AKAIO : Firmware Acekard 2 cho R4

Cửa hàng game Nintendo nShop

lightning

Nấm nhỏ
AKAIO : Firmware Acekard 2 cho R4 Ultra, R4 Pro và R4 i

Nói đến các loại flashcard cho DS thì chắc hẳn nhiều người đã từng sử dụng rồi hoặc đã nghe qua cái tên Acekard2. Acekard2 cũng là 1 loại flashcard Slot-1 có đầy đủ các tính năng của các flashcard khác như R4, Supercard DSOne, DSTT.... đọc trên thẻ TF. Tất nhiên mỗi flashcard đều chỉ sử dụng được firmware của riêng nó, Acekard cũng không ngoại lệ. Vừa qua, nhóm Acekard được biết đến với cái tên AKAIO Team đã bất ngờ cho ra một phiên bản firmware mới, đó chính là firmware Akaio remake với đầy đủ hầu hết các tính năng của phiên bản gốc. Và đặc biệt là firmware này tương thích tốt với R4 Ultra, R4 Pro và R4 i. Giờ đây, nếu sở hữu một flashcard R4 trên cũng đồng nghĩa với việc bạn có thêm được các tính năng của Acekard2.

Giao diện của Akaio cũng khá bắt mắt vì có hỗ trợ khá nhiểu Skin để bạn lựa chọn. Bạn cũng có thể tự chế ra cho mình một skin riêng hoặc download các skin khác làm sẵn trên mạng tại đây :
http://www.acekard.com/skin.php

Chỉ việc tải về, rồi copy skin đó vào trong thư mục __aio\ui trên thẻ nhớ. Lưu ý là khi đổi skin, bạn phải restart lại máy để việc thay đổi có hiệu lực. Do chạy firmware này trên nền R4 (không phải fashcard Acecard2 gốc) nên máy không thể tự động restart được, bạn phải restart bằng tay (tắt rồi bật lại nút nguồn Power).

Sau đây mình nói sơ qua một số tính năng của Akaio :

*Hỗ trợ hầu hết các game gốc *.nds và các Homebrew (tự động patch DLDI).
*Dùng chung file save của R4, Supercard, ....
*Hỗ trợ Action Replay cheats *.dat, *.xml và *.cc. Tương thích tốt với các cheat của R4.Chỉ cần đổi tên file cheat *.dat của R4 thành file USRCHEAT.dat rồi copy vô thư mục __aio\cheats trên thẻ nhớ.
*Tính năng "Trimming" (khi copy, tự động cắt xén bớt những phần dung lượng thừa không cần thiết để giảm bớt dung lượng cho file).
*Hỗ trợ điều khiển bằng cảm ứng (hoặc dùng các phím bấm thay).
*Thêm tính năng copy, cut, paste, delete nên có thể dễ dàng quản lý file và thư mục trên thẻ nhớ.

*Tính năng UI : tự động ghi nhớ và bắt đầu boot ở thư mục mới vô sau cùng ở lần khởi động trước đó.
*Hỗ trợ phím tắt thoát khỏi game đang chơi : L+R+A+B+Down.

Download : Phiên bản mới nhất Akaio v1.41
Sau khi tải về, các bạn bung nén ra file akmenu.nds và thư mục __aio. Copy tất cả vào thẻ nhớ. Khởi động từ firmware R4 rồi chạy file akmenu.nds.

Skin Editor for Acekard RPG and Acekard2
Còn đây là công cụ dùng để thiết kế, chỉnh sửa skin cho Acekard, rất hữu ích cho những bạn nào muốn tự tay làm 1 skin "độc" cho riêng mình. Cách sử dụng thì cũng tương đối đơn giản nên các bạn tự tìm hiểu lấy nhé.

Download

Cái này mỗi lần tắt máy là nó trở thành Fw R4 lại àh?

Có cách nào giữ nguyên Fw mới mà ko cần phải run mỗi khi bật máy ko?

P/s:tình hình dùng thử là thấy Akaio ko hỗ trợ save của R4,chạy cái Akaio là cái save cũ ko xuất hiện T~T

Anyway,thx

lightning

Nấm nhỏ
Cái này mỗi lần tắt máy là nó trở thành Fw R4 lại àh?

Có cách nào giữ nguyên Fw mới mà ko cần phải run mỗi khi bật máy ko?

P/s:tình hình dùng thử là thấy Akaio ko hỗ trợ save của R4,chạy cái Akaio là cái save cũ ko xuất hiện T~T

Anyway,thx
Akaio phải chạy trên nền của R4 nên firmware của R4 vẫn là firmware chính, nó không thể thay thế boot tự động được đâu bạn .

Save của Akaio hoàn toàn tương thích với R4. Nếu để ý, bạn sẽ thấy file save game do Akaio tạo ra có dạng *.nds.sav, còn của R4 là *.sav (chỉ khác tên thôi). Bạn chỉ việc đổi tên file save của R4 thành *.nds.sav thì Akaio sẽ tự động nhận ra thôi .

Ultimate

Nấm nhỏ
Trùi ui giao diện đẹp ghê hơn hẳn R4,nhìn cứ như Window cho R4 ấy(Start kìa :D)Cám ơn bạn nhiều nha.Nhiwng cái Trimming ấy,nó có ảnh hưởng đến rom khi dùng patch không?

lightning

Nấm nhỏ
Trùi ui giao diện đẹp ghê hơn hẳn R4,nhìn cứ như Window cho R4 ấy(Start kìa :D)Cám ơn bạn nhiều nha.Nhiwng cái Trimming ấy,nó có ảnh hưởng đến rom khi dùng patch không?
Nếu là rom cũ thì thường là không có vấn đề gì, nó sẽ tự nhận biết và xén đi phần data rỗng trong rom. Nhưng nếu là những rom mới thì phải cẩn thận đấy vì rom có thể sẽ không chơi được sau khi trim. Tốt nhất nếu không cần thiết hoặc không chắc chắn lắm thì bạn cũng không nên đụng đến nó :D.

Ai giúp em với, nhỡ tay xóa _DS_MENU.DAT rồi ai có share cho em.Mà em đang dùng YSMenu giờ nhỡ xóa để thay cái này thi sao giờ :((
Mình không rõ là bạn đang dùng R4 nào nhưng nếu bạn đã lỡ xóa mất file _DS_MENU.DAT thì nên vào trang chủ của R4 bạn đang xài download lại firmware cho R4. Còn nếu bạn thích dùng YSMenu thì vào có thể download về tại đây. Mình nói lại là dù có xài Akaio thì R4 vẫn là firmware chính của bạn nên bạn cần phải giữ lại firmware của nó để khởi động DS.

bạn ơi cho mình hỏi: mình đã cài cái đó vào rồi nhưng khi khởi động thì nó kô hiện ra skin mà chỉ hiện ra 3 cái icon ở màng hình dưới 1 cái là ak 1 cái là micro DS 1 cái là slot 2 mình kick vào 3 cái đều trống rỗng.Làm ơn chỉ giùm mình cái :em20::em20:

lightning

Nấm nhỏ
bạn ơi cho mình hỏi: mình đã cài cái đó vào rồi nhưng khi khởi động thì nó kô hiện ra skin mà chỉ hiện ra 3 cái icon ở màng hình dưới 1 cái là ak 1 cái là micro DS 1 cái là slot 2 mình kick vào 3 cái đều trống rỗng.Làm ơn chỉ giùm mình cái :em20::em20:
Bạn thử format lại thẻ nhớ, copy lại firmware R4 (bản mới nhất), file akmenu.nds và cả thư mục __aio vào thẻ nhớ (lưu ý là giữ nguyên tên, đừng đổi lại tên hay chỉnh sửa gì trong thư mục này).Và một điều nữa là thư mục __aio phải được đặt ở bên ngoài cùng của thẻ nhớ, không được để nó nằm bên trong thư mục khác. Sau đó, bật DS lên vào R4 rồi chạy file akmenu.nds.

tình hình là đang dùng R4 thì chỉ mỗi cái Starwars bản 2048Mbit là kô chơi được...kô biết cái FW này có chơi được kô? bạn nào thử rồi thì trả lời giùm mình nha. Mà công nhận là R4 ngon thật kaka
P.S:
Cùng dính lỗi như cậu này...hiện ra 3 icon...trên cùng là icon trắng có chứ ak...ấn vào kô có hiện tượng gì xảy ra, thứ 2 là icon thẻ nhớ microSD...ấn vào thì ra một bảng trống rỗng...cuối cùng là icon hình máy GBA...ấn vào thì nó boot vào slot 2 như của R4...kô biết là bị làm sao nữa

Em cũng bị vậy, màn hình đen thui (trên lẫn dứi) chỉ có 3 icon (AK, SD, Slot 2)bấm vào cái nào cũng chẳng dc, nhấn start thì đơ máy lun (đã format lại gùi)

lightning

Nấm nhỏ
Qua tìm hiểu lỗi trên, mình biết được là firmware AKAIO chỉ chạy được trên một số loại R4 Clone (trong đó có R4 Ultra). Mình rất tiếc nếu những bạn nào đang dùng loại R4 chính hãng không sử dụng được firmware này. Còn những bạn dùng R4 Clone nào khác R4 Ultra cũng chạy được firmware này thì pm lên cho mọi người biết nhé.

Topic đã được chỉnh sửa lại !

lightning

Nấm nhỏ
Dưới đây mình cập nhật lại 5 flashcard mà có hỗ trợ firmware AKAIO !

*AK2

*AKRPG

*R4 Pro

*R4 Ultra

*R4 i

Những bạn dùng R4 lưu ý là chỉ có R4 Pro, R4 iR4 Ultra mới tương thích với AKAIO. Những flashcard khác 5 loại trên sẽ không được hỗ trợ .

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN