Cách mở máy và thay vỏ cho DSi

Cửa hàng game Nintendo nShop

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
vì hiện tại DSi đã có vỏ để thay thế nên sẽ có nhiều bạn muốn mở máy DSi của mình để xem thử nội tạng của nó như thế nào hoặc có nhu cầu thay vỏ máy

sau đây là cách làm cho con DSi của bạn "tan nát cõi lòng" =))

*Chuẩn bị:
- 1 máy DSi
- 1 vỏ máy DSi (trong trường hợp bạn muốn thay vỏ)
- 1 vít 4 cạnh loại nhỏ
- 1 dao nhíp hoặc vật gì đó sắc nhọn có thể bẩy miếng nhựa của DSi
- 1 chút khéo tay và cẩn thận :em06: (nếu có chút kinh nghiệm về việc tháo máy DS thì càng tốt ^^)
- quan trọng nhất là bạn nhớ rửa tay cẩn thận nhé =)) và bảo đảm nơi bạn sắp "phẫu thuật" cho DSi không có bụi hay chất lỏng có thể gây hại cho máy, nếu để cho bên trong máy bị dơ thì mình không chịu trách nhiệm về những hỏng hóc đó đâu nhé :em29:
(- xem đoạn clip này nếu bạn chưa có kinh nghiệm mở máy ^^)

*Thực hiện:

lật DSi lại, dùng dao nhíp bẩy 2 nút nhựa chỗ 2 con ốc ra, sau đó dùng vít vặn 2 con ốc chỗ vừa tách và 2 con ốc ở nắp pin

tiếp theo dùng vít vặn tiếp các con ốc ở mặt sau của máy, chỗ lắp pin và ở slot-1 của máy (đừng để sót nhé)

bây giờ chúng ta sẽ bắt đầu khám phá bên trong của DSi, bạn đừng quá hồi hộp mà mạnh tay nhé, lỡ đâu làm đứt chi tiết nào thì cực đấy ^^
cẩn thận dùng dao nhíp để mở chỗ tiếp xúc của phần đáy và thân, sau đó tách phần đáy và phần thân DSi ra (đừng tách ra hẳn nhé vì còn nhiều chi tiết nối 2 bộ phận này vào lắm)
và thành phẩm

dùng tay tách phần dây tiếp xúc của thân và đáy ở phía bên trái, chỗ phần màu trắng ấy, bộ phận này có thể gắn lại được nên bạn đừng lo ^^

đến đây cũng có thể xem là thành công rồi (có thể đi dọa người khác được =))), tuy nhiên nếu bạn muốn tìm hiểu thêm về bên trong của DSi thì hãy tiếp tục xem tiếp nhé

bạn có thấy những phần đánh dấu không, tiếp tục dùng vít mở hết những phần đó bạn sẽ được như thế này, còn 2 nút L/R thì chỉ cần lấy ra thôi ^^

vậy là đã xong phần đáy của DSi :myemo0108: bạn sẽ có bút, khe cắm thẻ SD, khe cắm pin và 2 nút L/R cùng 1 số chi tiết của nó như bản lề ^^

dùng tay tháo bộ phận màu xám ở gần chỗ cắm phone, nhớ là mở từ phía bên trái nhé vì bên trái mới là chỗ cố định gắn bộ phận này, bộ phận này dùng khớp nên có thể gắn lại được, bạn cứ yên tâm :D

đây là bộ phận Wifi của DSi đấy ;;)

bộ phận này có một sợi dây màu trắng để nối với thân máy, bạn dùng dao nhíp tách phần keo dán sợi dây rồi hãy tách khớp nối của dây với bộ phận này nhé
còn sợi dây mày đỏ là dây nối của phần trên và phần dưới của DSi, bạn cũng tách ra luôn để tiện cho sau này ^^

xong rồi thì tiếp tục dùng tay tách phần bo mạch của DSi ra khỏi phần thân theo chiều từ dưới lên, chú ý là vẫn còn một số chi tiết nối 2 bộ phận này với nhau nên bạn hãy xem kĩ xung quanh trước khi làm nhé, đặc biệt là ở phần bản lề

nhìn về phía trên, bên trái của DSi sau khi đã tách phần bo mạch bạn sẽ thấy có một đoạn dây màu vàng nối với một chi tiết màu trắng, bạn hãy dùng móng tay để bẩy thanh màu đen gắn sợi dây này ra, sau đó thì rút sợi dây ra theo chiều ngược lại (xem hình để biết thêm chi tiết ^^)

bên trái cũng có một sợi dây màu vàng nối với phần đèn báo của DSi nữa, bạn chỉ cần kéo thẳng ra thì nó sẽ tự trượt ra thôi (nhớ đừng nắm vào dây mà kéo nhé ;)))

trên bo mạch bạn sẽ thấy có 2 khớp nối gắn với màn hình cảm ứng giống như chỗ gắn bo mạnh và thân trên, nếu bạn tự tin với tay nghề của mình thì có thể tháo 2 khớp đó ra để lấy được màn hình cảm ứng (quan trọng là lúc tháo ra/gắn vào bạn không làm hư hại gì đến chi tiết này vì nếu có thì màn hình cảm ứng của bạn sẽ có chuyện đấy)

sau khi phần bo mạch đã được lấy ra, những gì còn lại là các nút bấm cùng các miếng đệm, đèn báo và dây, phần dây bạn khoan hãy đụng tới, bấy giờ bạn hãy từ từ tháo miếng đệm rồi lấy các nút ra đặt vào nơi an toàn, đừng nóng vội mà trút hết các nút ra một lần kẻo nó văng đi mất thì khổ đấy

vậy là thân dưới của DSi đã tách rời hoàn toàn khỏi thân trên rồi, đến đây coi như bạn đã hoàn thành 2/3 chặng đường, 1/3 chặng đường còn lại yêu cầu bạn phải cực kì cẩn thận vì đây là những bộ phận quan trọng của DSi, nó tuy nhỏ nhưng mà rất có giá trị đấy :em11:

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
sau khi đã nghỉ ngơi, uống nước, chúng ta tiếp tục với công việc tháo rời phần thân trên của DSi nhé

*Thân dưới:

bạn dùng dao nhíp bẩy những miếng nhựa che các con ốc và 2 miếng nhựa ở cạnh ra, bước này bạn nhớ khéo tay một chút vì những miếng này rất mỏng, nếu lỡ tay làm rách thì DSi của bạn sẽ kém đẹp đi một chút :P
sau khi đã tháo hết ốc ra, dùng tay đẩy phần nắp trên của DSi lên một chút để nó rời ra hoàn toàn, sau đó hãy tách 2 phần này ra

tiếp theo bạn tháo miếng kính che camera và đèn ra (tháo toàn bộ mà ^^)

dùng ngón tay đẩy nhẹ vào phần bản lề này (chỗ đèn tín hiệu đấy :D) để nó lỏng ra

sau đó dùng 2 tay, một tay giữ phần thân dưới, tay kia đẩy phần nắp DSi để nó rời ra rồi kéo nhẹ phần thân dưới về phía bên phải (chưa tách ra đâu nhé ;) )

ở phần bên phải có mấy sợi dây, bạn chú ý sẽ thấy có một khe hở vừa với đoạn dây màu vàng bạn đã tách ra từ bo mạch, khe đó dùng để đưa sợi dây đó ra dễ dàng hơn, bạn hãy đưa cọng dây đó vào đúng vị trí rồi hãy kéo cả 2 phần ra

cẩn thận làm theo các bước nhé ^^

đã xong

bây giờ bạn có thể dùng tay đẩy bộ phận này ra, đây là thiết bị để điều chỉnh góc mở cho DSi (khi bạn mở hay đóng nắp máy sẽ nghe tiếng *kịch* *kịch*, là nó đấy :em12:)

sau đó tháo cái vòng cố định ở sợi dây màu vàng khi nãy ra (bước này không bắt buộc, nhưng nếu bạn muốn thấy DSi của bạn hoàn toàn tách rời thì hãy làm ^^)

tiếp tục tháo miếng lọc, loa, micro, camera và kiếng che camera ra, bạn chỉ cần lấy ra bình thường thôi, đối với màn hình trên thì bạn ấn nhẹ vào nó (đừng sợ dơ, bạn có thể lau lại mà :D) thì nó sẽ rời ra

với màn hình trên bạn tiếp tục cuộn sợi dây vàng khi nãy lại sao cho nó vừa với lỗ tròn của bản lề rồi kéo ra

và thành quả của bạn :em36:

XIN CHÚC MỪNG, BẠN ĐÃ HOÀN TOÀN LÀM CHỦ ĐƯỢC KHẢ NĂNG MỞ MÁY DSi CỦA MÌNH!!! :harp: tuy nhiên đó chỉ mới là mở máy thôi đấy nhé :em29: nhưng như thế là quá đủ rồi, chụp 1 tấm làm kỉ niệm nào b-)

Thx Gem, coi dzậy thôi chứ chắc chắn anh chẳng dám làm đâu, hehe :D hết hạn bảo hành rùi, bung máy ra 1 cái mà không lắp lại đúng thì có nước làm chặn giấy.

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
không sao đâu anh, hư phần mềm mới sợ chứ hư phần cứng mình có thể chỉnh lại được :xm0014:

để rảnh chút em làm thêm bài thay vỏ cho DSi nữa, coi cả 2 bài này là tự tin tháo ráp DSi liền hà :emot-sissies:

mà anh dùng máy nào thế :myemo0109:

Mình mới dc ông anh để lại cái DS lite. Nhưng bị hư cái ngàm chỗ mở và đóng nắp máy rồi, vậy có sửa dc không các bác ?Mình nghe người ta nói là thay vỏ mới là hết, vậy thay vỏ mới ở đâu và khoảng bao nhiêu ?

Mình ở Cần Thơ, sắp tới có việc lên SG nên muốn tiện sửa luôn, thx các bác nhìu :laugh[1]:

Ai help mình với :-s
Mình mới dc ông anh để lại cái DS lite. Nhưng bị hư cái ngàm chỗ mở và đóng nắp máy rồi, vậy có sửa dc không các bác ?Mình nghe người ta nói là thay vỏ mới là hết, vậy thay vỏ mới ở đâu và khoảng bao nhiêu ?

Mình ở Cần Thơ, sắp tới có việc lên SG nên muốn tiện sửa luôn, thx các bác nhìu :laugh[1]:

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
Thế mở máy DSlite thế nào hả bà con :-?
cũng như các bước trên thôi bạn, chỉ khác là DSL không có camera, khe thẻ và đèn tín hiệu ở phía ngược lại với DSi, nút nguồn theo dạng trượt chứ không phải là nút bấm như DSi

mình chưa có DSi nên không biết thế nào nhưng có vẻ chỉ cần dùng vít 4 cạnh là đủ để mở rồi, DSL có mấy con ốc mặt ngoài cần dùng vít 3 cạnh để mở, phần ốc ở phần pin DSL thì có 1 con phía dưới viên pin, phải tháo con đó ra mới tháo vỏ sau DSL được

@ratmoonser: một số trường hợp máy hư hay cần thay vỏ thì phải đành lòng thôi bạn :( với chủ yếu coi cái này để thỏa mãn trí tò mò là chính ;))

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
sao lại không được, trong video có hướng dẫn chi tiết mà, mình xem có nửa video mà vẫn tháo vỏ DSL được này :))

còn mấy vấn đề về mạch điện chưa có kinh nghiệm với dụng cụ nên đừng hỏi mình >.<

lemonadess

Banned
Đã từng xem video, đọc kỹ bài hướng dẫn trước khi tháo Wii. Hậu quả là khi tháo xong, phải gắn lại đem ra tiệm sửa luôn :)) Lúc đó nghịch modchip nên nó bị đứt mất cái dây của ổ đĩa nên không có cách nào khác là đem ra tiệm cho họ nối lại :D

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN