Giải đáp thắc mắc chung về 3DS

Cửa hàng game Nintendo nShop

trungkkk

Nấm nhỏ
R4 thì cứ xài của r4ids.cn mà táng. HCM ra NVNshop chuẩn nhất
Muốn chơi GBA trên 3ds chỉ có xài DStwo thôi bạn ơi. Mỗi tội FC này giá hơi chát

Key_blade

Thành viên lâu năm
@Key_blade: Mình không biết ý vỡ hình của bạn là thế nào. Nhưng bạn có hiểu nó có nghĩa là gì không?
Ví dụ như điện thoại màn hình 3.3 inch có đỗ phân giải 480x854 và điện thoại có màn hình 4.2 inch cũng cùng độ phân giải như vậy. Thế chẳng lẽ 1 người dùng điện thoại 3.3 inch khi đổi sang 4.2 thì bảo điện thoại đấy vỡ hình tùm lum à? Sự thật là sự khác biệt gần như không đáng kể và khó có thể nhận ra. Máy màn hình lớn hơn chỉ khiến hình "mờ" hơn 1 chút cực kì không đáng kể. Còn việc nhìn chiếc điện thoại màn hình 3.3 inch với 4.2 inch thì khác nhau 1 trời 1 vực rồi.
Trở về vấn đề 3DS và 3DS XL. Cái 3DS gốc thì gọi là "original " chứ không phải "origin. Khác biệt giữ màn hình 3.5" trên 3DS và 4.88" trên 3DS XL là quá lớn. Khi chơi những game như Monster Hunter thì màn hình 3DS quá nhỏ và khó nhìn trong khi trên 3DS XL nhìn rộng và đẹp hơn nhiều. Còn việt hình bị "vỡ" hay gọi "pixelated" thì rất khó nhận ra. Nếu bạn đang dùng 3DS mà chuyển sang XL thì có thể nhận ra đôi chút khi để 2 cái cạnh nhau nhưng với những người chưa dùng 3DS thì nhìn rất ổn và khi đưa cho họ cái 3DS thì họ sẽ chê ngay vì màn hình quá nhỏ. Bây giờ sự thật là mình không có XL thật nhưng bạn thử hỏi mọi người xem có mấy ai nói trển 3DS XL nhìn "vỡ hình tùm lùm" không? Mình thử hỏi những người cái ở Shop và mấy người bạn dùng XL chẳng thấy ai nói thế. Khi tra trên google cụm từ "3ds xl looks pixelated" thì lên mấy diễn đàn nước ngoài thấy ai cũng nói "The games look great, not pixelated."
Đấy là ý kiến cá nhân của bản thân mình. Còn nếu bạn thấy nó xấu nó vỡ hình thì là chuyện của bạn thôi mình chỉ muốn góp ý với những người chuẩn bị mua 3DS là nên mua bản XL thì hơn
Ngoài ra, DS cũng không hẳn là thả cửa đâu. Mình đố bạn chơi được Pokemon Black EU trên 3DS bản US đấy ;)

@kamai91: Cái này chẳng liên quan gì đến Region Lock cả. Pokemon hỗ trỡ cho người chơi trên khắp thế giới chơi với nhau. Bạn chơi game ở đâu cũng như nhau thôi vì đều có thể kết nói qua Internet và chơi cùng nhau được.Region Lock chỉ khóa game ở các khu vực này không chơi được trên máy ở khu vực khác thôi. Ví dụ như băng Pokemon Black 2 bản EU sẽ không chơi được trên máy 3DS US (Pokemon Black 2 là game DSi có Region Lock đấy). Và tất cả các game 3DS khác cũng thế.
Vì vậy, kết luận là bạn chơi được với người bạn ở US bình thường không sao cả :) Bạn vào Pokemon Center đi cầu thang lên trên đến chỗ ngoài cùng bên phải để sử dụng tính năng GTS để trao đổi Pokemon nhé :)
Nếu bạn chơi game DS mà so vs máy DS thì sẽ nhận ra là vỡ hình thôi,với lại chơi flash card mà,bày đặt vụ PKM Black EU chơi trên máy US làm chi,bạn ý đang hỏi là chơi online vs bạn bên mỹ mà,chắc nhẽ bác lại bảo game US k chơi đc vs game EU :D.BTW,vỡ hình là ý kiến riêng của mình,vấn đề này trc cũng nói nhiều khi DSi XL ra mắt rồi :D.có nhiều ý kiến trái chiều sẽ giúp bạn ý lựa chọn đc máy mình mong muốn chứ,giống kiểu so HD 720p trên đt 4.5 inch vs 720p trên 5inch ấy,thì chắc chắn ppi trên 4.5 sẽ hơn 1 chút khó nhận ra thôi
P/S:Trời"original'viết tắt thành origin k đc sao ==.VS lại,mình chả bao h nghe các trang diễn đàn nói that's great hay this is bullsh*t,cứ cầm và cảm nhận,thích con nào thì múc con đấy

[E]arth

N-Poll
@Key_blade: Original với Origin khác hẳn nhau mà >"<
Bạn chơi game DS trên 3DS bị vỡ hình, mờ hơn rõ ràng là đúng và rất dễ nhận ra. 3DS có độ phân giải cao hơn còn DS có độ phân giải nhỏ hơn vì thế để cho game vừa màn hình 3DS thì người ta phải kéo nó rộng ra. Nhưng khi kéo rộng ra để tránh vỡ hình thì họ đã làm mờ nó đi chút rồi. Nhưng từ DSi lên DSi XL hay từ 3DS lên 3DS XL thì không có sự khác biệt về độ phân giải mà là khác biệt về kích thước màn hình vì thế không cần phải làm mờ đi. Nói chung là muốn chơi game DS thì dùng DSi XL còn game 3DS thì dùng 3DS XL. Đấy là ý kiến của mình.
btw, có mỗi vấn đề vớ vẩn mà 2 người ngồi chém mãi :P
ah đã dùng Flash Cart rồi thì có bị Region Lock đâu :D Đang đợi xem khi nào bẻ được cái Region Lock của 3DS kiểu đấy thì sướng :D Nhưng mong trời đừng hack được không lại cheat tùm lum đau hết cẩ đầu >"<

@kamai: Bạn nên mua R4i DSN hoặc DSTwo.
R4i:
-Tường thích game tốt. Chơi được hầu hết các game DS
-Chất lượng tốt và được update thường xuyên. Đến giờ vẫn đang có update chứ không như nhiều hãng khác.
-Hỗ trợ mọi loại DS, DSL. DSi, DSi XL, 3DS, 3DS XL với mọi loại Firmware khác nhau.
-Giá cả hợp lí. Ở Nshop bán 450k.

DSTwo:
-Tường thích game tốt. Chơi được hầu hết các game DS
-Chất lượng tốt và được update thường xuyên
-Có nhiều tính năng vượt trội như giả lập GBA, Real-time Save (Save-state giống như giả lập trên máy tính).v.v...
-Hỗ trợ mọi loại DS, DSL. DSi, DSi XL, 3DS, 3DS XL với mọi loại Firmware khác nhau.
-Giá hơi đắt. Trên Nshop bán 960k

Theo ý kiến cá nhân thì bạn nên mua R4i DSN thì hơn. Giá cả hợp lí và cũng chơi được game DS như DSTwo. Nhưng tính năng của DSTwo thực ra cũng không cần thiết lắm vì chủ yếu cũng ít dùng. Chơi game GBA thì dùng PC chơi vẫn mượt :)

Mình đang dự định mua 1 em 3DS XL, nhưng lại sắp đi du học ở châu Âu (Finland). Mình đang cân nhắc xem nên mua bản US hay bản EU. Các bác cho ý kiến phát :(

nguyenanhnguyen

Thành viên lâu năm
Bỏ bê game quá lâu nên giờ chả hiểu gì cả, mình có con R4 như hình dưới đây và mình thắc mắc là nó có bản update để chạy firmware 5.1.0-11 của 3DS hay ko @@

Chào các sư huynh, tình hình là em đang xài con 3DS hệ us , em đã mua tren eshop một vài game và app , giờ em muốn chuyển qua con 3ds xl nhưng làm sao em chuyển các app và game đã tải qua máy mới được ? mong các anh chị giúp đở. T T . :(( .( em từ trước tới giờ chưa bao giờ đụng vào các hệ máy của nintendo nên rất rất là gà , anh chị bỏ qua cho T T ) .

Bỏ bê game quá lâu nên giờ chả hiểu gì cả, mình có con R4 như hình dưới đây và mình thắc mắc là nó có bản update để chạy firmware 5.1.0-11 của 3DS hay ko @@
Thời điểm hiện tại mới chỉ có Supercard DS TWO hỗ trợ fw mới nhất.
Hình của cậu mình không xem được, nhưng nếu là R4i 3DS Gold thì team R4ids có thông báo là chạy được ngon trên fw mới, bản cập nhật fw cho R4i 3DS Gold sẽ có mặt trong mấy ngày tới.

Mọi người ơi, em định mua một bé 3DS XL về chơi. Không biết ở TP HCM có chỗ nào bán hàng xách tay từ US về không ha? Em muốn tự tay khui seal với lại hàng xách tay thường rẻ hơn ở shop
. Mọi người cho em biết giá tham khảo luôn nha. ^^

Sẵn cho em hỏi, không bết hiệu ứng 3D của 3DS có sâu ko ha, chứ bình thường đi coi phim 3D ở rạp thứ em thấy nổi nhất chính là sub, còn lại thì hiệu ứng khá nhạt nhòa

Em mới đc ông bác bên US gửi cho cái máy 3DS XL nên vẫn chưa có game nào,giờ em mún mua game nhưng lại ko bik game nào hay hay.Hiện giờ em đg nhắm vào 3 game:Fire Emblem,Luigi's mansion và Animal Crossing và chỉ đủ tiền mua có 2 game.Nên mọi người cho em ý kiến nên mua game nào ???

cena2008

nWriter
Toàn game đỉnh hen, thì bạn thix giải trí nhẹ nhàng thì mua 2 game Animal va Luigi đi, FE thì dàn trận trí tuệ hơn xíu, có nhiều lúc chơi bị ức chế

go2_ars

Shakugan no Shana
Thành viên BQT
Cái gì độc và hiếm người ta mới xách tay về bán chứ 3DS bán đầy shop ai thèm xách về, trừ khi nhờ người quen thôi. Hiệu ứng của 3DS đảm bảo ăn đứt mấy cái phim chiếu ngoài rạp :-bd

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN