririor Legend cai setting.txt cua em la v110 thi co choi duoc Hyrule Waririor Legend duoc khong
-khong dung private header bi banned kick la khong duoc choi online nua hay la khong duoc choi game do nua
-co choi game online nhu game Super Street Fighter IV duoc khong hay phai dung private header
SKY3DS nói chung là có hỗ trợ chơi game online, nhưng khuyến cáo là bạn nên có private-header, không thì nguy cơ bị ban là khá cao. Nhất là đối với những tựa game đang hot, thì nếu bạn dùng ROM download trên internet để online thì việc bị ban chỉ là sớm muộn.

-Sap ra game Hyrule Waririor Legend cai setting.txt cua em la v110 thi co choi duoc Hyrule Waririor Legend duoc khong
SKY3DS+ v110 là mới nhất, nếu Hyrule Warrior Legend có dùng biện pháp mạnh gì nữa, thì mình nghĩ nhóm phát triển sẽ tìm được cách để vượt rào. Chứ giờ game chưa ra nên mình cũng chưa biết sao :v

-khong dung private header bi banned kick la khong duoc choi online nua hay la khong duoc choi game do nua
Nếu bị ban, tức là 'cấm túc' không cho máy 3DS của bạn tham gia online nữa, chơi offline thì bình thường. Bạn phải rung đùi ngồi chờ đợt 'ân xá' mở lại.

Sửa lần cuối:
Nút xanh dương không chơi được Fire Emblem IF (Fates); AA; LoZ: Tri-force;... chỉ có SKY3DS+ là xã láng thôi :D

Mình nghĩ bạn kiểm tra lại thẻ nhớ, hoặc format luôn xem có khắc phục được hay không.
Lúc trước fw SKY3DS+ là 100 mình cũng không bị tình trạng này đâu, giờ nâng lên v110 rồi, mọi việc còn đơn giản hơn, copy sao lưu, xóa ROM gì cũng đơn giản. :D

Về cơ bản, chắc dần dần các nhóm phát triển sẽ tìm cách vượt qua thôi.
Riêng game Fire Emblem IF lúc trước cũng được thêm vào danh sách trong tập tin template.txt nhưng SKY3DS xanh dương cũng không chơi được. Còn phiên bản FE Fates thì do mình chưa tìm được ROM nên chưa thử được :D

.
Mình tưởng lỗi chung cơ, ra là do thẻ nhớ, chắc phải kiếm cái thẻ khác thôi.
p/s: FE Fates, mình down rom chơi bt trên sky3ds+ nhé

Cám ơn bác chủ thread nhé :D
Cho mình hỏi nốt 1 vài câu nữa

Nếu mình xài sky3ds+ để cài hyrule warriros legend thì làm cách nào để kết nối nó với máy wii vậy? ( mình có hyrule warriors trên wii u, muốn kết nối để add thêm tướng mới)

Tiếp nữa là nếu mình ko pirate dlc được thì mình mua từ eshop về rồi chơi có được ko vậy chủ thread?

Gíup mình nha, sắp mua mà hoang mang quá :(

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT
Cám ơn bác chủ thread nhé :D
Cho mình hỏi nốt 1 vài câu nữa

Nếu mình xài sky3ds+ để cài hyrule warriros legend thì làm cách nào để kết nối nó với máy wii vậy? ( mình có hyrule warriors trên wii u, muốn kết nối để add thêm tướng mới)

Tiếp nữa là nếu mình ko pirate dlc được thì mình mua từ eshop về rồi chơi có được ko vậy chủ thread?

Gíup mình nha, sắp mua mà hoang mang quá :(
Cả 02 câu hỏi của bạn mình không có câu trả lời :D
Vì mình chưa sỡ hữu được Wii U và không chơi Hyrule WL và mình chưa thử mua DLC từ eSHOP để chơi kèm với SKY3DS+ :(.

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT
SKY3DS+ đã có phiên bản firwmare mới v112:

Đây là tin vui cho những ai đang sỡ hữu SKY3DS+
, theo nhóm phát triển thì với fw v112 này sẽ đơn giản hóa việc dùng private-header để chơi các game online, hạn chế tỉ lệ bị ban-online đến mức thấp nhất.

Sau khi update lên v112, người dùng chỉ cần tìm đến tập tin settings.txt trên thẻ nhớ, trong nội dung của tập tin này sẽ có thêm 1 dòng mới "DEFAULT_GAMESAVE_KEY=".

Người dùng chỉ cần sỡ hữu 1 private-header và điền vào dòng này, là có thể chơi tất cả các game online thông qua đó.Chứ không cần phải thông qua thao tác 'rờm rà' như là: add-in vào ROM .3ds (trên SKY3DS nút xanh dương); hoặc chỉnh sửa từng tập tin .cfg tương ứng như trước đây (v110) nữa.

Nói cách khác, bạn chỉ cần tự mình kết xuất (hay xin, hay chôm, hay mua) 1 private-header duy nhất từ gamecard chính hãng, thì có thể áp dụng cho nhiều ROM game khác nhau để chơi online luôn

http://sky3ds.com/download.html

Sky3DS+ the newest firmwareV112 is released!
* Sky3DS+ firmware V112 [02/22/2016]

Change logs:
  1. Tiny bugs fixed.
  2. Added the “DEFAULT_GAMESAVE_KEY=” in settings.txt file, to set your own private header shared for all online games play.
*Note: You don’t have to udpate this firmware for your sky3DS+ if you don’t need this feature.

Sửa lần cuối:

tidusboy21

Nấm nhỏ
SKY3DS+ đã có phiên bản firwmare mới v112:

Đây là tin vui cho những ai đang sỡ hữu SKY3DS+
, theo nhóm phát triển thì với fw v112 này sẽ đơn giản hóa việc dùng private-header để chơi các game online, hạn chế tỉ lệ bị ban-online đến mức thấp nhất.

Sau khi update lên v112, người dùng chỉ cần tìm đến tập tin settings.txt trên thẻ nhớ, trong nội dung của tập tin này sẽ có thêm 1 dòng mới "DEFAULT_GAMESAVE_KEY=".

Người dùng chỉ cần sỡ hữu 1 private-header và điền vào dòng này, là có thể chơi tất cả các game online thông qua đó.Chứ không cần phải thông qua thao tác 'rờm rà' như là: add-in vào ROM .3ds (trên SKY3DS nút xanh dương); hoặc chỉnh sửa từng tập tin .cfg tương ứng như trước đây (v110) nữa.

Nói cách khác, bạn chỉ cần tự mình kết xuất (hay xin, hay chôm, hay mua) 1 private-header duy nhất từ gamecard chính hãng, thì có thể áp dụng cho nhiều ROM game khác nhau để chơi online luôn

Thông báo từ trang chủ SKY3DS.com:
Đây đây, thêm 1 lý do mua Sky3DS+ rồi đây nó mà cho phép Free Region nữa thì phang ngay bất cứ lúc nào.

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT
Vừa mượn cái Gateway để bum ra private header, :)) đang dùng nhưng vẫn run tay quá.
Mình sẽ sớm có review vụ này, nếu chơi được trơn tru ! :)) còn bị ban thì thôi ha.

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT
Thế chiết xuất private header cách nào vậy ạ ?
1. Bạn phải có gamecard gốc (mình tìm thông tin thì không thấy nhắc đến việc có cần phải là 1 gamecard gốc có hỗ trợ chơi online hay không. Nhưng, mình đã chọn game Mario Kart 7 3D :D ).
2. Bạn mượn Flashcart Gateway (nếu máy 3DS của bạn đang ở fw <=9.2) hoặc mượn luôn cả máy 3DS. Chủ yếu máy nào boot vào được cái Gateway Menu đó. Trong Gateway Menu có tùy chọn "Backup 3DS Game cartridge". Bỏ băng game gốc vào slot, và chọn tùy chọn này. Quá trình bum gamecard thành 1 file .3ds diễn ra, nó chạy khá lâu và tùy theo dung lượng của game đó.
3. Sau khi quá trình backu trên chạy xong, bạn lấy SD card trong máy 3DS ra, trên đó nó chứa file .3ds đã được tạo.
4. Dùng phần mềm "Gateway_ROM_Patcher_v1.2" để mở file .3ds ở trên, trong đó có nút 'Export Header to file" bạn click vào nút này để trích phần header ra thành 1 file dạng .bin
5. Xong, bạn download trình đọc file dưới dạng hex có tên "HxD".
6 Dùng "HxD" để mở file .bin ra, bạn sẽ thấy 1 loạt byte được viết dưới dạng 16 (hexa-decimal). Phần header của băng game mà bạn đã backup nằm ở ngay đoạn 16bit đầu tiên của file .bin đó.
7. Bạn copy và bỏ đi khoảng trắng ở giữa mỗi bit.
8. Nâng cấp fw SKY3DS+ của bạn lên phiên bản v112 và dùng.
9. Bạn lưu trữ, và không nên chia sẽ file .bin, hoặc để lộ dãy số header của mình. Nếu nhiều người cùng sử dụng 1 chuỗi header, cùng online 1 lúc thì nguy cơ tất cả sẽ bị ban online luôn. :))

* Quá trình nâng cấp SKY3DS+ lên fw v112:
(LƯU Ý: BẠN NÊN SAO LƯU LẠI CÁC FILE SAVE, TRƯỚC KHI TIẾN HÀNH NÂNG CẤP FW CỦA SKY3DS+ :( MÌNH ĐÃ MẤT 1 FILE SAVE CỦA GAME FF Theatrhythm, trong khi một số game khác thì không bị gì - Thật không thể tin được ?!)

1. Bạn download fw từ trang chủ của SKY3DS.com
2. Copy nó vào thư mục gốc của thẻ nhớ
3. Cho thẻ nhớ vào SKY3DS+, và cắm cáp micro-USB vào, để 1 lúc. Bạn thấy đèn nó chớm xanh-đỏ, chờ cho nó im ru rồi hãy rút cáp. Chú ý: Việc rút giữa chừng, hoặc mất điện giữ chừng có thể gây hỏng SKY3DS+
4. Bạn rút thẻ nhớ và cho vào đầu đọc, để xóa file settings.txt cũ trên thẻ nhớ đi.
5. Cắm thẻ nhớ vào máy 3DS, flashcart sẽ tự động tạo thêm file Settings.txt mới (v112), bạn lại rút thẻ nhớ ra cho vào máy tính để thêm dòng : CREATE_PER_GAME_SETTINGS=1 vào file Settings.txt và save nó lại.
6. Giờ với file settings.txt mới bạn đã có thêm dòng: "DEFAULT_GAMESAVE_KEY=", bạn copy/paste đoạn header vào vị trí này.
7. Giờ bạn lại cho thẻ nhớ vào máy tính và xóa các file .cfg mà flashcart SKY3DS+ fw 110 đã tạo ra (nếu có).
8. Và cuối cùng là gắn thẻ nhớ trở lại flashcart SKY3DS+ và load 1 qua 1 lượt tất cả các ROM đã có trên thẻ, để nó tạo lại các file .cfg tương ứng với các ROM game bạn đang có trên thẻ nhớ. Trong đó, các file .cfg này có chứa phần header luôn.

Vì chưa test quá trình chơi game với tùy chọn online nên mình không dám chắc.
Mình cần thời gian để thử. nếu chơi online mà không gặp vấn đề gì, mình sẽ chụp hình, hoặc quay vid để mọi người dễ hình dung hơn.

b kiếm gamecard ở đâu vậy, giờ mua game chỉ để lấy header thì phí quá :(
Gamecard này là quà tặng từ lúc mới nguyên seal đó bạn :))

Sửa lần cuối:

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN