Update firmware Wii online/offline (3.x - 4.1)

Cửa hàng game Nintendo nShop

Ủa vậy mấy bạn cho hỏi là fimware 4.1 up offline bằng thẻ nhớ àh? Máy Korea chuyển hệ US update được ko:myemo0128:

lemonadess

Banned
Ủa vậy mấy bạn cho hỏi là fimware 4.1 up offline bằng thẻ nhớ àh? Máy Korea chuyển hệ US update được ko:myemo0128:
Up bằng kiểu nào cũng được. Up bằng net an toàn hơn :| Korea chuyển qua US chắc up được :-"

Mọi người cho hỏi như sau:
Máy mình hiện đang ở 3.2U, đã cài preloader. Bi giờ muốn up lên 4.0U có cần phải xóa nó đi không? Bởi vì hai firmware khác nhau thì file hack.ini nó cũng khác. Giờ up lên có chuyện gì xảy ra không nhỉ :)

lemonadess

Banned
Tình hình là mới up lên 4.0 xong. Nhưng sao vẫn thấy ghê quá :(
Mình làm theo hướng dẫn trong gbatemp.net
Mã:
http://gbatemp.net/index.php?showtopic=144835
Nhưng cái bước Run cIOS36_rev10-Installer and choose WAD Installation thì báo lỗi. Mình đánh liều đi tiếp qua bước cài 18 file wad. Nhưng file wad số 18 cũng báo lỗi luôn.
Vào đây xem lại topic của forum mình. Thế là làm liều, cài file wad số 18, và file wad system menu bằng IOS35, (hướng dẫn phải là IOS249)
Giờ đã lên 4.0U, nhưng không biết hoàn chỉnh chưa? Hay có thiếu sót gì không >.<!

Vào thử SD Card thì được 1 lúc nó freeze luôn. KHông biết là tại do SD Card không có file channel nào nên bị vậy. Hay là do mình đã cài lỗi nữa >.<!

Đang test thêm nhằm tìm hiểu máy mình có tiêu hay không. Thực ra vẫn vào Menu bình thường.

máy mình up lên 4.0J giờ đã up lên 4.1J up offline theo hướng dẫn của diễn đàn thì vào SD card nó cũng bị đơ(của mình up kô lỗi gì và trong thẻ nhớ kô có file channel nào).cả 2 bản 4.0J và 4.1J đều bị.chắc do thẻ nhớ kô có file channel thôi.để về test lại chứ kô phải lỗi đâu.
lemonadess đừng lo ^^

lanbe2007

Thành viên lâu năm
Nhưng cái bước Run cIOS36_rev10-Installer and choose WAD Installation thì báo lỗi
cái này ko sao cả ,có thể trước đó bạn đã cài rồi.Như vậy là đã ok rồi.bây giờ bạn cài cIOS38-rev14 thì mới hơn,chơi game khỏe hơn.Còn SD bị đơ là do ko có channel mà thôi. Mình làm online cũng bị thế.Sao tiện tay ko up 4.1 luôn.4.1 mình thấy rất ok,mấy game khó gần như ko phải fix lằng nhằng gì nữa.

cho tớ hỏi trong quá trình softmod có cần thiết phải sử dụng bootmii để backup NAND không? tại vì tớ lại phải cài bootmii qua IOS mà hiện tại chưa có tay cầm gamecube nên không tài nào điều chỉnh được (search info thì việc sử dụng nút reset các kiểu để điều chỉnh nhưng không được)

lemonadess

Banned
Mọi người nói cũng bớt lo. Nhưng vấn đề là mình cài file ios60.wad và SystemMenu### với IOS35, không phải IOS249, (cài bằng IOS249 thì nó báo lỗi wad), không biết như thế có trục trặc gì không :-"
Hiện giờ đã cài cIOS38-rev14 rồi. Bình thường, nhưng một số game chơi lại thì nó báo đĩa hư. Trước giờ vốn không bị vậy. Thiệt là khổ ghê :(

lanbe2007

Thành viên lâu năm
cũng cần đó bạn.Tuy không hữu hiệu để chữa brick như cài đặt boot2,nhưng cũng là con đường ngắn nhất để bạn khôi phục lại những gì bạn có.Bạn nhớ cài preloader.Bootmi cài như một IOS cần phải có preloader để vào HBC nếu có gì xấu xảy ra, với lại bây giờ có dĩa autoboot bootmi rồi.Trong trường hợp brick bạn có thể dùng nó như một phương án.Bây giờ chưa có tay Gamcube thì đành cài bootmi và bỏ qua sao lưu NAND thôi bao giờ có mới làm được

langtu

Nấm nhỏ
Nếu hướng dẫn không biểu thì không cần cài làm gì. Tôn chỉ khi cài các IOS và Cios là cài được chứ không xoá được :D

tớ xác định là chỉ cài đủ để chơi game qua disc chứ không có ý định vọc lung tung :D
hiện nay đang thực hiện theo cái hướng dẫn này và tớ muốn biết liệu không có backup NAND thì có ảnh hưởng đến quá trình cài không:
http://gbatemp.net/index.php?showtopic=144835

sau khi softmod xong thì tớ định cài thêm Backup Launcher NeoGamma, CIOSCORP, vậy trong quá trình cài có khả năng nào ảnh hưởng đến máy dẫn đến việc có yêu cầu sử dụng bootmii không?

ngoài ra thấy
If you want to load games from the disc channel you must install CIOSCORP
vậy nếu không cài thì nó sẽ load game từ chỗ nào vậy

thông cảm hỏi hơi nhiều :D tại hơi tiếc bỏ tiền ra mua tay GC về mà lại không có nhu cầu chơi game GC - ít nhất tại thời điểm này

lanbe2007

Thành viên lâu năm
Thế này bạn nhé backup NAND chỉ có tính chất phòng bị, ko ảnh hưởng tới quá trình cài đặt.Nếu ko cài CIOSCORP thì load game ở Backup Launcher NeoGamma mà bạn cài đó.Nếu wii đã có modchip thì không cần cài CIOSCORP còn như của bạn dùng softmod thì nên cài để lỡ sau này có thể chạy được đĩa autoboot khi bị brick.Phòng hơn chống mà bạn.

lanbe2007

Thành viên lâu năm
Mọi người nói cũng bớt lo. Nhưng vấn đề là mình cài file ios60.wad và SystemMenu### với IOS35, không phải IOS249, (cài bằng IOS249 thì nó báo lỗi wad), không biết như thế có trục trặc gì không :-"
Hiện giờ đã cài cIOS38-rev14 rồi. Bình thường, nhưng một số game chơi lại thì nó báo đĩa hư. Trước giờ vốn không bị vậy. Thiệt là khổ ghê :(
Có vấn đề rồi, bạn cài ios60 và system menu 4.0 bằng IOS35 là ko ổn rồi IOS249 mới làm việc với trucha bug.Bây giờ có lẽ phải hạ về 3.2 mà làm lại thôi.Chắc bạn đã sai cái gì trước đó rồi.Mà bạn có bootmi cài như boot2( hoặc như IOS cũng ok)và sao lưu NAND chưa? nếu có chạy lại 10 phút là về FW cũ.

lemonadess

Banned
Đã sao lưu rồi. Nó nằm trong phần ẩn của thẻ nhớ thì phải. Toàn bộ file trên SD có 128MB, mà khi xem tổng dung lượng lên tới 600MB hơn (thẻ nhớ 1GB) Tí nữa phục hồi lại hết xem sao. Đến khổ với mấy màn update này. Tình hình là mấy cái cIOS mình không cài được. Mới chỉ cài được cái cIOS38 rev 14 thôi. Mà cái này xịn hơn cái cIOS 36 trong phần update nhỉ. Lấy cái này cài thay có sao không :|

Tí nữa chạy thử game patch trucha xem được không. Giờ mình cũng không biết đĩa nào patch trucha nữa. Vì hiện giờ đâu cần patch game nữa đâu :-"

hỏi tiếp, giờ đang đến bước cài neogamma rồi, nhưng hiện tại thì không biết phải cài như thế nào =))

hiện tại trong tay đang có 2 file:
IOS38-64-v3610.wad ( down ở ngoài kia)
NeoGammaR7.wad

vậy tớ phải làm gì với nó? copy thẳng vào sd card hay là sử dụng soft nào đó để cài?

hỏi tiếp, giờ đang đến bước cài neogamma rồi, nhưng hiện tại thì không biết phải cài như thế nào =))

hiện tại trong tay đang có 2 file:
IOS38-64-v3610.wad ( down ở ngoài kia)
NeoGammaR7.wad

vậy tớ phải làm gì với nó? copy thẳng vào sd card hay là sử dụng soft nào đó để cài?
File wad thì copy vào thư mục WAD trên thẻ nhớ rồi dùng Wad Manager để cài.

Wad Manager có thể down từ: http://www.mediafire.com/?scwhmzam1mn, copy vào thư mục apps của thẻ nhớ.

hix nhìn mọi người bàn tán nghịch cái wii mà thèm quá, chỉ vì mình nghịch dại update bằng cái đĩa sport resort mà đi luôn cái máy, mấy bạn pro ở forum mình mà tình cờ biết được cách chữa thì post lên giùm mình với nha. À mình thấy ở trên có bạn bảo có cái đĩa autobootmii thì cái đấy có cần phải cài bootmii trong máy trước không, không biết trường hợp máy mình có làm được không nhỉ

langtu

Nấm nhỏ
@ghewadi: Ừ, bạn cần tay cầm gamecube và đĩa autoboot HBC để cài lại SM. Không liên quan gì đến Bootmii hết. Cái tay cầm giá 300k lận. Mình cũng cần cái này để unbrick em Wii mà chưa có money. SV nghèo :D
@Chanh: Số chanh long đong rồi. GBAtemp có update cách up offline mới như sau:
Chanh không cài được cIOS36_rev10-Installer nên không cài wad trên IOS249 được. Cậu thử download bản cIOS36_rev10-Installer tại đây xem:
@ Lanbe: Nếu cài lại IOS60 và Systemmenu thì vô Wad Manager cài lại, chứ down về 3.2 làm chi zậy.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN