Giải đáp thắc mắc chung về 3DS

Cửa hàng game Nintendo nShop

mn cho cho e hỏi may N3DSXL thì nên dùng thẻ nhớ tối đa là bn GB thì cho máy tốc độ tốt nhất ạ? nắp thẻ 64GB vs 128GB co ảnh hưởng gì k ạ? mong các bác giải ngố giúp e ạ

Anh78H

Nấm nhỏ
mn cho cho e hỏi may N3DSXL thì nên dùng thẻ nhớ tối đa là bn GB thì cho máy tốc độ tốt nhất ạ? nắp thẻ 64GB vs 128GB co ảnh hưởng gì k ạ? mong các bác giải ngố giúp e ạ
Xài bình thường thẻ 256GB bác nhá, quan trọng là nên mua thẻ sandisk xịn có tem của mấy thằng nhập khẩu như petro dầu khí hoặc fpt

Anh78H

Nấm nhỏ
sao mình thấy có bác bảo dùng thẻ cao cũng đc nhưng sẽ khiến máy chậm đi nhỉ
Chậm hay ko thì quan trọng gì ? Cái quan trọng là mua đc thẻ nhớ xịn độ bền cao chứ giờ ấy ha cờ thẻ nhớ tràn lan đồ giả do điện thoại Android giúp chuẩn thẻ microSD phổ biên giá giảm. Chứa được nhiều game đỡ phải tháo thay thẻ, nhưng nhưng quan trọng nhất là đại đa số thẻ microSD đời mới tốc độ đọc ghi đều trên 30MB/s trong khi thẻ tiêu chuẩn đi kèm máy 3ds mà Nintendo kèm máy chỉ đạt mức 4MB/s như vậy bạn đủ hiểu cái khe thẻ của máy cũng chỉ hỗ trợ 4MB/s => thẻ dung lượng to tốc độ cao cũng ko thể tận dụng.
Còn bạn muốn an tâm nhất thì nên theo công bố của Nintendo, máy 3ds tất cả các đời thuộc series đều hỗ trợ maxi là 32GB thẻ dạng microSDHC class 4 chứ ko phải loại microSDXC class 10 kèm các chứng nhận như u1, u3, A1

Chậm hay ko thì quan trọng gì ? Cái quan trọng là mua đc thẻ nhớ xịn độ bền cao chứ giờ ấy ha cờ thẻ nhớ tràn lan đồ giả do điện thoại Android giúp chuẩn thẻ microSD phổ biên giá giảm. Chứa được nhiều game đỡ phải tháo thay thẻ, nhưng nhưng quan trọng nhất là đại đa số thẻ microSD đời mới tốc độ đọc ghi đều trên 30MB/s trong khi thẻ tiêu chuẩn đi kèm máy 3ds mà Nintendo kèm máy chỉ đạt mức 4MB/s như vậy bạn đủ hiểu cái khe thẻ của máy cũng chỉ hỗ trợ 4MB/s => thẻ dung lượng to tốc độ cao cũng ko thể tận dụng.
Còn bạn muốn an tâm nhất thì nên theo công bố của Nintendo, máy 3ds tất cả các đời thuộc series đều hỗ trợ maxi là 32GB thẻ dạng microSDHC class 4 chứ ko phải loại microSDXC class 10 kèm các chứng nhận như u1, u3, A1
thế thì mình cũng an tâm hơn đang đặt con 64gb samsung r/w 100/60MB/s. tks bác he

Anh78H

Nấm nhỏ
http://en-americas-support.nintendo.com/app/answers/detail/a_id/274/kw/Sdhc

Information:
  • The Nintendo 3DS, Nintendo 3DS XL, and Nintendo 2DS systems are compatible with SD cards up to 2 GB in size, and SDHC cards of 4 GB and larger up to 32 GB in size. All other SD Card types are not considered compatible. miniSD and microSD cards are compatible with the use of an SD card adapter.
  • The New Nintendo 3DS family systems are compatible with microSD cards up to 2 GB in size, and microSDHC cards of 4 GB and larger up to 32 GB in size. All other SD Card types are not considered compatible.
  • SDXC and microSDXC cards are not considered compatible
Nintendo nó ghi như vầy đó, nhưng người dùng thì vẫn cứ ráng ghim thẻ dung lượng to vô, thấy máy nhận xài đc thì phải hồi rồi bảo như bác nào ấy nói với bác là chậm gì đó

cho e hỏi máy olds n3ds thì có chơi ngon đc mấy game mới ko ạ
tại e mới kiếm đc con old n3ds nhưng nhìn mấy game mới cấu hình cao quá sợ ko chơi đc :((

Anh78H

Nấm nhỏ
cho e hỏi máy olds n3ds thì có chơi ngon đc mấy game mới ko ạ
tại e mới kiếm đc con old n3ds nhưng nhìn mấy game mới cấu hình cao quá sợ ko chơi đc :((
An tâm chơi bình thường bạn nhé, game đặc thù dành riêng cho dòng new đếm chưa qua nổi 5 ngón tay

Mình mua máy cũ của 1 bạn, đã hack rồi. Giờ có thể format lại từ đầu k nhỉ? Có ảnh hưởng gì đến hack k? Mà sao mình kiếm cái freeshop cia k thấy.
Ai giúp mình với

Các bác cho em hỏi: Máy em đang sử dụng bình thường, hôm rồi e chép game vào thẻ, rồi vào FBI để cài thị đột nhiên máy báo không cài được, sau đó tắt máy, bây giờ bật lên thì mất hết các game cũ trong máy, kiểm tra thẻ nhớ thì vẫn không mất dung lượng chứng tỏ game cũ vẫn còn, vậy có bác nào biết lỗi này không giúp em với?

Anh78H

Nấm nhỏ
Các bác cho em hỏi: Máy em đang sử dụng bình thường, hôm rồi e chép game vào thẻ, rồi vào FBI để cài thị đột nhiên máy báo không cài được, sau đó tắt máy, bây giờ bật lên thì mất hết các game cũ trong máy, kiểm tra thẻ nhớ thì vẫn không mất dung lượng chứng tỏ game cũ vẫn còn, vậy có bác nào biết lỗi này không giúp em với?
Chưa gặp lỗi này bao giờ vì thường khi mình cài game FBI cài không được thì chỉ báo lỗi đại khái như không đủ dung lượng hoặc bộ cài game bị lỗi không xác định kiểu như lỗi do quá trình giải nén chép vô thẻ nhớ hoặc tải về chia mảnh thằng IDM nó ráp 32 mảnh lại thành 1 file cia bị lỗi, tải lại file cài thì ngon vậy nên mỗi khi lỗi tắt FBI ra home menu sau đó thì tắt máy bật lại vẫn bình thường, còn báo lỗi mất hết game cũ thì đã cài thì trừ khi đã xóa nhầm cái gì đó như title trong FBI , hoặc nó đang bị lỗi gì đó làm máy 3DS không nhận nội dung file trong thư mục nintendo 3DS trên thẻ.

Cách giải quyết nhanh nhất cho bạn hiện tại là format lại thẻ rồi cài lại toàn bộ game cho lẹ ( tất nhiên chấp nhận mất hết save game nêú trước đó chưa từng sao lưu bằng JK save ).
Cách khác là coi thử coi máy bạn hack kiểu gì đã, đôi khi có tình trạng như vầy : hack tạo firmware emunand giả lập trên thẻ nhớ, khi bị lỗi có thể tắt nhanh quá nó đẩy vô khu vực sysnand thật sự mà khu vực sysnand này không hề cài game nên toàn bộ home menu sẽ trắng xóa như mới tinh khui hộp.
Ngoài ra cũng có thể là thẻ nhớ đã hỏng theo kiểu gì đó mà máy 3DS không đọc được nên không nhận dạng đc dữ liệu trên thẻ lúc này thì máy tính nó vẫn nhận thẻ nhớ bình thường thì thẻ nhớ vẫn xài được chứ chưa hỏng.

Mọi người cho mình hỏi, hardmod new 3ds XL cần dùng usb card reader loại nào ạ? em hàn dây vô sd adapter xong rồi cắm vô cái đầu đọc cùi có sẵn. mở máy thì nó hiện lên màn hình xanh(cả hai màn) xong em cắm usb vô máy tính thì chỉ nhận usb nhưng ko có thẻ (please insert disk) em không biết là do usb hay do mối hàn nữa

Anh78H

Nấm nhỏ
Mọi người cho mình hỏi, hardmod new 3ds XL cần dùng usb card reader loại nào ạ? em hàn dây vô sd adapter xong rồi cắm vô cái đầu đọc cùi có sẵn. mở máy thì nó hiện lên màn hình xanh(cả hai màn) xong em cắm usb vô máy tính thì chỉ nhận usb nhưng ko có thẻ (please insert disk) em không biết là do usb hay do mối hàn nữa
theo hướng dẫn thì dùng cái Adapter SD đọc thẻ microSD theo mấy loại này thì mới được

Anker® USB 3.0 (68UNMCRD-B2U) : Realtek RTS5306
TekRepublic TUC-300 : Realtek RTS5307

Some other card readers that use the same chipset /controller but have not been tested although should work:
Plugable USB3-FLASH3 -
SIIG JU-MR0E12-S1-
Startech FCREADMICRO3 -
Anker® USB 3.0 4-Slot Card Reader (A7612) : RT5301 (Ava)
Other card readers that work
SanDisk SDDR-121-A11M : GL827

(The "Anker" readers have been highly tested by me and others who have performed a hardmod. They are confirmed to work with the New 3DS XL. Therefore, the "Anker" readers are best recommended to work with this hardmod)

Card reader chipsets known not to work on N3DS with the Samsung eMMC, but may still work on one with the Toshiba and the 3DS/XL eMMC:
GL3220
GL3233
GL834

theo hướng dẫn thì dùng cái Adapter SD đọc thẻ microSD theo mấy loại này thì mới được

Anker® USB 3.0 (68UNMCRD-B2U) : Realtek RTS5306
TekRepublic TUC-300 : Realtek RTS5307

Some other card readers that use the same chipset /controller but have not been tested although should work:
Plugable USB3-FLASH3 -
SIIG JU-MR0E12-S1-
Startech FCREADMICRO3 -
Anker® USB 3.0 4-Slot Card Reader (A7612) : RT5301 (Ava)
Other card readers that work
SanDisk SDDR-121-A11M : GL827

(The "Anker" readers have been highly tested by me and others who have performed a hardmod. They are confirmed to work with the New 3DS XL. Therefore, the "Anker" readers are best recommended to work with this hardmod)

Card reader chipsets known not to work on N3DS with the Samsung eMMC, but may still work on one with the Toshiba and the 3DS/XL eMMC:
GL3220
GL3233
GL834
Thì mình xem hướng dẫn trên đó mà, nhưng mấy link mua toàn amazon ko thôi, mấy cái đó mình tìm ở cửa hàng không có :( đang tính có bác nào làm thành công thì chia sẽ cái card reader đang dùng

Anh78H

Nấm nhỏ
FreeShop đã bị khoá rồi các bác nhỉ. Bây h chỉ có chép game vào thẻ r chạy FBI đúng k
Đúng hơn là bị dò và đánh dâú theo dõi, thằng Nin nó dò thằng nào kết nối để tải game lậu sau đó ban online máy. Tất nhiên là tải trên máy tính bằng link google drive rồi chép thẻ dùng FBi cài vẫn lẹ hơn nhiều, nhược điểm là phiền phức sau khi tải xong chép chép + cài rồi xóa file, còn cái freeshop tải xong chỉ việc mở ra chơi

E là new bie. E ko biết gì về n3ds cả. E cbi mua 2 con n3ds xl mà chưa hack, nghe ng ta nói chỉ chơi gamecard va fw của nó là 11.8.0.4.1. Chỗ e ko có quán để hack máy với lại do tính chất công việc e khó có thể ra ngoài đc. E mò trên smealum.github thì thấy nó có fw 11.7 thôi nên e không dám thử. Các pro cho e hỏi e có thể hack máy mà ko tháo bung máy cài chip hay gì gì đó mà tự hack đc ko. E xin hướng dẫn thật cụ thể và chi tiết. Cảm ơn nhiều

MỌI NGƯỜI CHO MÌNH HỎI CÁCH HACK MÁY 2DS CHƠI GAME CHÉP TRÊN THẺ NHỚ , TRANG WEB NÀO HƯỚNG DẪN CHI TIẾT HAY BIẾT CÁCH HƯỚNG DẪN CỤ THỂ CÀNG TỐT , THANKS!

https://3ds.hacks.guide
Tuy các bước hack và công cụ hack đều noob-proof rất tốt. Nhưng để tránh sai lầm đáng tiếc bác nhớ đọc và hiểu hết các khái niệm: homebrew, payload, nand, cfw,... nhé.
Lên group handheld vn thì đông vui với có nhiều ae hướng dẫn bác hơn :v

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN