Giải đáp thắc mắc chung về 3DS

Cửa hàng game Nintendo nShop

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
chả biết bây h có mua được cái băng cubic ninja ko nhỉ để thử order amazon xem :v
băng đó giờ tìm amazon cao lắm bạn ơi. bạn vào box quảng cáo rao cần mua thẻ sky 3ds nút xanh (nút cam đời mới chơi dc tất cả game nên mắc hơn) sau đó dùng chép cubic ninja để hack là tiện nhất và rẻ nhất

Có tiền order amazon thì gì cũng có hết bạn :)
băng đó giờ tìm amazon cao lắm bạn ơi. bạn vào box quảng cáo rao cần mua thẻ sky 3ds nút xanh (nút cam đời mới chơi dc tất cả game nên mắc hơn) sau đó dùng chép cubic ninja để hack là tiện nhất và rẻ nhất
Cái băng này h trên amazon hqa mình xem nhỏ nhất là 79$ -_- thà mua sky3ds xong chép vô còn hơn.

Hiện tại em định mua N3DS mà muốn các bác giải thích cho sự khác nhau của N3DS LL và N3DSXL. Nên mua LL hay XL ? Xin các bác chỉ giáo.

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
LL và XL về cơ bản thì 2 máy này giống nhau gần hết chỉ khác

LL là máy Nhật - Ngôn ngữ Nhật
XL là máy US / EU - Ngôn ngữ tiếng Anh

Do Nintendo giới hạn phân vùng nên máy hệ nào chỉ chơi được game hệ đó. Hiện tại tình trạng hack tràn lan bẻ khóa chuyển vùng bla bla... nên máy LL cũng có thể chuyển thành XL giao diện tiếng Anh, chơi game US. tuy nhiên sẽ bị hạn chế không vào eShop được (đối với máy New). Nếu bạn chơi game chép thì cũng không cần quan tâm vấn đề này vì hầu hết các sản phẩm trên eShop đều có file .cia để cài vào máy chơi.

Nếu bạn chơi game gốc bản quyền thì XL lại quan trọng hơn vì vào eshop được sẽ tiện cập nhật các bản patch, download DLC...

Cảm ơn bác fsociety, cho e hỏi thêm câu cuối là new 3ds LL và new 3ds XL khác nhau ở điểm nào, e nghe nói là máy nhật chán và hack dễ bị hỏng hơn, lại chỉ chơi đc game ở nhật thôi có đúng không?
Có phải vì thế mà máy nhật thường rẻ hơn máy mĩ không, kể cả các bản limited nhật cũng rẻ hơn mĩ?
Máy nào hack cũng như nhau thôi, nếu bạn ra tiệm để người ta hack thì nếu có lỗi gì thì tiệm chịu trách nhiệm nên bạn không phải lo.

Máy XL hay LL nếu đã hack rồi thì giống y chang nhau. Máy LL rẻ hơn vì nếu không hack mà chơi bản quyền thì chỉ chơi được game hệ Nhật, mà băng game hệ Nhật thì rất ít người bán.

Các phiên bản limited thường ít chênh lệch mức giá giữa XL và LL, giá thì tùy vào có màn IPS hay không, độ hot của phiên bản đó chứ không phụ thuộc nhiều vào máy XL hay LL vì đa số người mua thường sưu tầm. Ví dụ phiên bản hot nhất hiện nay là Majora's Mask nên sẽ cao hơn các phiên bản limited khác, cho dù có là máy LL hàng 2nd đi chăng nữa thì cũng khó có giá dưới 5tr.

Hiện tại mình đang cân nhắc mua một con nintendo 3ds xl 2nd về chơi, các bạn cho mình hỏi là hack a9 và hack cfw thì hai cái khác nhau ở những điểm nào, mình muốn hiểu rõ về 2 ưu nhược của từng loại, hack kiểu loại nào chơi được online, loại nào cài game dễ hơn loại nào dễ sử dụng hơn, và mình thắc mắc là không biết game 3ds sẽ tiếp tục ra game mới trong bao nhiêu năm nữa, cuối cùng là mấy dòng game đỉnh của máy 3ds là gì, rất mong các bạn giải đáp mình xin cảm ơn

fsociety

Nấm nhỏ
Cảm ơn bác fsociety, cho e hỏi thêm câu cuối là new 3ds LL và new 3ds XL khác nhau ở điểm nào, e nghe nói là máy nhật chán và hack dễ bị hỏng hơn, lại chỉ chơi đc game ở nhật thôi có đúng không?
Có phải vì thế mà máy nhật thường rẻ hơn máy mĩ không, kể cả các bản limited nhật cũng rẻ hơn mĩ?
Máy nhật sau khi đã hack và chuyển vùng thì cũng về tiếng Anh như máy hệ US hết. Có điều là sau khi đã chuyển vùng thì không vào được eshop, nhưng các tính năng online khác vẫn hoạt động bình thường. Không có chuyện máy Nhật hack dễ bị hỏng hơn đâu, miễn cứ làm đúng hướng dẫn là ok.
Máy Nhật rẻ hơn thì có thể do nintendo ưu tiên về giá ở thị trường Nhật, đồng yên mất giá,v.v.

fsociety

Nấm nhỏ
Đúng, mua sky3ds nút xanh là coi như có cả cubic ninja + game cần thiết để update lên 4.x. Mình đã thấy có người rao thẻ này chỉ 400k. Bạn có thể lên box quảng cáo hoặc group handheldvn để hóng hoặc lập thớt hỏi mua. 1 thẻ r4 mới cũng tầm 200k, tổng thiệt hại ít cũng 600k, hơi chat so với ra tiệm. Nhưng bạn có thể mượn 2 thẻ này của ai đó, hoặc mua rồi dùng xong bán lại.

fsociety

Nấm nhỏ
Hack arm9loaderhax là kiểu hack tốt nhất & hoàn hảo nhất hiện nay nhé. Từ tốc độ bật máy nhanh như máy gốc, chơi được mọi game và online vô tư không lo bị ban, update game hay fw thoải mái, thân thiện và an toàn với newbie, và rất tiết kiệm chi phí. Bạn thậm chí có thể tự hack tại nhà làm theo hướng dẫn cũng ok.
Tham khảo bài viết này mình có giải thích thêm về cfw và a9lh
http://www.nintendovn.com/forum/threads/9340/page-198#post-502201
3ds hiện vẫn ra game đều đều, chưa có thông tin gì về thế hệ máy handheld mới của nintendo nên bạn không nên bận tâm quá.
Còn game hay thì vô kể nhé. Mình thì đang chơi monster hunter.

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
Máy Nhật rẻ hơn thì có thể do nintendo ưu tiên về giá ở thị trường Nhật, đồng yên mất giá,v.v.
Yên Nhật đang lên lại đó bác tương lai có thể giá sẽ tăng từ từ. Tuy nhiên vẫn không chát bằng giá usb 199$ + tax * rate 22.8 (tỉ giá liên ngân hàng) như hiện tại. Phần nữa Nhật phí ship về cũng rẻ vì đa số đi đường tàu qua TQ / HK sau đó đẩy về VN còn từ US chỉ có đi máy bay thẳng về :D Hy vọng sang NX Nintendo học tập sony bỏ phân vùng thì chơi máy Japan cho khỏe :D

Hack arm9loaderhax là kiểu hack tốt nhất & hoàn hảo nhất hiện nay nhé. Từ tốc độ bật máy nhanh như máy gốc, chơi được mọi game và online vô tư không lo bị ban, update game hay fw thoải mái, thân thiện và an toàn với newbie, và rất tiết kiệm chi phí. Bạn thậm chí có thể tự hack tại nhà làm theo hướng dẫn cũng ok.
Tham khảo bài viết này mình có giải thích thêm về cfw và a9lh
http://www.nintendovn.com/forum/threads/9340/page-198#post-502201
3ds hiện vẫn ra game đều đều, chưa có thông tin gì về thế hệ máy handheld mới của nintendo nên bạn không nên bận tâm quá.
Còn game hay thì vô kể nhé. Mình thì đang chơi monster hunter.
tks bạn mình vẫn hơi mông lung 2 cái hack, theo nhiều người bảo là nên hack a9 nhưng mình thấy có mấy shop lại khuyên nên hack cfw, theo như bạn nói thì mình có thể hài lòng về a9 hơn khi nó bật máy nhanh hơn, chơi online thoải mái và dễ sử dụng đối với những người mới, còn về phần cop game thì 2 cái như nhau hả bạn hay gì

fsociety

Nấm nhỏ
tks bạn mình vẫn hơi mông lung 2 cái hack, theo nhiều người bảo là nên hack a9 nhưng mình thấy có mấy shop lại khuyên nên hack cfw, theo như bạn nói thì mình có thể hài lòng về a9 hơn khi nó bật máy nhanh hơn, chơi online thoải mái và dễ sử dụng đối với những người mới, còn về phần cop game thì 2 cái như nhau hả bạn hay gì
Đúng, chép game như nhau nhé. Đều có thể chép các game dạng cia vào thẻ nhớ và dùng FBI cài, hoặc dùng freeShop để tải game trực tiếp từ máy luôn.

Giải thích thêm tý cho bạn yên tâm: a9lh khá nổi bật với khả năng brick-proof. hack a9lh chiếm quyền hệ thống từ rất sớm ngay sau khi bạn bật máy, từ đó có khả năng chạy các homebrew như decrypt9 để phục hồi nhanh gọn mỗi khi bạn trót làm máy bị brick.

Còn hack kiểu mset exploit/homemenuhax (tức hack cfw) buộc phải chạy trên emunand, với những người còn mù mờ về khái niệm emunand, sysnand rất dễ update nhầm sysnand lên firmware mới nhất và không chơi hack được nữa.

à mà mấy bạn ơi máy new 3ds xl thì có hack được a9 không và hack a9 thì chơi được mấy game ds với dsi không hay vẫn phải mua cái r4 mới chơi được game ds

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN