Hỏi đáp GameCube

Cửa hàng game Nintendo nShop

Cả nhà cho hỏi là GameCube có bản hack ko , vì mình toàn phải mua đĩa tốn tiền quá :-/
Bản hack là bản gì bạn? GameCube là game chạy đĩa, giống như PSX, PS2, Saturn này nọ nên đằng nào bạn cũng phải chơi bằng đĩa lậu hoặc dĩa gốc thôi, cũng phải tốn tiền mua đĩa hoặc down game trên mạng về tự burn đĩa thôi.

Nếu bạn nói hack là mod thì GameCube cũng gắn modchip để chơi game copy (game backup - game lậu) được thôi. Tuy nhiên việc tự chép game của GameCube để chơi thì hơi phiền nếu bạn xài đĩa mini-DVD để burn vì mắt đọc của máy GameCube nó kén đĩa kinh khủng trời thần quỷ thánh luôn. Trong khi đó nếu tháo banh cái nắp máy ra để chơi đĩa lớn thì lại đọc ngon, hết biết.

Một cách khác được xài hồi trước là dùng broadband adapter của máy GameCube để stream dữ liệu game từ máy vi tính qua mạng LAN, nhưng cách này có nhiều bất tiện và không thoải mái khi chơi nên đa phần gắn modchip và/hoặc tháo nắp trên ra chơi bằng đĩa hết.

htduy

Nấm nhỏ
cho em hỏi mod chip máy gamecube hiện nay bao nhiêu và mod ở đâu
e mới thấy cái gamecube secondhand 500k ko biết mod xong có kén đĩa hông :((

Mod cho GameCube giờ mấy tiệm cũng chả còn đâu bạn. Nếu bạn ở TPHCM thì đi lòng vòng quanh khu Pasteur Quận 1 thấy tiệm nào về videogame thì chạy vào hỏi có mod gamecube không may ra còn tiệm còn, nhưng tình hình có thể sẽ bi đát lắm.

Còn một cách khác là bạn đặt mua con modchip từ nước ngoài, hiện nay trên nước ngoài cũng chỉ thấy còn có con mod Xeno solderless (không phải hàn) modchip cho GameCube, giá cũng rẻ chỉ tầm khoảng 10$ đổ lại, thêm tiền ship nữa chắc cao lắm 15$ tổng cộng. Sau đó mang chip ra cửa hàng cho nó gắn giùm nếu bạn không biết gắn, mà thường là phải mang ra vì con ốc của máy GameCube nó là ốc đặc biệt không thông dụng, không dễ kiếm vít mở ốc ở thành phố đây, chỉ ở tiệm nó mới có sẵn cây vít này.

Máy gamecube kén đĩa từ mắt đọc đĩa của nó, bạn có gắn mod hay không gắn mod gì đi nữa (chơi softmod) thì nó cũng vẫn kén đĩa. Và tôi khuyên là giờ nếu bạn kiếm được đĩa gốc cho máy thì chơi, khỏi mod chi cả, còn mà muốn chơi đĩa chép thì nên quên ý định đó đi thì hơn, hoặc mua wii mà chơi cả game wii lẫn gamecube games thôi chứ đĩa chép cho gamecube, loại mini dvd ở VN này bán thì theo kinh nghiệm của tôi 99% là không chạy được trên máy gamecube nếu không tinh chỉnh lại mắt đọc. Mà mắt đọc tinh chỉnh lại thì nó mau đi "đứt" lắm.

Mod cho GameCube giờ mấy tiệm cũng chả còn đâu bạn. Nếu bạn ở TPHCM thì đi lòng vòng quanh khu Pasteur Quận 1 thấy tiệm nào về videogame thì chạy vào hỏi có mod gamecube không may ra còn tiệm còn, nhưng tình hình có thể sẽ bi đát lắm.

Còn một cách khác là bạn đặt mua con modchip từ nước ngoài, hiện nay trên nước ngoài cũng chỉ thấy còn có con mod Xeno solderless (không phải hàn) modchip cho GameCube, giá cũng rẻ chỉ tầm khoảng 10$ đổ lại, thêm tiền ship nữa chắc cao lắm 15$ tổng cộng. Sau đó mang chip ra cửa hàng cho nó gắn giùm nếu bạn không biết gắn, mà thường là phải mang ra vì con ốc của máy GameCube nó là ốc đặc biệt không thông dụng, không dễ kiếm vít mở ốc ở thành phố đây, chỉ ở tiệm nó mới có sẵn cây vít này.

Máy gamecube kén đĩa từ mắt đọc đĩa của nó, bạn có gắn mod hay không gắn mod gì đi nữa (chơi softmod) thì nó cũng vẫn kén đĩa. Và tôi khuyên là giờ nếu bạn kiếm được đĩa gốc cho máy thì chơi, khỏi mod chi cả, còn mà muốn chơi đĩa chép thì nên quên ý định đó đi thì hơn, hoặc mua wii mà chơi cả game wii lẫn gamecube games thôi chứ đĩa chép cho gamecube, loại mini dvd ở VN này bán thì theo kinh nghiệm của tôi 99% là không chạy được trên máy gamecube nếu không tinh chỉnh lại mắt đọc. Mà mắt đọc tinh chỉnh lại thì nó mau đi "đứt" lắm.
cái chính là làm sao mua và ship hàng về được hả bạn.

Cho mình hỏi cách config DolphinIL tốt nhất, mình đã làm theo hướng dẫn nhưng khi chơi Super Mario Sunshine thì chỉ thấy tiếng còn màn hình thì hiện màn hình theo kiểu 4:3, màu vàng nhạt, có hiện chữ cấu hình nhưng không hiện hình ảnh. Giúp mình với. Config như nào để chơi DolphinIL tốt nhất. Mình dùng bản hệ PAL.

@ lamtrung : bạn cho xem cấu hình máy :)
màn hình hiện theo kiểu 4:3 thì bạn vô option => graphic setting, bỏ dấu tick ở aspect ratio (4:3) ( với plugin dx9) hoặc keep aspect ratio (disable) với plugin openGL :)
hiện màn hình màu vàng nhạt thì bạn xem có phải tại bạn đang dùng plugin software render ( plugin mới đc đưa vào trong Dolphin ) ko? nếu phải thì đổi về dx9 ( nếu bạn dùng vga onboard) hoặc openGL ( nếu bạn dùng VGA rời) nhé^^
tùy chỉnh DolphinIL thì cũng ko có j đặc biệt :)), chỉ chú ý đến mấy mục hack và tab general trong mục option, có 1 số lựa chọn như enable dualcore ( 1 số game ko cho bật tính năng này)...

Trọng Tuấn

Nấm nhỏ
Sao mình dùng giả lập Dolphin chơi gamecube The Legend of Zelda-Ocarina of Time Master Quest và Mario 64 thì vào dc phần giới thiệu,chỉnh Play game thì nó đơ luôn.Máy mình xài win vista ultimate 32 bit.Cấu hình là:Core 2 Duo 1.83Ghz,Ram 1G,Card Ati 2400.Ko biết chơi dc ko,ai hướng dẫn giùm cách chỉnh với
Cái vụ Legend of zelda thì mình ko biết. Nhưng còn SM 64 thật ra chỉ là giả lập N64 trên GC thôi! Tội gì mà phải "Dùng giả lập chơi giả lập" là sao?

trời ơi giúp mình với, tiều đời mình rồi

vừa mới mua cái đĩa biohazard của 1 mem trên 5s, đĩa đẹp nhưng hỡi ơi bỏ vào thì gamecube không chịu nhận, đọc kĩ ra cái đĩa này chỉ dùng japan only, trong khi máy của mình là usa.

giờ làm sao đây hả anh em nintendo. huhu, đi đứt mấy trăm ngàn của mình rồi

---------- Post added at 01:43 PM ---------- Previous post was at 11:38 AM ----------

Hôm nay gặp một trục trặc như mình đã nêu ở trên, cũng vì vậy biết thêm được chút ít về hệ máy này,

Google nói là phải dùng cái freeloader disk gì đó. vậy có ai bán đĩa này ở việt nam không nhì, hình như cái này dùng cho cả hệ wii nữa thỉ phài??

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
cái freeloader đó giờ kiếm cũng khó lắm bạn ơi. mua sưu tầm thì để chưng thôi chứ nếu chơi thì tốt nhất nên chơi trên wii (wii mod rồi có thể đọc free region).

hihi, hi anh tiểu bảo, em vẫn còn là sinh viên, không có mấy mil mua máy wii đâu anh, chán wa nhí, vậy là cái Biohazard để làm kiểng thật rồi
cám ơn anh đã vào comment

Anh em nintendo cho hỏi cái. Đĩa mà nó trầy quá gamecube đọc không được thì có cách nào làm sạch lại không? Google ra cách bỏ kem đánh răng rồi chà bằng tay, em đã làm thử và kết quả chưa được như ý mún. Gamecube nhận ra tên đĩa nhưng vẫn không chạy. Có chỗ nào đánh bóng lại đĩa không?

còn bạn, trên 5s có mấy cái mới tinh ấy, nhưng mua đĩa thì thôi rồi , họa hoằn lắm mới có đĩa, bạn có điều kiện mua wii luôn như kamus nói đó

Cần giả lập Nintendo Game Cube + Super Smash Bró Melee !e

Chào tất cả mọi người ,
Mấy tháng trước:em23: tôi không đăng nhập vào forum , tôi nghĩ rằng mọi người không thích tôi không đăng nhập vào forum:em44:.
Bây giờ tớ xin bạn nào có Gỉa lập NCube đã cập nhật đầy đủ + cái Rom Super Smash Bros Melee .:Piano:

Trọng Tuấn

Nấm nhỏ

Miles Edgeworth

Thành viên lâu năm
Không biết loại DVD-R có được không ?Giống cái Kachi hay dùng cho Wii ấy ?
File GCM làm sao để burn ?Rename lại extension là .iso ?Speed burn cũng là chậm nhất(như game Wii) ?

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN