Kinh doanh Wii [Thảo luận]

Cửa hàng game Nintendo nShop

Khu Thanh Xuân ( LTV ) và khu Bách Khoa là 2 tụ điểm game nổi tiếng của HN rồi còn gì. Mở ở đó quá được ấy chứ. Giá thành 6-8k thì đắt hơn PS2 1 tí chứ mấy. Như vậy là hợp lí rồi :)

... có nhiều cái mọi người không tính theo hướng kinh doanh cho lắm + hơi lạc quan quá , ko tính đường lùi cho bác ý : D , add nick YM em : hnam902005 , đại khái em làm mấy vụ kd cũng ổn + vừa mới lục tung quận HK và HBT , ĐĐ để tìm thuê nhà làm cửa hàng fashion cao cấp , nên em cũng nhớ mang máng 1 số địa chỉ cho thuê , PM em sẽ có d/c cụ thể , về vụ US hay JP thì thực sự em nghĩ là nếu mà bác định đầu tư trên 10 máy , cũng tốn 1 số vốn kha khá, nên tính kỹ lưỡng hơn chút , vì mình thì có thể chọn JP để cắt giảm chi phí , nhưng mà ko phải khách nào cũng thông cảm , nếu lấy việc phục vụ khách lên làm đầu thì em nghĩ US , về lâu về dài thì khoản chênh US và JP là không đáng kể so với hiệu quả . Tiện em ví dụ bác coi sơ qua : khoản chênh mỗi máy chỉ là khoảng 1 tr vnd , nhiều lắm thì 2 tr , bác có 10 15 máy thực ra cũng chỉ 15 đến 30 tr , 1/3 số vốn bác bỏ ra , nhưng mang lại sự bảo đảm trong việc kinh doanh của bác , bác không phải lăn tăn gì nhiều về brick , upgrade , game chơi đc hay không , đĩa patch ...v..v thực sự bác chỉ cần care làm sao để thu hút khách , ngoài ra người đến chơi , nếu không phải anh em forum , ng ta hoàn toàn không biết gì về wii chẳng hạn ... em cá là không ai muốn dùng máy JP ... tuy là không khó khăn hơn bn , nhưng đi giải trí không phải chỉ có ng rảnh ko , co những ng làm việc mệt mỏi và muốn giải trí => ko lẽ lại bỏ đầu óc tìm hiểu cách điều khiển = cách mò ??? =)) , mà thành công của wii bây h không phải do những người fan ruột của nintendo mang lại , đa phần là do những người không hề sở hữu 1 console system của nintendo trước đó . Sao ngộ vậy ? Bởi vì wii mang đến khả năng giải trí thuần túy của game casual : D kết hợp hoocmon đặc biệt chỉ tiết ra khi vận động ( còn gọi là ma túy tinh thần ) . => tránh mọi ức chế cho khách hàng sẽ giúp ... nói chugn còn nhiều khía cạnh nhưng e ko biết viết ra làm sao ... có gì bác phone em hoặc hôm nào anh em mình làm bữa coffe em phân tích bác coi lợi hại của 1 đến 2 tr vnd đó : D

lemonadess

Banned
Thật ra thì phần tiếng Nhật chủ yếu chỉ trong settings thôi mà. Khách đến chơi thì quan tâm làm gì mấy thứ ấy. Trước đây đi chơi PS2, mình cũng chỉ chơi game là chính. Đâu có thời gian mà mò.
Cần vài máy US cho khách nào thích vọc thôi :D.
Quên mất hỏi là bác ấy hiện có khoảng bao nhiêu vốn để mở hàng vậy?

:))
dám đứng ra bỏ vốn thì vươn thêm cũng oka ý mà bác , chứ tính là cần 85 tr mà chỉ có 90 tr trong tay thì không sống được đâu bác , thời kì đầu mở ra còn gọi là thời kì chịu đựng :)) sau ít nhất là 2 đến 3 tháng mới đạt được lượng khách ổn định như mong muốn ( đây là thời gian tối thiểu ) , luk đó mới có thể tình theo cách của bác wii and you là lãi bn 1 tháng = ))

hic mấy hôm nay đi tìm nhà bận quá nên ko vào topic thường xuyên. mình dự tính chi phí tối đa là 120tr bạn ạ. Cái mình quan tâm nhất giờ là các games của Wii có giữ dc khách ko còn 2 -3 tháng đầu với cách chơi mới này và HS sắp nghỉ hè rồi thì ko lo. Sau 4 -5 tháng có còn lượng khách như vậy ko mới quan trọng.
to hnam902003: với mặt bằng 80 -100m2 thuê ở HN lại gần trường học thì số tiền ko nhỏ đâu nên mình phải chuyển về khu Thanh Xuân , Hà Đông vừa rẻ hơn lại gần nhà mình cho tiện quản lý. các quận HK - HBT - BĐ nếu có mặt bằng như vậy bạn có thể cho minhhf biết giá đc ko. Cám ơn bạn đã quan tâm mấy hôm nữa rảnh nhất định mời bạn cafe

Call of Duty 3
Dragon Ball Z: Budokai Tenkaichi 2 và 3 (2 bản này khác gần như hoàn toàn về control)
Red Steel
Wii Sport
Mario Kart
Super Smash Bros Brawl
Wii Play thích thì thêm vào cũng được :|
Fire Emblem: Radiant Dawn
Soul Calibur Legends
Trauma Center 2 bản
Mario Party 8
Mario Striker Charged
No more Heroes
One Piece: Unlimited Adventure
Resident Evil 2 bản
Ōkami (sắp release)
Sonic Riders: Zero Gravity
Dragon Quest
Need For Speed cũng tạm được, nhưng 2 bản này đánh giá thấp
Manhunt
PES 2008 + Fifa 2008
NBA Live
Obscure II
Far Cry
Ghost Squad
Metroid Prime 3: Corruption
Còn mấy hit đỉnh của Nintendo thích thì thêm vào :)
Thích mấy gane đối kháng mà nhằm vào for fun + trẻ con thì thêm Bleach: Shattered Blade + Naruto
Có fụ kiện thì chơi Guitar Hero.

Tất cả mấy cái game trên tớ xét cả về Gameplay lẫn thị hiếu của khách :)

P/S: Bác có cần người trông cửa hàng ko :-"

PES2008 thì chắc vào game chơi thử cho biết thôi chứ cách chơi khá khó. Wii Sport chắc hẳn là sẽ hấp dẫn khách nhất :D
Rất ủng hộ bác Wii and you mở quán Wii ;)

Thì vì wii play mà wii mới có ngày hôm nay mà. Xem đoạn trailer của wii play mà ko chơi phí nửa cuộc đời. Đến khi chơi rồi mới thấy... phí cả cuộc đời nếu ko mua được 1 bộ nintendo wii :P

Nobita!

Tuổi già, cáo lão ở ẩn...
Hay quá, giờ lại thêm cái Virtual Console đầu tiên ra mắt này nữa thì quán của Wii and you có thể kiêm luôn việc "tìm về tuổi thơ" cho khách nữa :D, down cả 1 bộ sậu game NES và SNES hồi xưa về, biến quán của mình trở thành quán 4 nút như hồi xưa ấy, ai chơi Wii thì chơi, ai khoái Contra, Mario thì chơi, tuyệt :x

lemonadess

Banned
Phải nói là không chơi Wii Play thì... không phí gì cả. Theo quan điểm của mình. Nó chán quá :). Còn games Virtual Console chắc chỉ dành cho những ai đã quen với cửa hàng rồi.
Vì người ta tới thưởng thức cái mới mà. Nhưng tới giờ mới chỉ là tin tức thôi à.

hết sức xin lỗi mọi người thời gian vừa rùi mình bận quá ko vào cập nhật thông tin đc. Mình đã thuê đc mặt bằng dự kiến 40 ngày nữa là khai trương đc . Mình sẽ thông báo sau nhé . Cám ơn mọi người rất nhiều

hết sức xin lỗi mọi người thời gian vừa rùi mình bận quá ko vào cập nhật thông tin đc. Mình đã thuê đc mặt bằng dự kiến 40 ngày nữa là khai trương đc . Mình sẽ thông báo sau nhé . Cám ơn mọi người rất nhiều
Có lẽ giờ là hơi muộn để chung ý kiến cho Wii and you, nhưng mà cứ để mình nói cái ngu kiến của mình...
Bạn dự định mở một cửa hàng, mặt bằng rộng, để chơi wii, cũng tốt :)... tuy nhiên mô hình ở Singapore, họ chia ra 2 loại mặt bằng, một là loại phòng to cho nhóm 4+ người chơi với giá khá chát, và hai là loại bình thường như X360 hay Ps3. Dụ như ý kiến của bạn nào đó nói rằng là xây loại phòng cho 8~10 người chơi, vậy ta nên trả lời câu hỏi đối tượng sử dụng phòng này là bao nhiêu? họ sẽ rủ 8~10 người vào chơi một trò chơi 'con nít' như Wii Sport không? Đặt giả dụ, tôi không thể rủ admin, các mod bộ sậu trên 6 người vào chơi một trò chơi đc, ai cũng bận. Vậy nên, bài toán Hàng điện tử đặt ra là, mặt bằng thích ứng như thế nào? Tốt nhất, bạn nên chọn loại phòng vừa đủ trong tầm tay (thật ra Wiisport là một trong số rất rất hiếm game yêu cầu vung tay quá tầm), the legend of zelda, metroid, mario kart, galaxy, all these things đều sử dụng wiimote trong phạm vi rất nhỏ, đừng nói với tôi là, bạn định nuôi sống cửa hàng bằng WiiSport? ngoài ra, bạn thấy đó, những game tennis sau, yêu cầu điều khiển kép với Nunchuk, vậy nên tầm dây rất là ngắn...

Về hệ máy, tôi khuyên bạn nên dùng hệ máy Nhật, có vài lý do vui thế này, tiếng Nhật thì khách bí => khỏi mò, khi lỡ vào, thì ngại hỏng hóc nên gọi chủ -> quản lý đc, tiếng Anh thì ai biết đấy...
Nó rẻ hơn, kinh tế hơn, mà vào game thì có phân biệt gì. Nếu đã là chủ quán, bạn cần nắm chắc về khả năng Wiifrii cho game, update cho máy; vậy thì chẳng còn gì đáng ngại về vấn đề ngôn ngữ.
Mii, thì đơn giản là chơi trước, chọn con 'tay trái', 'tay phải', mức điểm cao (gần 2000) cho khách hàng cao, và con 'noob' điểm thấp, cứ thi thoảng lại xóa con noob đi tạo con mới, thì khách hàng mới vẫn chơi đc Mii theo đúng khả năng, đúng không?

Game wii có thể dễ dàng download từ Internet, đây cũng là một lợi thế, bạn có thể clone bao nhiêu đĩa game cho số máy tương ứng, tùy bạn!

đến ngày hôm nay mới đọc topic này và mới biết đến. Ủng hộ ông wii anh you theo con đường mới nhưng nhiều khó khăn quá!
Việc kinh doanh Wii này còn mạo hiểm hơn cả PS3 đấy (xbox360 mua về chơi 1 mình đã là 1 sự mạo hiểm rồi).
Nếu ông kết hợp với PS2, PS3 hoặc dịch vụ khác như phòng Karaoke thì chắc là đẹp hơn.
Chúc ông kinh doanh thành công và nếu có dịp thì anh em sẽ đến ủng hộ (nhưng Hà Đông và Thanh Xuân thì xa lắm nên bảo đến cho biết thì mọi người sẽ đến chứ bảo họ quay đi quay lại thì tiền xăng xe và công đi lại còn đắt hơn tiền chơi)
Tìm xem ông Mod hoặc Admin nào ở HN thật sành về Wii giúp đỡ cho vì tôi thấy chơi ở nhà là 1 chuyện nhưng khi kinh doanh thì nó là 1 chuyện hoàn toàn khác mà chúng ta khó lường lắm . VÍ dụ: dây đeo Wii mote đầy mồ hôi của những người chơi trước nên người sau ngại ko muốn dây vào; thuê trước bảo vệ vì chơi vung tay đập vào nhau dễ xảy ra va chạm (mấy thằng mới chỉ liếc nhìn nhau mà đã muốn gây sự rồi thì khi bị đập nguyên cả cái Wiimote vào đầu thì ko biết sẽ hành xử ra sao); nó chỉ cần thuổng hoặc thay cái đôi pin của ông thôi là ông đã mất hơn 150k rồi; Rất ít người biết đến Wii và quan tâm đến Wii. Ông thẻ kết hợp việc chơi NDS ở đấy cùng với bán cà fê luôn => Chuyên luôn Nintendo
Chúc thành công!

...
Nếu ông kết hợp với PS2, PS3 hoặc dịch vụ khác như phòng Karaoke thì chắc là đẹp hơn.
...
Ông thẻ kết hợp việc chơi NDS ở đấy cùng với bán cà fê luôn => Chuyên luôn Nintendo
...
:)) Bác hướng cho wii and you kinh doanh nhiều mặt hàng quá. Em cũng có ý kiến là kinh doanh cả quán cơm, bán vé xe buýt, ....:em02: cho nó thành Games, Etc Center. Lúc đấy mình nên đặt tên quán là "Gì cũng có". Nghe tên đã muốn vào quán rồi :em41:

lemonadess

Banned
Bác đã mở hàng thì chụp lại hình ảnh cho pà con chiêm ngưỡng với. Để mọi người bít cơ sở kinh doanh Wii đầu tiên ở VN (ko chắc lắm) nó ra làm sao ;))

wii chơi tốn diện tích lắm
với lại để thuê chơi dễ bị hư đồ
tui thấy của mình chơi mà còn woang tùm lum nói chi người ta
.....................

lemonadess

Banned
Không hề đâu bạn! Do mấy game mà mọi người mới mua Wii về chơi mang tính làm quen khá cao, nên vung vẩy hơi nhiều.
Mấy game về sau ko đòi hỏi phải đập phá, quăng đồ đạc đâu. Đừng nhầm lẫn. :D

Hi "Wii And You"

hình như ở khu bắc hải ở HCM, khu vực gần hồ bơi đã có ng mở quán Wii từ khá lâu rồi thì phải. lúc trc có lần đi uống nước gần đó có thấy. chưa vô coi thử. nếu bạn ở HCM có thể vào khu đó tìm xem thử. :)

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN