Hiển thị 3D trên DS của bạn ! Vô cùng đơn giản

Cửa hàng game Nintendo nShop

enfalala

Nấm nhỏ
Mình vừa phát hiện ra một cách rất đơn giản để DS của bạn có thể hiển thị hình ảnh 3D.

Ưu điểm : Dễ làm, kinh tế, áp dụng cho tất cả các game trên DS hiện hành.
Nhược điểm : Ảnh bị nhân đôi, một lớp nổi một lớp chìm; Bạn phải kê máy ngược chiều với mắt bạn, trang thiết bị cồng kềnh, không thể chơi game thoải mái khi hiển thị 3D.

Dụng cụ cần thiết: Một mặt kính ,càng to càng tốt, bạn có thể dùng mặt bàn bằng kính, không phải kính đen, đảm bảo không gian bên dưới nơi đặt mặt kính phải rỗng (bạn có thể kê chân chống ở 4 góc).

Cách tiến hành:
1. Nghiêng máy DS sao cho màn hình trên đối diện và song song với mặt kính.
2. Nhìn thẳng vào mặt kính, hình ảnh 3D sẽ hiện ra. :em44:
3. Thật 100%, ai không tin thử đi.

sonchuaquy

Nấm nhỏ
vẫn chưa hiểu lắm, có phải là mình nằm dưới gầm bàn rồi ngửa màn hình DS lên để mình xem hình phản chiếu qua kính à ??
p/s: phải thực hành xem hình 3D như thế nào 8-}

enfalala

Nấm nhỏ
có phải kính này không
, dùng kiếng này hay kiếng soi gương, bạn up hình hướng dẫn đi
Đúng rồi đó bạn, mình cũng thử trên bàn ăn của nhà mình. Đừng bao giờ dùng kính soi gương nhé.
vẫn chưa hiểu lắm, có phải là mình nằm dưới gầm bàn rồi ngửa màn hình DS lên để mình xem hình phản chiếu qua kính à ??
p/s: phải thực hành xem hình 3D như thế nào
phải làm ngược lại, ngồi nhìn vào mặt bàn, sau đó lấy DS để trên mặt bàn rồi nghiên sao cho mặt kính phản chiếu lại màn hình của DS.

Chém wá thử rồi có đc đâu nó chẳng giống % nào khi tui xem phim 3D cả
To ALL: Thật ra đây không phải là hình ảnh 3D mà chỉ là một dạng ảo giác đối với mắt của chúng ta, vì chúng ta nhìn thấy hình ảnh phản chiếu trên mặt bàn trông giống như nổi lên so với khoảng không gian rỗng ở dưới mặt bàn.
Chúng ta sẽ luôn nhận được hình ảnh phản chiếu gồm 2 lớp chồng lên nhau (hơi bị lệch tí xíu), cái này cũng góp phần làm ảnh nổi lên 1 chút.

P/S: Gọi 3D cho oách thôi chứ thật ra hình ảnh không thể bay ra khỏi màn hình như bạn xem 3D ngoài rạp cả, tất cả chỉ là ảo giác khiến bạn lầm tưởng đây là hình 3D. Dù sao chúng ta cũng có trò vui để chơi khi chờ chiếc 3DS ra lò.

Ảnh minh họa ảo giác:

nói thế chơi game đối kháng còn đc chứ chơi call of duty;;)

---------- Post added at 01:04 PM ---------- Previous post was at 12:56 PM ----------

Vừa test xong, đúng là nói 3D cho oai >:) vả lại mình thấy cái hình phản chiếu thì luôn luôn ngược với màn hình DS nêu dùng cách này nếu chữ Mario Kart sẽ đọc là tarK oiraM @@ => 1 thứ ngôn ngữ mới =))
Mình nghĩa thế này chỉ là 1 cách để tạo ảnh 3D nguyên bản => cần kính mới xem đc tại 2 ảnh lệch khá nhiều ( kính mình dùng 4~5 mm )

enfalala

Nấm nhỏ
Thế để kính trên mặt bàn được ko, hay phải để trong suốt
Bạn phải để trên thứ gì đó trong suốt như mặt kính, mình nói mặt bàn làm ví dụ vì bàn ăn nhà mình làm bằng kính.
Đây cũng là một nguyên lý để phát triển 3D đó, cái này phát hiện lúc vừa chơi vừa ăn.

nói thế chơi game đối kháng còn đc chứ chơi call of duty;;)

---------- Post added at 01:04 PM ---------- Previous post was at 12:56 PM ----------

Vừa test xong, đúng là nói 3D cho oai >:) vả lại mình thấy cái hình phản chiếu thì luôn luôn ngược với màn hình DS nêu dùng cách này nếu chữ Mario Kart sẽ đọc là tarK oiraM @@ => 1 thứ ngôn ngữ mới =))
Mình nghĩa thế này chỉ là 1 cách để tạo ảnh 3D nguyên bản => cần kính mới xem đc tại 2 ảnh lệch khá nhiều ( kính mình dùng 4~5 mm )
Nói thật thì chả là 3D gì đâu toàn thấy chữ bị đảo vì nguyên lý khúc xạ và 2 hình ảnh rời nhau chứ có nổi ? và... độ sáng + nhìn rõ xuống đến mức thấp nhất có thể theo mình có thể :myemo0136: ý kiến cá nhân còn lại tự test 8-}

login721

Nấm nhỏ
Cái này không phải hình 3D mà là hình tạo thành do hiện tượng khúc xạ của 2 môi trường chiết quang khác nhau.
Hình 3D là hình mà khi nhìn từ 1 góc khác sẽ cho thấy hình ảnh của vật thể ở một góc độ khác.

Còn nếu muốn có hiệu ứng như của enfalala đã nói ở trên thì có thể dùng miếng giấy gương (loại giấy đặt lót màn hình điện thoại màn hình màu,có thể mua ở các cửa hàng sửa dtdd), tấm giấy này tạo ra 2 hình ảnh ,một ảnh thật và một ảnh ảo mà không phải dùng 1 tấm kính dầy.

Ultimate

Nấm nhỏ
Cái này không phải hình 3D mà là hình tạo thành do hiện tượng khúc xạ của 2 môi trường chiết quang khác nhau.
Hình 3D là hình mà khi nhìn từ 1 góc khác sẽ cho thấy hình ảnh của vật thể ở một góc độ khác.

Còn nếu muốn có hiệu ứng như của enfalala đã nói ở trên thì có thể dùng miếng giấy gương (loại giấy đặt lót màn hình điện thoại màn hình màu,có thể mua ở các cửa hàng sửa dtdd), tấm giấy này tạo ra 2 hình ảnh ,một ảnh thật và một ảnh ảo mà không phải dùng 1 tấm kính dầy.
Thật thế à 8-}, tớ tưởng chỉ cảm giác thấy chiều sâu của vật thế chứ, nhìn góc khác mà thấy đc hình ảnh vật thể ở góc đó thì chắc ko có phim xuất hiện thiếu nữ mặc váy đâu nhỉ =)). Ko thì khán giả cứ phải ngoái đầu liên tục, mỏi cổ đừng hỏi =))

Chưa xem phim 3D bao giờ :(

Bạn xem phim chưa :| Nó chỉ nổi ra thôi, các lớp ảnh (sub, nhân vật, cảnh, back ground) sẽ tách ra nhau cho thấy chiều sâu chứ không có chuyện nhìn đc bên góc cạnh khác đâu cùng lắm chỉ là 1 góc rất nhỏ thôi thí dụ tôi xem phim thì nghiêng mình wa trái hay phải thì hình nó cũng đc nhìn ở góc độ khác ( góc rất nhỏ). Ví dụ như phim How to train your dragon ấy ngước kiểu nào thì mình cũng ko nhìn thấy bụng nó khi góc quay ở trên mặt cả :))

login721

Nấm nhỏ
Bạn xem phim chưa :| Nó chỉ nổi ra thôi, các lớp ảnh (sub, nhân vật, cảnh, back ground) sẽ tách ra nhau cho thấy chiều sâu chứ không có chuyện nhìn đc bên góc cạnh khác đâu cùng lắm chỉ là 1 góc rất nhỏ thôi thí dụ tôi xem phim thì nghiêng mình wa trái hay phải thì hình nó cũng đc nhìn ở góc độ khác ( góc rất nhỏ). Ví dụ như phim How to train your dragon ấy ngước kiểu nào thì mình cũng ko nhìn thấy bụng nó khi góc quay ở trên mặt cả :))
Thấy dc 1 phần rất rất nhỏ.....chứ ý mình không phải là nhìn dc hoàn toàn góc khác của vật ..:huh[1]:

enfalala

Nấm nhỏ

3D bạn nói chắc giống trong mấy phim khoa học viễn tưởng kiểu Star War. Còn việc dùng giấy gương thay thế thì mình nghĩ hơi không khả thi vì giấy dùng lâu + xếp cất sẽ bị nhàu nát không đảm bảo chất lượng hình ảnh.

thanhmap4994

Thành viên lâu năm
Đúng rồi đó bạn, mình cũng thử trên bàn ăn của nhà mình. Đừng bao giờ dùng kính soi gương nhé.

phải làm ngược lại, ngồi nhìn vào mặt bàn, sau đó lấy DS để trên mặt bàn rồi nghiên sao cho mặt kính phản chiếu lại màn hình của DS.

To ALL: Thật ra đây không phải là hình ảnh 3D mà chỉ là một dạng ảo giác đối với mắt của chúng ta, vì chúng ta nhìn thấy hình ảnh phản chiếu trên mặt bàn trông giống như nổi lên so với khoảng không gian rỗng ở dưới mặt bàn.
Chúng ta sẽ luôn nhận được hình ảnh phản chiếu gồm 2 lớp chồng lên nhau (hơi bị lệch tí xíu), cái này cũng góp phần làm ảnh nổi lên 1 chút.

P/S: Gọi 3D cho oách thôi chứ thật ra hình ảnh không thể bay ra khỏi màn hình như bạn xem 3D ngoài rạp cả, tất cả chỉ là ảo giác khiến bạn lầm tưởng đây là hình 3D. Dù sao chúng ta cũng có trò vui để chơi khi chờ chiếc 3DS ra lò.

Ảnh minh họa ảo giác:
ủa sao chơi được đặt ds ngược lên 1 cái giá, rồi đặt cái giá đó trên bàn kiếng ( quay cái ds xuống mặt kiếng ) vậy muốn chơi thì chơi thế nào, bộ không nhìn lên màn hảnh thật, mà nhìn lên ảnh ảo chơi à

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN