[GBC] Thảo luận Pokémon Gold & Silver & Crystal

Cửa hàng game Nintendo nShop

NKid

V.I.P Member
cho tui hỏi là tui đang đi đến chỗ con Kabigon nó ngủ ở giữa đường mà không sao qua được. Ai pro chỉ giúp tui với !
Xin cám ơn lắm lắm !
Chỗ này bạn phải đi qua thị trấn Lavender, ngôi tháp ma lúc này sẽ là cái Radio Tower, vô đó nói chuyện với cái ông mặc vest, đội nón, ổng sẽ cho bạn cái card để có thể nghe đài ở Kanto. Quay lại chỗ con Snorlax (Kabigon), đứng trước nó, bật radio lên, mở đài ở gần cuối bên phải sẽ có bài Pokéflute. Xong tắt radio đi, con Snorlax tỉnh dậy rồi...chiến đấu.

Không biết mình có nhớ nhầm không nữa :D

Chỗ này bạn phải đi qua thị trấn Lavender, ngôi tháp ma lúc này sẽ là cái Radio Tower, vô đó nói chuyện với cái ông mặc vest, đội nón, ổng sẽ cho bạn cái card để có thể nghe đài ở Kanto. Quay lại chỗ con Snorlax (Kabigon), đứng trước nó, bật radio lên, mở đài ở gần cuối bên phải sẽ có bài Pokéflute. Xong tắt radio đi, con Snorlax tỉnh dậy rồi...chiến đấu.

Không biết mình có nhớ nhầm không nữa :D
sao mình có đi qua đó rồi và cũng nói chuyện với ông đó nhưng ông ấy chả cho mình cái gì cả. Hay là phải làm gì trước ? Bạn chỉ giúp mình đi !

NKid

V.I.P Member
Thử bật radio lên, dò đài ở gần cuối bên phải xem, nếu có nhạc của Pokéflute thì tức là bạn đã lấy rồi. Còn không thì có lẽ mình đã nhớ nhầm, không phải cái ông mặc đồ vest mà là ai đó ở trong radio tower. Bạn thử nói chuyện với tất cả người trong đó xem?

boyson5012

N-Club <span style="color: rgb(255, 0, 0);">MarioK
mình nghĩ là hình như NKid chỉ dẫn thiếu rồi.
+Đầu tiên là đến Cerulean city mò cái gì đó mà thằng rocket giấu trong cái hồ chính giữa nhà Gym.
+Đến chỗ nhà máy điện ở trên Lavender để lấy TM ZapCanon từ thằng béo trong phòng trong.
+Sau khi lấy đc thì đến cái nhà hội viên pkmn ở Vermilion sẽ được anh em của thằng béo đấy cho búp bê Clefairy.
+Đem búp bê đưa cho đứa bé biến thành mình ở Saffron city sẽ được nó cho cái vé đi tàu hỏa.
+cuối cùng mới đến gặp ông đứng úp mặt vào tường ở radio tower như bạn NKid nói.
Ko biết mình chỉ dẫn có đúng ko nhưng trước mình toàn làm cách này vừa lấy đc vé tàu lại đảm bảo 100% có đc radio card :em36:

mình đã qua được con snorlax và qua thêm mấy gym nữa. Nhưng khi lấy vé tàu và trở về thì mình ko biết đi tiếp thế nào. Nó cho mình về bản đồ đầu tiên để làm gì vậy? Mình phải làm gì tiếp theo bây giờ ?

NKid

V.I.P Member
Bạn boyson5012 nói đúng phần lấy cái vé xe lửa :D Thực ra muốn qua Power Plant thì phải qua Digglet Cave, mà con Snorlax lại nằm chắn rồi nên mình nhớ ra phải qua cái Radio Tower trước :D

mình đã qua được con snorlax và qua thêm mấy gym nữa. Nhưng khi lấy vé tàu và trở về thì mình ko biết đi tiếp thế nào. Nó cho mình về bản đồ đầu tiên để làm gì vậy? Mình phải làm gì tiếp theo bây giờ ?
Cái Magnet Train chỉ là phương tiện giúp bạn qua lại giữa Johnto với Kanto thôi. Nếu đi tàu thì phải chờ ngày mới có chuyến, còn xe lửa thì 24/24. Có điều trên tàu có trainer, bạn có thể kiếm tiền hay train Pokémon.

Giờ thì bạn quay lại Kanto, lấy hết các huy hiệu rồi đến gặp giáo sưu Oak, sau đó bạn có thể lên Mt. Silver để đánh Red. Đánh xong thì bạn thực sự hoàn thành game, nhưng mà vẫn còn nhiều điều để khám phá lắm ;)

Theo mình nghĩ bạn còn thiếu cái Volcano Badge của Blaine với Earth Badge của Garry. Để lấy Volcano Badge thì từ Palete Town bạn bơi xuống dưới, đến hòn đảo thì bạn sẽ gặp Garry, nói chuyện một hồi thì Garry Teleport về Viridian City, còn bạn vẫn tiếp tục bơi sang bên phải để đến Seafoam Island. Vào cái hang thì gặp Blaine, đánh ổng xong thì quay về Viridian đánh Garry. Dĩ nhiên là bạn phải có tổng cộng 7 huy chương Kanto trước :)

mình lấy được 6 huy chương rồi. Hai cái bàn bảo mình cũng lấy được. Nhưng còn một cái mình chưa lấy được là do bản của mình bị lỗi. Pokemon của chủ nhiệm Gym lv 127 mới sợ>>nên một gym chưa qua được. À nhân tiện cho hỏi bạn nuôi những con pokemon nào thế?

NKid

V.I.P Member
mình lấy được 6 huy chương rồi. Hai cái bàn bảo mình cũng lấy được. Nhưng còn một cái mình chưa lấy được là do bản của mình bị lỗi. Pokemon của chủ nhiệm Gym lv 127 mới sợ>>nên một gym chưa qua được. À nhân tiện cho hỏi bạn nuôi những con pokemon nào thế?
_Vậy thì ráng luyện lên Lv.100, cho ăn Protein, Iron... nhiều vô, cộng với khắc hệ thì may ra hạ được :| Mà cũng không sao đâu, mục tiêu chính của bạn là chiến thắng trong Battle Tower, và nếu thắng trong đó thì Lv.127 ở ngoài đâu có sá gì :D.

_Mình thích chọn Pokémon starter là Totodile, còn đội hình sau này thì thay đổi tùy nhu cầu (đánh Battle Tower, săn Pokémon...). Thường thì lúc nào mình cũng mang theo Snorlax :x

espeon

V.I.P Member
é, cái gì lạ thế.
Xin lỗi vì ngày trước Es ít có điều kiện chơi Pokemon Crystal nên bản này ko rõ lắm.
Nhưng mà sao lại có pokemon lv trên 100 được? :|

boyson5012

N-Club <span style="color: rgb(255, 0, 0);">MarioK
é, cái gì lạ thế.
Xin lỗi vì ngày trước Es ít có điều kiện chơi Pokemon Crystal nên bản này ko rõ lắm.
Nhưng mà sao lại có pokemon lv trên 100 được? :|
à, cái lỗi này thì ở băng GBC G/S/C nhiều lắm.Ngày trước mình có băng Silver lỗi lúc vào cái nhà đấu với Gold lv 60 3 kon starter ở Viridian ấy thì cả 3 con đều là Pidgeotto LV~134 + Surf & Miror Coat :)

NKid

V.I.P Member
Nếu chơi bản Red/Blue thì cũng có thể bắt được Pokémon Lv 100+, thậm chí là 200+, có điều nó mà Level up thì...quay lại Lv.100 :D

NKid

V.I.P Member
Nhiệm vụ ở Ruins of Alpha cũng đơn giản thôi. Bạn cứ việc bắt đủ 26 loại Unown (mang hình dáng của 26 chữ cái) là được. Chừng nào bắt đủ thì bạn lại gặp ông giáo sư trong khu đó, ổng sẽ nâng cấp cái Pokédex lên, thêm vào đó danh sách đặc biệt giới thiệu 26 loại Unown. Trong danh sách này, bên cạnh mỗi con sẽ có thêm một dòng kí tự bắt đầu bằng chữ cái đại diện cho con đó. Và khi dịch ra thì đó là một từ/ cụm từ có liên quan đến Ho-oh. Cái này coi chơi cho vui thôi :D

Thực ra đoạn này có một bí ẩn mà mình vẫn không hiểu nổi: khi nói chuyện với thằng mập trong đó thì nó bảo "Ruins of Alpha chứa một bí mật to lớn".
Mình đã cày nát khu đó mà chẳng có thêm gì đặc biệt. Không lẽ Nintendo "lừa" mình ? :-??

NKid

V.I.P Member
Muốn bắt Lapras thì bạn phải đến Union Cave vào thứ Sáu, đường đi thì mình không thể nhớ nổi, nhưng đại khái là có bơi xuống hồ, sau đó phải đi vào thật sâu, đến khi bạn gặp một thằng nhóc, hỏi nó thì nó bảo là có nghe thấy tiếng kêu vào thứ Sáu là bạn đã gần đến rồi đấy. Chỉ cần đi thêm chút nữa là có đường sang khu của con Lapras, nó ở giữa hồ.

Do đoạn đường dài nên nhớ mua thêm một mớ Max Repels để khỏi bị Pokémon hoang dã làm phiền, và nhớ đừng giết nó, không là "tuyệt chủng" luôn đó ;)

có ai biết cách kiếm đá tiến hóa không chỉ cho mình với ? Mình bắt được cả Suikun Raiko và Entei rồi nhưng mình muốn tiến hóa cho eevee theo ba cấp là Lửa, Điện, Băng .Ai biết cách kiếm đá tiến hóa thì chỉ cho mình nhé!!!!!

NKid

V.I.P Member
@VHT1991: Nhầm box rồi bạn ơi! Pokémon R/S/E mình ít chơi nên quên mất rồi, bạn vào đây hỏi nè: http://nintendovn.com/forum/showthread.php?t=1871

@elnino[9]: (Lần sau bạn edit bài lại chớ đừng post 2 bài liên tiếp như vầy, phí lắm. )

Trả lời cho bạn đây:

Một con Evee chỉ tiến hóa được một dạng thôi, như vậy bạn phải cần 6 con Evee tất cả. Mình nhắc lại các dạng tiến hóa của Evee luôn:

_Flareon: dùng Fire Stone.
_Vaporeon: dùng Water Stone.
_Jolteon: dùng Thunder Stone.
_Espeon: Cho ăn nhiều Vitamins để nó max Happy, rồi cho level up vào buổi sáng.
_Umbreon: cũng phải max Happy, Level up vào ban đêm.

Còn con thứ sáu chính là Evee, để sưu tầm í mà ;))

Để lấy đá tiến hóa thì có các cách sau:
_Có một số Trainer sẽ cho bạn số điện thoại và gọi lại khi họ "nhặt" được cái gì đó, và một trong số họ sẽ cho bạn đá tiến hóa. Thường thì phải mất một thời gian họ mới gọi điện thoại cho mình, để đẩy nhanh quá trình này thì bạn về nhà, nói chuyện với mom và chọn phần "Daylight saving time", cứ lặp đi lặp lại như vậy thì chỉ một lúc sau sẽ có người gọi cho bạn, chỉ việc chạy ra mà lấy. Và số lượng Item họ cho là có hạn, nhớ nhé ;)

_Cách thứ hai là đến nhà ông của Bill ở Sea Cottage (phía trên Cerulean city), ổng sẽ nói là muốn tìm một con Pokémon và mô tả hình dáng của nó, bạn bắt đúng con đó và mang lại cho ổng thì ổng sẽ cho bạn đá tiến hóa. Tuy nhiên ổng chỉ "request" 5 loại pokémon thôi, và mỗi lần đáp đúng ổng sẽ cho bạn một trong các loại đá: Ever Stone, Fire Stone, Leaf Stone, Thunder Stone, Water Stone. Còn các Pokémon đó là gì thì bạn tự giải hen, chừng nào bí thì mình mới chỉ. Và mình nói trước là Pokémon ổng đòi không phải loại hoang dại tầm thường đâu, đôi khi là loài hiếm mà bạn phải Trade với các Trainer khác :-"

_Còn một loại đá tiến hóa nữa là Sun Stone, và đây là giải thưởng cho người đạt giải nhất ở cuộc thi bắt sâu- Bug Catching. Đá này giúp Sunkern tiến hóa thành Sunflora.

_Lugia: bạn đến Pewter City nói chuyện với ông già ở trước đoạn rẽ sang Mt. Moon, ổng sẽ cho bạn cái Silver Wing. Có cái này thì bạn sẽ có thể gặp được Lugia, và nó nằm ở Whirl Island ở Johnto. Đường vào đảo thì bạn tự mò, mình nhớ không nổi, và nhớ mang theo Pokémon có HM Whirlpool ;) Trong đó có 4 khu, 2 lối đi và chỉ một lối dẫn đến Lugia, lối kia là đầu ra. Hình như lối vào nằm ở nhóm hòn đảo bên phải.

Bản đồ bên trong Whirl Island: http://neoseeker.com/resourcelink.html?rlid=165291&rid=153028

_Ho-oh: Mang 3 con Entei, Suicuine, Raikou đến Tin Tower, nói chuyện với Wise Trio, ổng sẽ cho bạn cái Rainbow Wing và có cầu thang để lên tháp. Trên đỉnh tháp chính là Ho-oh, nhớ save lại trước khi đánh nó ;)

Bản đồ Burn Tower+ Tin Tower: http://neoseeker.com/resourcelink.html?rlid=165866&rid=153587

Sẵn đây nói thêm về bí mật của Ruins of Alpha. Đây chính là Huge Secret mà thằng mập nói (vậy mà hồi đó mình cứ tưởng còn bí mật khác =.=): Trong Ruins of Alpha sẽ có 4 khu, mỗi khu có một căn phòng với một biểu tượng bằng đá mà bạn phải sắp xếp lại. Nếu sắp xếp đúng thì bạn sẽ rơi về phòng chính và một số loài Unown mới sẽ xuất hiện. Tuy nhiên còn một bí mật khác là nếu bạn đến căn phòng đó, trên vách phòng có một dòng kí tự, nhấn A thì bạn có thể "nói chuyện" được và một dòng kí tự "unown" hiện ra. Dịch sang chữ bình thường bạn sẽ có một cụm từ, và đó là chìa khóa để mở cánh cửa sang một căn phòng khác phía sau vách tường. Mình sẽ cho bạn một gợi ý:

_Ở căn phòng có hình Kabuto: nhấn A thì thấy chữ trên vách là "Escape", và khung menu hiện ra, dùng Escape Rope bạn sẽ thoát ra ngoài, sau đó lại quay vào thì sẽ thấy một lối vào phòng bên cạnh. Trong đó toàn item và có thể có đá tiến hóa :)>-

_Các phòng khác: tự suy nghĩ cho vui :D

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN