Hỏi đáp các vấn đề về 2 màn hình của DS

Cửa hàng game Nintendo nShop

gameboy89

V.I.P Member
may mình bị 1 chấm đỏ trên mành hình touch! khi hình nền màu đen mới thấy rõ (các màu khác vẫn thấy nhưng mờ)
các bạn biết đây là hiện tượng gì không
Dead Pixel đó, mới bị có 1 cái thì cũng hok sao đâu, cái này trên 1 số máy hay bị kiểu màn hình khi sx bị lỗi ji đó, bị 1 vài chấm nhỏ thì hok đáng kể, nếu bị nhiều khi chơi bị mất tập trung mới đáng nói, chắc phải thay màn khác mới hết thôi !

Hok có cách nào fix đc cái này đâu :(

Xin hỏi chỗ và giá màn hình LCD NDS Lite

Mình ở HCM, máy DS lite bị đứt dây màn hình trên nên mún hỏi anh em nào đã thay rồi cho chút ý kiến. Xin cảm ơn nhiều. :cc_confused[1]::cc_confused[1]:

thanhmap4994

Thành viên lâu năm
1 cái màn hình cỡ 350k là cùng, + thêm tiền sửa là cỡ 500k là quá đắt, hồi trước mình đi sửa màn hình trên của ds +thay cái vỏ hết có 500k à :D

Hix xui quá ! Tình hình là em NDS Lite của em mấy hnay phím tai L hơi kém, sáng nay e đã mạo muội bóc tem em nó để vệ sinh lại. Sau 1 hồi lục đục nghịch ngợm, sờ mó em nó..... Lắp lại thì đập vào mắt đầu tiên là màn hình bị mờ :eek: ôi thôii....! :-ss ngoài ra tất cả đều ngon lành, phím bấm và tất cả các chức năng khác cũng ổn...
Hix h e ko thể chơi dc vì các nét rất mờ, cả màu sắc cũng mờ nhạt đi trông thấy.
Em đã tháo ra lắp vào mấy lần xem có lỏng cap ko vì lúc tháo em định tháo cáp mà chắc quá ko rút dc nhưng vẫn ko tiến triển. Em nghĩ ko phải do cap vì cả 2 màn hình đều bị, trong khi em chỉ ngịch 1 cáp màn cảm ứng dưới thôi. Tóm lại là em làm rất nhẹ và cẩn thận từng tí ti nhưng ko hiểu sao vẫn làm máy bệnh :((
Mong anh, em mod nào có kinh nghiệm phần cứng chỉ bảo em cách khắc phục với ạ. Liệu máy của em có phải hỏng linh kiện nào rồi ko.

Kawaii

Super Princess Peach
- Chào bạn ^_^ mình nghĩ là do lỏng dây màn hình do bạn cố gắng rút dây ra khi chưa tháo "chốt", bạn cần phải tháo cái khớp chốt màu đen ở cáp màn hình tiếp xúc với chân cắm thì mời rút cáp dây màn hình ra được. Nếu may mắn thì bị lỏng dây, bạn có thể tháo khớp ra, rút ra và gắn lại, lắp chốt vào. Còn nếu vẫn không lên là do bạn đã quá cố gắng rút dây ra khi chưa tháo chốt ở lần đầu nên đã khiến nó bị hư.

- Dây màn hình của DS Lite là liền với màn hình, nếu bị hư, chỉ còn cách thay cái mới.

- Thật ra, vệ sinh nút L R không cần phải đụng chạm tới màn hình, vì chúng hoàn toàn cách xa nhau ở hai bộ phận riêng biệt.

Hix tình hình mình vừa tháo máy xem lại, đâu thấy có chốt nào đâu ? 2 đoạn cáp màu cam, 1 của màn cảm ứng, 1 của màn lcd nối xuống main đều ko thấy chốt mở =,.= Máy mình là DS lite.
1 dây trắng và 1 dây đen từ màn lcd ở trên xuống main là dây loa và micro ah? 2 cái đầu cắm của dây đó quay tít dc. Mình cũng quay chặt lại rồi mà ko dc. Lạ 1 điều là cả 2 màn hình đều bị trong khi mình chỉ cậy cái cáp màn cảm ứng thôi. Bệnh mờ màn hình này có chắc là do cáp màu da cam đó gây ra ko? hay còn nguyên nhân nào khác ???:sorry[1]:

PS : Hix ban đầu mình cũng sợ sờ đến dây cáp lắm vì dễ hỏng nhưng vì muốn nhân tiện vệ sinh lun các nút bấm nên phải cậy main lên, thấy cap vướng, sợ căng quá đứt, cứ nghĩ nó dễ tháo nên lấy banh kẹp rút thử, ai dè rút ko dc.... hix

Shop của forum mình là ở đâu ? Mình ở HN, bạn cho xin địa chỉ tin cậy đi. THấy mọi ng bảo qua số 3 hàng Mành đúng ko? Chỗ này mình cũng sửa 1 psp 1 lần rồi, cũng dc nhưng phải để máy lại nên hơi ngại. Có chỗ nào sửa nhanh trước mắt mình rồi lấy lun ko nhỉ ?

SkydragonZX

Nấm nhỏ
shop của forum ở hcm
nhưng mai mốt sẽ có ở hn
bạn cứ để máy lại đi nếu bạn có tg thì bạn ở lãi chờ lấy máy luôn
15p là nhanh 2 tiếng là chậm:em11:

Mình ko phải ko có t/g chờ mà vấn đề là mấy bác ở cửa hàng hay thích làm cao, ra vẻ bận rộn ko có t/g sửa ngay cho mình, phải sửa cho khách đã hẹn trc. Nên toàn kêu m phải để máy lại mai lấy.
Máy mình hum nay tháo mới boc tem nên toàn bộ mới cong, để lại thấy run run :sorry[1]: Forum mình có ai ở HN biết sửa máy ko nhỉ ? M mang đến tận nhà lun cũng dc, miễn sao sửa trc mắt mình và lấy ngay cho yên tâm.
Nếu có pro nào biết bệnh này chỉ giúp mình nguyên nhân có thể ở những đâu để mình mò cũng dc. Mình mở ra mở vào mấy lần theo dõi kĩ mà vẫn chưa tìm ra nguyên nhân ở đâu, khó hiểu thật.

SkydragonZX

Nấm nhỏ
Mình ko phải ko có t/g chờ mà vấn đề là mấy bác ở cửa hàng hay thích làm cao, ra vẻ bận rộn ko có t/g sửa ngay cho mình, phải sửa cho khách đã hẹn trc. Nên toàn kêu m phải để máy lại mai lấy.
Máy mình hum nay tháo mới boc tem nên toàn bộ mới cong, để lại thấy run run :sorry[1]: Forum mình có ai ở HN biết sửa máy ko nhỉ ? M mang đến tận nhà lun cũng dc, miễn sao sửa trc mắt mình và lấy ngay cho yên tâm.
Nếu có pro nào biết bệnh này chỉ giúp mình nguyên nhân có thể ở những đâu để mình mò cũng dc. Mình mở ra mở vào mấy lần theo dõi kĩ mà vẫn chưa tìm ra nguyên nhân ở đâu, khó hiểu thật.
uhm
thế nào đây nhỉ
uhm thì bạn thử hỏi anh nobita!!! , aliviss,... :em07:
anh aliviss là người ship máy từ hcm ra hn,cầm nhiều máy 3ds rồi nên chắc biết sửa hay bạn thử hỏi admin bảo xem,anh ấy làm chủ shop ở nvn shop ở hcm nên chắc cũng biết tháo ráp máy,bạn kêu anh làm cái tut tháo ráp gỡ máy xem:em40:

mariobeo

Thành viên lâu năm
Số 3 Hàng Mành làm việc nhiệt tình chu đáo mà, bạn cứ đem ra đó nhờ sửa đi.
Còn việc L R bị kém nhạy là do bụi chui vào làm kẹt ron cao su ở trong, có 1 cách chữa nóng rất đơn giản là chụm miệng lại thổi vào khe của 2 nút đó, tuy nhiên cách này chỉ có tác dụng trong thời gian ngắn, muốn nhạy trở lại như cũ thì chỉ có cách là thay nút mới thôi. Mà đã thay là phải thay cả bộ nút luôn ==
Máy mình cũng bị chờn nút L. Lần nào lấy ra chơi cũng phải thổi phù phù méo cả mồm luôn =)) mà lạ 1 cái là chơi băng gốc thì lại nhạy như bt còn chơi r4 thì lờn =))

Tks 2 bạn !
@sky : Mình tháo lắp gần hết dc chỉ có chân cáp man hình gắn xuống main là ko biết rút ra dc ko? Hiện h mình bị mờ cả 2 màn hình, màu nhat. nhòa, có vẻ như kiểu bị chói quá vậy. Khi chuyển cảnh màn hình tối đi thì nhìn thoáng qua thấy ảnh rõ và màu bình thường. Nhưng khi vào cảnh thật thì sáng lóa làm mờ hết toàn bộ hình. Mình là newbie nên ko biết danh các admin, và các pro trong diễn đàn là n~ ai. Rất mong ai biết vô chỉ giúp mình cách khắc phục. Nếu tự làm dc thì mình yên tâm hơn ra hàng vì mình cẩn thận hơn. Trc mình cũng hay mò khắc phục mấy lỗi kém nhạy của PSP. Hnay vọc NDS lại xui dữ >.<

@mario : mình cũng biết số 3 HM chu đáo nhiệt tình và uy tín, m chỉ lăn tăn muốn sửa lấy ngay để yên tâm và khỏi phải đi lại thôi. Hy vọng lỗi màn hình này nhẹ, sửa nhanh dc. Mình nghĩ chính xác là nó bị hỏng chói, làm ánh sáng lóa lên mất hình như vậy chứ ko phải do lỏng cáp vì hình ảnh ko bị mất nét mà chỉ bị ánh sáng quá lớn làm lóa mất, nhìn góc cực nghiêng vẫn thấy ảnh bt hơi lóa. Các nút bấm và cao su của mình vẫn mới cong vì mình giữ lắm, chỉ là cái tai L hơi kém nên mình vệ sinh chút. Nói chung là máy rất mới, ko dính bụi từ trong ra ngoài. Tai L kém, mở máy ra xem thì mình đoán là do lò xo kém hoặc do va chạm ko cân phím nên bấm nhẹ và lệch thì nó khó tiếp xúc xuông nút thôi.

Nếu ko ai biết chỉ giúp dc chắc mai mình mang qua số 3 HM sửa chờ lấy ngay xem dc ko.

Nên đem máy ra ngoài cửa hàng họ sẽ ráp lại cho bạn à. Bệnh mờ màn hình không phải mở máy ra mà xem tới lui sẽ rõ lại đâu nghen. Hoàn toàn không phải do cáp màu vàng gì đó đã nói đâu. Vấn đề chính là có thử chỉnh độ sáng tối của màn hình LCD DS lite trong phần Setting lại không?

Trường hợp cả 02 màn hình đều mờ cùng lúc, khả năng rất cao là do nguyên nhân vừa nói, chỉnh độ sáng tối màn hình sai.

Nên đem máy ra ngoài cửa hàng họ sẽ ráp lại cho bạn à. Bệnh mờ màn hình không phải mở máy ra mà xem tới lui sẽ rõ lại đâu nghen. Hoàn toàn không phải do cáp màu vàng gì đó đã nói đâu. Vấn đề chính là có thử chỉnh độ sáng tối của màn hình LCD DS lite trong phần Setting lại không?

Trường hợp cả 02 màn hình đều mờ cùng lúc, khả năng rất cao là do nguyên nhân vừa nói, chỉnh độ sáng tối màn hình sai.
Mình cũng nghĩ như bạn nhưng mình thử setting lại từ đầu như lúc mới mua rùi cũng ko thấy tiến triển >.< tháo thẻ khởi động máy mày mò phần mềm hết rùi, ko thấy phần thiết lập độ sáng, tương phản, màu sắc,.... Bấm R vẫn thấy tăng giảm 4 mức độ bright như binh thường, nhưng độ sáng đó phát ra là từ ảnh sau lớp mờ mờ, còn cái mờ mờ chói mà mình bị như là lớp sương phủ lên vậy. Khi ảnh tĩnh như lúc chưa vào game thì nó chỉ mờ rất ít, vẫn nhìn dc hầu hết ảnh và màu bị nhạt 1 chút. Khi vào game chơi, cảnh càng chuyển động nhiều thì nó càng mờ đi trông thấy, đến mức trắng xóa hết chỉ thấy lờ mờ vài nét, hix.

Chiều hqua mình đã mang qua bên số 3 Hàng Mành hỏi nhưng 3 anh ở đó cũng chưa biết bệnh gì, kêu để máy lại, giá sửa khoảng 80-150k, và chỉ biết lỗi này ở trên main, chắc chắn ko phải do hỏng màn hình hay cáp vì ko bị cả 2 màn và ko bị mất nét. Vậy lỗi này ko phải do mình cố rút cáp màu cam ra. Chắc trong quá trình tháo sơ suất va quệt làm lỏng gì đó hix hix.:sorry[1]:
Mình post lên đây để ai gặp bệnh này rồi thì giúp mình, ko thì cũng là chia sẻ kinh nghiệm cho anh em nào gặp phải lần sau còn biết. Mai mình lên lấy máy sẽ hỏi lại chính xác nó bị làm sao rồi về share cho anh em hehe. Mình đoán chắc là hỏng linh kiện nào đó trên main, liên quan đến điều chỉnh ánh sáng.

tienx88

Nấm nhỏ
Tks 2 bạn !
@sky : Mình tháo lắp gần hết dc chỉ có chân cáp man hình gắn xuống main là ko biết rút ra dc ko? Hiện h mình bị mờ cả 2 màn hình, màu nhat. nhòa, có vẻ như kiểu bị chói quá vậy. Khi chuyển cảnh màn hình tối đi thì nhìn thoáng qua thấy ảnh rõ và màu bình thường. Nhưng khi vào cảnh thật thì sáng lóa làm mờ hết toàn bộ hình. Mình là newbie nên ko biết danh các admin, và các pro trong diễn đàn là n~ ai. Rất mong ai biết vô chỉ giúp mình cách khắc phục. Nếu tự làm dc thì mình yên tâm hơn ra hàng vì mình cẩn thận hơn. Trc mình cũng hay mò khắc phục mấy lỗi kém nhạy của PSP. Hnay vọc NDS lại xui dữ >.<

@mario : mình cũng biết số 3 HM chu đáo nhiệt tình và uy tín, m chỉ lăn tăn muốn sửa lấy ngay để yên tâm và khỏi phải đi lại thôi. Hy vọng lỗi màn hình này nhẹ, sửa nhanh dc. Mình nghĩ chính xác là nó bị hỏng chói, làm ánh sáng lóa lên mất hình như vậy chứ ko phải do lỏng cáp vì hình ảnh ko bị mất nét mà chỉ bị ánh sáng quá lớn làm lóa mất, nhìn góc cực nghiêng vẫn thấy ảnh bt hơi lóa. Các nút bấm và cao su của mình vẫn mới cong vì mình giữ lắm, chỉ là cái tai L hơi kém nên mình vệ sinh chút. Nói chung là máy rất mới, ko dính bụi từ trong ra ngoài. Tai L kém, mở máy ra xem thì mình đoán là do lò xo kém hoặc do va chạm ko cân phím nên bấm nhẹ và lệch thì nó khó tiếp xúc xuông nút thôi.

Nếu ko ai biết chỉ giúp dc chắc mai mình mang qua số 3 HM sửa chờ lấy ngay xem dc ko.
tháo ra lắp lại , chú ý có cái chỉnh chiết áp màn hình cạnh chỗ pin , không được thì hãy đem ra thợ

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN