[Guide] Yêu cầu/Thắc mắc/Giải đáp chung các vấn đề về HomeBrew

Cửa hàng game Nintendo nShop

bros cho mình hỏi chút :
1. mình cài bootmii thì có báo lỗi "SD card error ...-1" là sao vậy ? card không tương thích hay cần phải làm gì nữa ko ? mình dùng SDHC Memory Card 4G của Toshiba. đối lúc card rất chập chờn, lúc nhận lúc không.
2. IOS và cIOS là gì ? và thấy 1 số đoạn nó báo "current IOS 249" rồi bắt chọn IOS, mình nên chọn IOS nào ?
3. mình mới mua máy, cửa hàng cài sẵn homebrew channel và Softchip R90 để chơi game, vậy Softchip R90 và backup launcher khác nhau cái gì, cái nào tốt hơn ?
thanks

lanbe2007

Thành viên lâu năm
bros cho mình hỏi chút :
1. mình cài bootmii thì có báo lỗi "SD card error ...-1" là sao vậy ? card không tương thích hay cần phải làm gì nữa ko ? mình dùng SDHC Memory Card 4G của Toshiba. đối lúc card rất chập chờn, lúc nhận lúc không.
2. IOS và cIOS là gì ? và thấy 1 số đoạn nó báo "current IOS 249" rồi bắt chọn IOS, mình nên chọn IOS nào ?
3. mình mới mua máy, cửa hàng cài sẵn homebrew channel và Softchip R90 để chơi game, vậy Softchip R90 và backup launcher khác nhau cái gì, cái nào tốt hơn ?
thanks
Nếu trả lời đầy đủ các câu hỏi của bạn sẽ là một bài viết rất dài.Ở đây chỉ xin vắn tắt và thật dễ hiểu.
1.SD của bạn có lẽ ko tương thích bạn có thể xem ở đây
http://www.wiibrew.org/wiki/BootMii/SD_Card_Compatibility_List
Hoặc bạn thử fomat sd lại thành FAT16 xem.Nếu ko được phải thay SD khác

2.CIOS là viết tắt của Custom Input/Output System có nghĩa đơn giản là tùy chỉnh đầu vào và đầu ra của System.CIOS sửa đổi và đắp vá,mở khóa các tính năng khác nhau của hệ thống IOS systems.Cung cấp các chức năng mà IOS không hỗ trợ.

IOS là viết tắt của Input/Output System có thể hiểu là file system.Các IOS không phải là Firmware.Cần có nhiều IOS khác nhau tương tác để điều hành các chức năng của Wii.Ví dụ với việc kiểm soát USB Microphone sử dụng trong Rock Band, Nintendo xây dựng thêm IOS37 .
IOS chỉ được cài thêm vào mà không thể xóa ,sẽ gây full brick ko cứu chữa.

Tất cả các cIOS được cài đặt như IOS trong khoảng 200+.Cài đặt các cIOS an toàn vì nó ko làm thay đổi IOS:
Hiện có nhiều cải thiện cIOS được cập nhật.Khi USB loader ra đời,thì có Waninkoko cIOS36rev_ . cIOS36 là một hệ thống tùy biến dựa trên IOS36. Nó cài đặt như IOS249.
IOS249 là IOS đã Cho phép hacking hầu hết phần cứng như USB HDD Loading và DVDX

Khi có game mới ra cần các vá lỗi và yêu cầu IOS.Các nhà lập trình sẽ phát hành một cIOS mới bảo đảm bao gồm tất cả các bản vá lỗi được cập nhật bao gồm trong đó.Vì vậy ta có thể thấy cIOS38rev14 thay vì cIOS36rev14.

current IOS 249
có nghĩa là bạn đang có IOS249 và bạn nên chọn nó.

3.
vậy Softchip R90 và backup launcher khác nhau cái gì, cái nào tốt hơn
Đều là ứng dụng để chơi game copy cả,bạn cứ sử dụng từ từ sẽ nhận ra nhưng theo mình hiện tại NeoGamma là hay nhất.

cảm ơn bạn lanbe rất nhiều, mình hỏi thêm chút, khi mình cài cIOS38 rev14 mới thì nó có bao gồm các cIOS cũ ko, hay phải tìm các cOIS cũ để cài hết cho đủ.
thanks

thanks again
mình hỏi thêm chút :D
1.muốn chơi game của gamecube thì dùng cái gì chạy ? mình dùng homebrew gamecube backup mà ko được, softchip cũng ko được.
2.có homebrew nào để quản lý mấy cái wii channel ko ? mình cái mấy cái wad lộn xộn quá muốn sắp xếp lại cho gọn (vì nhà có người già chơi nên sợ vào linh tinh nó hỏng)
3..... tự nhiên quên mất tiêu, đợi nhớ ra cho mình hỏi tiếp nha. mới mua wii tìm hiểu cả đêm chưa ngủ
4.mình cài cái wad game fire emblem 4, nhưng khi vào channel đó thì nó báo channel này ko chơi được, có bắt buộc phải đúng region mới chơi được ko?
:whew: thanks

câu 2: quản lý channel thì mình hok chắc nhưng cái này giúp bạn quản lý cũng được lắm đó là AnyTitle Deleter nó giúp bạn xem và xóa các channel v.v. link down đây http://www.psp-cheats.it/public/redsquirrel/home/index.php?mod=02_Forum&group=Nintendo_WII&argument=AnyTitle_Deleter_MOD&topic=top_1250423020.ff.php bạn vào đây xem thêm nha http://www.nintendovn.com/forum/showthread.php?t=8294

câu 4 bạn phải cài đúng regions của nó mới chơi được bạn có thể dùng free the wad mà nếu chơi VC bạn phải có tay game cube nên khuyên bạn chơi VC thì dùng giả lập tiện hơn

mới tìm trên mạng được cách quản lý di chuyển các channel :D chỉ vào channel muốn di chuyển rồi giữ , ấn thêm [A] và kéo rồi thả vào ô chưa có channel nào.

cho em hỏi, em mới mua máy Wii, firmware 4.0U, vào Homebrew channel thì trên góc tay phải nó ghi là cIOS36 thì có phải update để chơi đc trên Hdd ko ạ, em ngồi cả ngày hôm qua để mò rồi mà đọc mấy bài viết trong này chả hiểu mô tê gì cả hiz

lemonadess

Banned
Vấn đề là mục đích của em thôi. Em muốn làm gì thì làm theo hướng dẫn đó. Chứ đọc hết cũng khó hiểu lắm :|
Cái HBC của em hiện giờ chạy trên cIOS36 nên nó đề vậy. Up lên cIOS38 cũng được, không ảnh hưởng gì. Muốn chơi game tốt nhất thì up lên 4.1 luôn. Trong All in One pack 4.1 của mình cũng cập nhật cái cIOS38 luôn rồi. Chỉ việc download về rồi chạy thôi :|

Vấn đề là mục đích của em thôi. Em muốn làm gì thì làm theo hướng dẫn đó. Chứ đọc hết cũng khó hiểu lắm :|
Cái HBC của em hiện giờ chạy trên cIOS36 nên nó đề vậy. Up lên cIOS38 cũng được, không ảnh hưởng gì. Muốn chơi game tốt nhất thì up lên 4.1 luôn. Trong All in One pack 4.1 của mình cũng cập nhật cái cIOS38 luôn rồi. Chỉ việc download về rồi chạy thôi :|
:em03:, em tìm mãi ko thấy bài về cái 4.1 kia đâu cả, cIOS36 và cIOS38 nó khác nhau ở điểm nào anh, em vừa tải Monster Hunter 3 Tri về thì phiên bản nào chạy đc nhỉ, và, thẻ SD em mua thẻ 512MB có đc ko anh :biggrin[1]:

lemonadess

Banned
Lưu ý là cần thẻ từ 1-2GB loại thường thôi. Không chơi SDHC nhá. Lúc backup nó đòi hỏi phải có tới 520MB cho bộ nhớ trong của Wii lận. 512 là thiếu quá rồi.

Cái 4.1 nó nằm ở bài Update firmware New 4.2 đó :|

help me!!!!!!!!!
mình làm theo hướng dẩn của bài "Cách Sử Dụng các Homebrew + Hướng dẫn cài đặt"
đã down file "Wiibrew.exe"
cài vào SD..cho vào wii....và làm theo bạn.....nhưgn sao máy wii của mình chỉ nhận đc file "Twilight Hack"..........mình đã copy vào wii rồi...............nhưng mình kg thấy file same của game ZELDA để copy vào wii..............sao kì vậy?????????????
bạn giúp mình với..........mới mua cái đĩa zelda............hết 75 sing đô.......hix....hix...giờ kg làm đc chắc tự tử quá,............

lanbe2007

Thành viên lâu năm
help me!!!!!!!!!
mình làm theo hướng dẩn của bài "Cách Sử Dụng các Homebrew + Hướng dẫn cài đặt"
đã down file "Wiibrew.exe"
cài vào SD..cho vào wii....và làm theo bạn.....nhưgn sao máy wii của mình chỉ nhận đc file "Twilight Hack"..........mình đã copy vào wii rồi...............nhưng mình kg thấy file same của game ZELDA để copy vào wii..............sao kì vậy?????????????
bạn giúp mình với..........mới mua cái đĩa zelda............hết 75 sing đô.......hix....hix...giờ kg làm đc chắc tự tử quá,............
Thành thật xin lỗi bạn vì đã không chú thích và vẫn để topic này ở vị trí top.Topic này đã quá lạc hậu hơn một năm ko cập nhật ,để đĩa đó mà chơi và làm kỷ niệm,thời này ko dùng zelda nữa-muốn softmod thì vào đây xem nhé : http://nintendovn.com/forum/showthread.php?t=8705
Từ a đến z nhớ là phải xem FW nhé từ 3.0-4,1 còn 4.2 thì tìm bài này:
http://nintendovn.com/forum/showthread.php?t=9034

Cái bài "Cách Sử Dụng các Homebrew + Hướng dẫn cài đặt" tớ sẽ có chú thích lại.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN