[Review] Flashcart SKY3DS+ : Đáng giá hơn

Cửa hàng game Nintendo nShop

Mình mới mua 1 chiếc sky3ds plus, có thắc mắc mong bác chủ topic giải đáp giúp:
Máy mình đang ở firmware 9.9. Giờ update lên firmware mới nhất liệu sky3ds có vẫn sử dụng được không? (Mình muốn update để chơi online pokemon ORAS)
Xin cảm ơn!

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT
Mình mới mua 1 chiếc sky3ds plus, có thắc mắc mong bác chủ topic giải đáp giúp:
Máy mình đang ở firmware 9.9. Giờ update lên firmware mới nhất liệu sky3ds có vẫn sử dụng được không? (Mình muốn update để chơi online pokemon ORAS)
Xin cảm ơn!
Nếu bạn nhính chút thời gian ghé website của SKY3DS tại http://sky3ds.com/news.html bạn sẽ thấy SKY3DS+ và cả phiên bản cũ SKY3DS đều hỗ trợ firmware mới nhất của Nintendo 3DS là 10.0.6

e mới tậu 1 em N3DS LL thế bây h mua sky3ds+ rồi vào game có bị chuyển menu thành tiếng nhật k thớt :D
P.S: cho e hỏi thêm máy LL chơi dc game ROM US k ạ :D

Sửa lần cuối:

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT
e mới tậu 1 em N3DS LL thế bây h mua sky3ds+ rồi vào game có bị chuyển menu thành tiếng nhật k thớt :D
P.S: cho e hỏi thêm máy LL chơi dc game ROM US k ạ :D
Mình chưa xài qua máy JPN, và cũng chưa hiểu ý của bạn: "N3DS LL bây giờ mua Sky3ds+ rồi vào game, có bị chuyển Menu thành tiếng Nhật" là sao. (?!) o_O

New3DS LL là hàng Nhật, Home menu đương nhiên là tiếng Nhật, và máy mặc định sẽ chỉ chơi được ROM JPN. Nếu bạn muốn chơi ROM US, bạn phải cài đặt Homebrew Launcher, trong đó có phần Region Free. Qua đó, bạn có thể chơi được ROM US. :D

Mình chưa xài qua máy JPN, và cũng chưa hiểu ý của bạn: "N3DS LL bây giờ mua Sky3ds+ rồi vào game, có bị chuyển Menu thành tiếng Nhật" là sao. (?!) o_O

New3DS LL là hàng Nhật, Home menu đương nhiên là tiếng Nhật, và máy mặc định sẽ chỉ chơi được ROM JPN. Nếu bạn muốn chơi ROM US, bạn phải cài đặt Homebrew Launcher, trong đó có phần Region Free. Qua đó, bạn có thể chơi được ROM US. :D
À tại vì e nghe 1 số trang nói nếu như máy Nhật mà chơi game US nhưng trong game có cái languague track của Nhật thì khi vào game menu nó vẫn tự động thành tiếng nhật lại.

Bạn chủ thớt cho hỏi, mình mới mua sky3ds+ và thẻ nhớ nên được Nshop copy full game, trong đó có Pokemon X và AS. Vậy khi chơi có thể update được không, tại nếu không update được thì sẽ không có tiến hóa Mega cho các pokemon mới. Thank chủ thớt nhìu

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT
Bạn chủ thớt cho hỏi, mình mới mua sky3ds+ và thẻ nhớ nên được Nshop copy full game, trong đó có Pokemon X và AS. Vậy khi chơi có thể update được không, tại nếu không update được thì sẽ không có tiến hóa Mega cho các pokemon mới. Thank chủ thớt nhìu
Update được bạn ơi. :D
Mình test thử update v1.5 cho ROM PKM-X, sau đó chơi online bằng game MK7 trên fw 10.6.0 US

Sửa lần cuối:
Update được bạn ơi. :D
Mình test thử update v1.5 cho ROM PKM-X, sau đó chơi online bằng game MK7 trên fw 10.6.0 US
Thank bạn. Bạn cho mình hỏi thêm là có cách nào để chơi các game của nds và 2ds như Zelda (ko nhớ tên, chỉ nhớ hay đi trên thuyền), pkm white/ black, HG/SS, W2/B2 trên thẻ sky3ds ko. Thấy bạn có rom Megaman. :)

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT
Thank bạn. Bạn cho mình hỏi thêm là có cách nào để chơi các game của nds và 2ds như Zelda (ko nhớ tên, chỉ nhớ hay đi trên thuyền), pkm white/ black, HG/SS, W2/B2 trên thẻ sky3ds ko. Thấy bạn có rom Megaman. :)
Cái Megaman là game mới port lên cho 3DS, muốn chơi các game của DS trên N3DS bạn có thể mua 1 flashcart R4, R4i,... :D không cần phiên bản mới nhất đâu, bạn tìm cái rẻ rẻ cũ cũng được (mình đang dùng R4 2014 vẫn chơi được trên 10.6.0, nhưng nhớ check có xài được trên 3DS hay không, vì R4 nó cũng có rất nhiều bản. :D

Link download ROM Megaman giống trong clip là file .3ds : LINK https://mega.nz/#!cNw2kKAC!GzhZbEob830l4_VCoZc1B3EifOmIdJK4ZP3_ndFLelA
pwrd giải nén: http://mega3dsroms.blogspot.com.br/

Cái Megaman là game mới port lên cho 3DS, muốn chơi các game của DS trên N3DS bạn có thể mua 1 flashcart R4, R4i,... :D không cần phiên bản mới nhất đâu, bạn tìm cái rẻ rẻ cũ cũng được (mình đang dùng R4 2014 vẫn chơi được trên 10.6.0, nhưng nhớ check có xài được trên 3DS hay không, vì R4 nó cũng có rất nhiều bản. :D

Link download ROM Megaman giống trong clip là file .3ds : LINK https://mega.nz/#!cNw2kKAC!GzhZbEob830l4_VCoZc1B3EifOmIdJK4ZP3_ndFLelA
pwrd giải nén: http://mega3dsroms.blogspot.com.br/
Thank bạn, cứ tưởng có thể cài vào như Ninjhax. Mình mới vừa mua máy lần đầu, nên nhìu cái chưa rõ. Bạn cho hỏi thêm về pin của máy N3DS, mình mới vừa mua máy, khi vừa báo đèn đỏ là sạc liền, nhưng sạc rất lâu, mình mua sạc tại Nshop giá 350k, không bít là do máy hay do sạc. Bạn xài rồi có kinh nghiệm chia sẽ mình với.

Thank bạn, cứ tưởng có thể cài vào như Ninjhax. Mình mới vừa mua máy lần đầu, nên nhìu cái chưa rõ. Bạn cho hỏi thêm về pin của máy N3DS, mình mới vừa mua máy, khi vừa báo đèn đỏ là sạc liền, nhưng sạc rất lâu, mình mua sạc tại Nshop giá 350k, không bít là do máy hay do sạc. Bạn xài rồi có kinh nghiệm chia sẽ mình với.
từ lúc đèn đỏ tới lúc sạc đầy( đèn tự tắt) thì khoảng 3h-3h30 là đúng rồi bạn, trong sách nó cũng ghi thế, nếu lâu hơn thì bác mang tới Nshop kiểm tra xem :P

Hóng review từ bác, chắc là không bị gì đâu :D có sky+ mà không có private header cũng khổ quá, không chơi onl gì được hết. Hôm nay thấy có downgrade từ 10.6, nhưng chưa dám xuống tay.:(

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT
bác cho link hướng dẫn trích private header cho sky3ds nút xanh + nút cam lun đc k, tại h mình đang xài nút xanh sau này có kinh phí lên nút cam nên xin trc :D
Trích header thì mình có viết các bước ở tab thứ 3 rồi, còn việc import nó vào ROM thì SKY3DS+ nút cam dễ hơn, là SKY3DS nút xanh dương.
1. Bạn phải có gamecard gốc (mình tìm thông tin thì không thấy nhắc đến việc có cần phải là 1 gamecard gốc có hỗ trợ chơi online hay không. Nhưng, mình đã chọn game Mario Kart 7 3D :D ).
2. Bạn mượn Flashcart Gateway (nếu máy 3DS của bạn đang ở fw <=9.2) hoặc mượn luôn cả máy 3DS. Chủ yếu máy nào boot vào được cái Gateway Menu đó. Trong Gateway Menu có tùy chọn "Backup 3DS Game cartridge". Bỏ băng game gốc vào slot, và chọn tùy chọn này. Quá trình bum gamecard thành 1 file .3ds diễn ra, nó chạy khá lâu và tùy theo dung lượng của game đó.
3. Sau khi quá trình backu trên chạy xong, bạn lấy SD card trong máy 3DS ra, trên đó nó chứa file .3ds đã được tạo.
4. Dùng phần mềm "Gateway_ROM_Patcher_v1.2" để mở file .3ds ở trên, trong đó có nút 'Export Header to file" bạn click vào nút này để trích phần header ra thành 1 file dạng .bin
5. Xong, bạn download trình đọc file dưới dạng hex có tên "HxD".
6 Dùng "HxD" để mở file .bin ra, bạn sẽ thấy 1 loạt byte được viết dưới dạng 16 (hexa-decimal). Phần header của băng game mà bạn đã backup nằm ở ngay đoạn 16bit đầu tiên của file .bin đó.
7. Bạn copy và bỏ đi khoảng trắng ở giữa mỗi bit.
8. Nâng cấp fw SKY3DS+ của bạn lên phiên bản v112 và dùng.
9. Bạn lưu trữ, và không nên chia sẽ file .bin, hoặc để lộ dãy số header của mình. Nếu nhiều người cùng sử dụng 1 chuỗi header, cùng online 1 lúc thì nguy cơ tất cả sẽ bị ban online luôn. :))

* Quá trình nâng cấp SKY3DS+ lên fw v112:
(LƯU Ý: BẠN NÊN SAO LƯU LẠI CÁC FILE SAVE, TRƯỚC KHI TIẾN HÀNH NÂNG CẤP FW CỦA SKY3DS+ :( MÌNH ĐÃ MẤT 1 FILE SAVE CỦA GAME FF Theatrhythm, trong khi một số game khác thì không bị gì - Thật không thể tin được ?!)

1. Bạn download fw từ trang chủ của SKY3DS.com
2. Copy nó vào thư mục gốc của thẻ nhớ
3. Cho thẻ nhớ vào SKY3DS+, và cắm cáp micro-USB vào, để 1 lúc. Bạn thấy đèn nó chớm xanh-đỏ, chờ cho nó im ru rồi hãy rút cáp. Chú ý: Việc rút giữa chừng, hoặc mất điện giữ chừng có thể gây hỏng SKY3DS+
4. Bạn rút thẻ nhớ và cho vào đầu đọc, để xóa file settings.txt cũ trên thẻ nhớ đi.
5. Cắm thẻ nhớ vào máy 3DS, flashcart sẽ tự động tạo thêm file Settings.txt mới (v112), bạn lại rút thẻ nhớ ra cho vào máy tính để thêm dòng : CREATE_PER_GAME_SETTINGS=1 vào file Settings.txt và save nó lại.
6. Giờ với file settings.txt mới bạn đã có thêm dòng: "DEFAULT_GAMESAVE_KEY=", bạn copy/paste đoạn header vào vị trí này.
7. Giờ bạn lại cho thẻ nhớ vào máy tính và xóa các file .cfg mà flashcart SKY3DS+ fw 110 đã tạo ra (nếu có).
8. Và cuối cùng là gắn thẻ nhớ trở lại flashcart SKY3DS+ và load 1 qua 1 lượt tất cả các ROM đã có trên thẻ, để nó tạo lại các file .cfg tương ứng với các ROM game bạn đang có trên thẻ nhớ. Trong đó, các file .cfg này có chứa phần header luôn.

Vì chưa test quá trình chơi game với tùy chọn online nên mình không dám chắc.
Mình cần thời gian để thử. nếu chơi online mà không gặp vấn đề gì, mình sẽ chụp hình, hoặc quay vid để mọi người dễ hình dung hơn.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN