Các bước để mở DSi LL/XL

Cửa hàng game Nintendo nShop

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
Thêm một công trình nghiêm cứu đầy tính phá hoại để làm đau lòng con DSi XX/XL của bạn. Suy nghĩ cẩn thận trước khi đọc tiếp xuống dưới nhé ;)) còn nếu bạn đã quyết tâm rồi thì hãy dành 1 phút nhìn ngắm con tem bảo hành lần cuối @-) trước khi chạy đi tìm các món sau:
- 1 cái vặn ốc vít 4 chân, cỡ nhỏ
- 1 con dao nhíp hoặc vật gì có cạnh nhỏ
- Thời gian
- 1 tinh thần thoải mái + không vướng bận công việc
- Sự cẩn thận tuyệt đối

///////Process with CAUTION///////

Trước khi bắt đầu hãy ngắm lại con DSi XX/XL lần cuối đã (để lỡ có chuyện xảy ra thì còn ráp tạm lại đưa vào tủ kính được >:))
(trong bài hướng dẫn này mình dùng máy DSi XL màu đỏ rượu vang để minh họa)

Toàn bộ DSi XL sau khi bung hộp

So sánh với DSi

Khi mở máy

Bonus thêm ảnh bút to

Sau khi đã ngắm xong (bạn có thể dành cả ngày để ngắm sau đó quay trở lại bài hướng dẫn này cũng được) chúng ta bắt đầu vào công đoạn đầu tiên nào.

Dùng vít tháo 2 con ốc ở nắp pin ra

Đã thấy pin

Bên trái là pin của DSi XL (1050 mAh) còn bên phải là pin của DSi (840mAh)
pin của DSi XL nặng hơn DSi 4g và tổng trọng lượng của 2 pin này là 42g, bạn muốn cộng trừ nhân chia sao cho ra trọng lượng từng pin thì tùy

Tiếp tục tháo những con ốc xung quanh máy, ghi lại vị trí của từng con nếu bạn không nhớ được vì những con ốc này có chiều dài khác nhau

Dùng dao nhíp đẩy nhẹ vào khe dưới chân để bẩy 2 mảnh DSi XL ra, cẩn thận với sợi dây màu cam ở phía trên gần bản lề

Bẩy cho 2 điểm kết nối này rời ra ( khe thẻ SD và nút âm lượng), sau đó bạn có thể yên tâm đặt mặt dưới của DSi XL sang một bên

Dùng vít xoay những con ốc ở các điểm màu đỏ ra, các điểm màu vàng bạn có thể dùng tăm kết hợp với dao nhíp để bẩy ra, những điểm có dây cáp thì bạn chỉ cần dùng móng tay bẩy miếng màu đen lên để rút dây ra

Cẩn thận lật mặt dưới lên và tiếp tục bẩy thanh màu đen để có thể lấy bảng mạch
cẩn thận với miếng nhựa này (mất cái này thì DSi XL hết vào Wifi luôn)

Dùng 2 ngón tay nắm chặt 2 bên và nâng miếng nhựa lên

Bẩy khớp nối của dây và bảng mạch ra

Sau khi lấy bảng mạch phía dưới ra bạn chỉ cần ấn nhẹ vào mặt màn hình dưới để lấy ra, không cần phải tháo gỡ gì cả

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT

Tiếp tục dùng vít xoay hết 7 con ốc này ra

Làm đến bước này bạn có thể thay miếng đệm cao su cho nút D-pad và Power, cũng như các nút ABXY, còn nếu đây chưa phải là điều bạn muốn thì tiếp tục tháo nào

Dùng dao nhíp bẩy 4 miếng nhựa màu đỏ ra, 4 miếng nhựa này trùng màu với vỏ DSi nên cẩn thận kẻo bẩy nhầm vỏ nhé, và bạn cũng cần làm khéo một chút, tránh để lại sẹo cho miếng nhựa này

Bẩy xong 4 miếng nhựa bạn sẽ thấy 4 con ốc, tiếp tục xoay vít nào

Cẩn thận bẩy miếng vàng vàng này lên, đây là camera ở mặt trước của DSi XL

Dùng vít xoay cho con ốc chỗ camera phụ rời ra để lấy tiếp ống kính bên trong

Ngắm nhìn lại 2 con mắt của DSi XL nào

Dùng tay lấy bảng mạch phía trên bên trái ra, bảng mạch này nối với anten Wifi nên chắc chức năng cũng tương tự

Tiếp tục dùng tay lấy 2 loa ra khỏi khe, với phần dây nối màn hình trên và bảng mạch, dùng tay xoắn lại và cẩn thận đẩy nó ra khỏi lỗ trên bản lề

Xem lại thành phẩm nào

Quay lại với phần đế đang nằm bơ vơ, dùng vít tháo các con ốc ra để lấy ổ cắm thẻ SD và bút nhỏ

Đã xong, chúc mừng bạn đã vượt qua chính mình :D
*Note: Một số bộ phận có cách tháo đơn giản mình không hướng dẫn, để dành cho các bạn tự mò, sướng nhé :)>-

Cuối cùng, theo thông lệ chúng ta phải tự sướng chút nhỉ :em28:

Nhìn đau lòng quá, có cảm giác như mình vừa gỡ chính con DS của mình ra vậy :((
Riêng PSP thì gỡ ko thương tiếc.

rock

Nấm bình thường
dùng để thay đồ , máy móc bên trong, nếu không biết cách tháo cơ bản thì sẽ làm hư DS, dành cho ai tiết kiệm tiền ấy mà

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
muốn lắp lại thì đọc ngược lại từ dưới lên trên ;)) chú ý mấy bước mình không hướng dẫn nữa ;))

Nintendoman

Anime God
Thành viên BQT
Con Gem lại bày trò xúi bậy đây mà :em17:

Công nhận công phu, nó tháo cả cái màn hình + dây ra, ngày trước mềnh tháo hết bàn phím cái GBA là đã sợ lòi kèn rồi :em17:

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
mấy mảnh đó là tháo xong lắp lại được nên mới dám hướng dẫn, còn mấy cái như khe cắm băng hay chip đố ai dám tháo đấy (trừ người có hàn điện :P)

X_Halo1_z

Nấm nhỏ
nội tạng của DSi LL nhiều gấp mấy lần của các đời PSP luôn, tháo ra tháo vô cũng phức tạp gấp chục lần.
topic rất hữu ích, đến khi đệm cao su nút ấn không ăn nữa thì trước sau gì cũng phải tháo ra thôi

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
Ủa chị GEM đã bao h tháo cái này chưa zậy, hỏi để đề phòng.
à cái Lite thì tháo hơn chục lần rồi, còn LL/XL không ai chịu cho mượn tháo thử cả nên chỉ ngắm chay thôi :sorry[1]:
ai có điều kiện ủng hộ mình cái XL để luyện tay mình rất cảm ơn, xác nữa thì càng tốt, đỡ cắn rứt lương tâm :">

à cái Lite thì tháo hơn chục lần rồi, còn LL/XL không ai chịu cho mượn tháo thử cả nên chỉ ngắm chay thôi :sorry[1]:
ai có điều kiện ủng hộ mình cái XL để luyện tay mình rất cảm ơn, xác nữa thì càng tốt, đỡ cắn rứt lương tâm :">
bó tay bạn, người ta hỏi đến 10 tháng sau mới trả lời =)), có 2 LightGem :rolleyes[1]:

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN