Những điều cần biết khi mua NDS [Trung tâm tư vấn ^^]

Cửa hàng game Nintendo nShop

mình thì cũng biết sơ sơ về DS nên chỉ có thể tư vấn trong tầm hiểu của mình là :
1-Nên mua của HALO hoặc HOTGAME
2-Mua máy NDS lite khoảng 2t5 + R4 và thẻ MicroSD 1gb khoảng 1t (bạn có thể mua dung lượng nhỏ hơn)
3-việc update cực đơn giản chỉ cần chép file vào thẻ nhớ là xong....tự làm vô tư
4-pin li-ion giống điện thoại
5-nghe được mp3 nhưng âm thanh nhỏ, kết nối PC wa cáp hoặc đầu đọc thẻ nhớ (chỉ cần chép file vào thẻ nhớ là đc rồi, ko cần nhiều)
Đó là tầm hiểu của bạn...........mua NDS chơi là hết xảy...nhiều cái hay lắm...bạn tìm hiểu thêm nhé...have fun!!!!

2/ Bạn phải mua thêm R4 để chơi rom, và phải có thêm thẻ nhớ để chép rom tùy dung lượng mà giá khác nhau
3/ DS không có vụ up firmware chỉ có R4 hoặc supercard là có, bạn hoàn toàn có thể thực hiện tại nhà
4/ Pin là Pin sạc, sạc khoảng ba tiếng là đầy. chơi đc 18 tiếng khi chỉnh ánh sáng nền ở chế độ thấp nhất hoạc 9 tiếng nếu để ánh sáng ở chế độ cao nhất.
5/ bản thân ds không nghe nhạc được và không kết nối với PC được. NẾu bạn chơi game copy thì ds ưuơng thích với máy tính qua thẻ nhớ,R4 có những sòt giả lập để nghe nhạc hoặc gì gì đó đó thì bạn tham khảo thêm trên forum sẽ rõ
DS có 2 loại là ds lite và ds thường, Bản thân ds chơi game không mã vùng nhưng sản xuất máy theo vùng bao gồm nhật bản, châu á châu âu và mỹ, mỗi vùng có các màu đặc trưng nhưng nhật và châu á thì có màu xanh nhạt hay xanh ngọc, còn mỹ thì có màu hồng và đen, tớ khuyên nên mua máy mỹ sẽ tốt và bền hơn, máy nhật cũng vậy nhưng chỉ có đều là tiếng nhật rất khó chịu. Giá máy ds gốc bên mỹ hiện giờ là 130$ + khoảng từ 5-10% thuế tuỳ theo các tiểu bang từ đó bạn suy ra máy ở VN bán bao nhiêu, đừng quá đắt hơn cũng đừng quá suýt sao.

Mình hỏi thêm mấy câu nữa trước khi mua :

1/ Game cho DS nặng ko ? Thẻ nhớ 1GB chơi đủ ko ?
2/ Tính năng Wifi của DS quan trọng ko ?
3/ Các bạn có thể giới thiệu cho mình một số game DS hay để mình nhờ người ta chép luôn .

Thanks ^^ !

Nobita!

Tuổi già, cáo lão ở ẩn...
ừm, mấy câu trên thì anh em trả lời bổ sung cho nhau hết rồi, không có gì để nói thêm nữa ^^
Còn mấy câu bạn mơi shoir thì mình cũng xin trả lời thiế này:

1. Game cho DS hiện giờ dung lượng lớn nhất la 2GBits (có nghĩa là chỉ đến 256 MBytes thôi, = 1/4 thẻ 1 GB của bạn). Nói thế có nghĩa là thẻ 1 GB là đủ bét nhè rồi, vì giờ cũng chỉ có đúng 1 game nặng 256 MB thôi, còn tất cả game còn lại đều có dung lượng bằng ước của 256 (nói vậy cho có mùi toán học chút ^^): 128MB, 64, 32, 16, 8,...

2.Tính năng wifi của DS chỉ có tác dụng khi bạn muốn chơi nhưng game có hỗ trợ wifi với những người trên thế giới cũng đang sở hữu game đó (và họ cũng đang bật wifi). Một game được chế tạo ra chắc chắn là để chơi được cả offline lẫn online. Thành ra nếu không có wifi, bạn chỉ đơn thuần là không thưởng thức được cái vui của việc chơi nhiều người, cũng như vài bí mật mà wifi mang lại cho trò chơi thôi. Hơn nữa, nếu không có wifi thì bạn cũng có thể chơi game DS nhiều người được bởi DS cũng có chuẩn sóng riêng của nó, tuy không chơi được với những người trên toàn thế giới nhưng bạn có thể so tài với những người có DS ở gần bạn.

3.Game DS có 3 loại: 100% sử dụng touch screen, 100% phím bấm và kết hợp 2 loại trên. Hoặc nếu chia theo thể loại Game thì DS cũng có đủ các loại: phiêu lưu, hành động, giải đố,...Hay hay dở là tùy thuộc vào mỗi người thôi. Bạn có thể vào box Thảo luận Game DS để coi anh em bàn tán về những game đang chơi, nếu cảm thấy hay thì down về. Mình thử liệt kê vài game dùng 100 touch screen (TS) ra coi sao:
-Elite beat agent (bản U) và Ouedan (bản J): game âm nhạc, 100% touch screen.
-Lost in blue 1, 2 (phiêu lưu): 100% touch screen
-The legend of Zelda: Phantom Hourglass: (hành động phiêu lưu giải đố): 100% touch screen.

Game dùng nút điều khiển cũng có:
-Castlevania: Dawn of sorrow, Portrait of Ruin (phiêu lưu hành động)
-Pokemon; Lunar Knights, Final Fantasy III DS (RPG)

DS cũng có nhiều game nhẹ nhàng như Wario Ware: Touched hay Zoo Keeper, phù hợp để giải trí đúng nghĩa.

Dĩ nhiên trên đây chỉ là một phần rất nhỏ các game hay trên DS, liệt kê hết chắc vỡ mặt quá...Cái này bạn chơi một thời gian sẽ biết ngay thôi ^^

Vậy nhé. Chuẩn bị move topic sang box Thắc mắc. Chắc bạn biết lí do rồi chứ :)

thẻ microsd mà bạn mua khoảng một triệu là quá mắc, giá của nó chỉ khoảng 300k hoặc rẻ hơn thôi.
sorry nhìn lộn, tui tưởng nói mỗi cái thẻ thôi chứ

LethalRedArmy

Nấm bình thường
Còn tùy vào trạng thái pin lúc bắt đầu sạc. Nếu đèn đỏ mà bạn sạc ngay thì khoảng 2 đến 2 tiếng rưỡi, còn đèn đỏ mà bạn chơi tiếp 30 phút nữa rồi mới sạc thì 3 tiếng.
Nói chung cứ cắm điện, khi nào đèn mà cam tắt tức là pin đã đầy.
Thêm 1 cái nữa là cách bảo dưỡng pin, cũng giống như đtdđ:
- Bạn sạc đầy, sau đó chơi đến khi kiệt pin, đem sạc từ 8-10 tiếng (đèn tắt vẫn cứ cắm điện). Lặp lại 3 lần. Sau đó chơi tiếp bình thường. Khi nào đèn đỏ thì sạc cho đến khi nào đầy, không nên tranh thủ sạc vài mươi phút rồi rút ra.
- Đừng bao giờ vừa sạc pin vừa sử dụng máy!
Nói thì nghe phức tạp, nhưng nên bỏ ra 1 chút thời gian để đảm bảo cho đồ chơi của mình hoạt động tốt.

Thêm 1 cái nữa là cách bảo dưỡng pin, cũng giống như đtdđ:
- Bạn sạc đầy, sau đó chơi đến khi kiệt pin, đem sạc từ 8-10 tiếng (đèn tắt vẫn cứ cắm điện). Lặp lại 3 lần. Sau đó chơi tiếp bình thường. Khi nào đèn đỏ thì sạc cho đến khi nào đầy, không nên tranh thủ sạc vài mươi phút rồi rút ra.
Mình ko hiểu lắm dòng này ? Lặp lại 3 lần nghĩa là mình chơi hết pin rùi mới sạc tiếp hay mình rút ra xong rồi sạc lại ?

Nếu chỉnh máy ở chế độ sáng thứ 3 ( trước sáng nhiều nhất ) thì khoảng mấy tiếng sạc một lần ?

LethalRedArmy

Nấm bình thường
Mình ko hiểu lắm dòng này ? Lặp lại 3 lần nghĩa là mình chơi hết pin rùi mới sạc tiếp hay mình rút ra xong rồi sạc lại ?
Tức là chơi đến khi nào đèn đỏ, rồi màn hình tắt ngóm, bật nút Power lên mà vẫn không thấy tín hiệu gì. Cắm điện sạc đúng 8-10 tiếng (nhớ bấm đồng hồ), sau đó chơi tiếp đến khi nào kiệt pin rồi sạc lại 8-10 tiếng nữa. Làm thế 3 lần. Lần sau trở đi thì chỉ cần sạc 2-3 tiếng.
Nếu chỉnh máy ở chế độ sáng thứ 3 ( trước sáng nhiều nhất ) thì khoảng mấy tiếng sạc một lần ?
Tôi cũng không để ý, vì khi nào thấy đèn báo đỏ là bắt đầu sạc rồi. Và thường sạc vào những lúc ăn cơm hoặc ngủ trưa.

Màn hình cảm ứng của DS có dễ bị hư không mọi người ? Mình có mua miếng dán về dán để bảo vệ , vậy là được rùi phải ko ?

Unicorn9x

Nấm nhỏ
chừng nào đèn đỏ thì hãy cắm sạc!! ko nên sạc wa đêm hoặc để lâu!! khi nào sạc đầy(đèn cam tắt) rút ra ngay!! như thế là đủ!! kinh nghiệm thương đau vì cục pin DS của tớ đã lên đường(chai) giờ chỉ còn chơi dc khoảng 3 4 tiếng!! cũng tại sạc đêm với vừa chơi vừa sạcT_T
em hỏi tí pin DS dung lượng cao bi nhiu tiền ấy nhỉ??

Nobita!

Tuổi già, cáo lão ở ẩn...
:D tớ cũng toàn vừa chơi vừa sạc, lại còn sạc qua đêm nữa chứ. Biết là sẽ có ngày hư pin nhưng ghiền quá nên vẫn chơi. Cũng may cục pin mới bị chai chút ít, cũng khoảng tầm 3,4 tiếng như Unicorn :))

leon: hồi mới mua DS về là tớ dán màn hình ngay, vì thế cho đến giờ cũng đã gần 2 năm thì thấy màn hình của DS vẫn hoạt động tốt, rất "nồi đồng cối đá", cho nó hư không dễ đâu :)), nhất là khi đã dán màn hình.
Dùng bút kém chất lượng có thể "cào" màn hình tưng bừng luôn (như cái stylus của tớ giờ vẹt hẳn một bên do cào cấu màn hình nhiều quá, vậy mà màn hình vẫn chạy ngon lành :x) vì vậy nếu không muốn chơi bằng ngón tay (cho đỡ xước màn hình, thật 100%) thì tậu một miếng dán về là oki, có gì cái miếng đó chịu đòn thay :))

NKid

V.I.P Member
Pin mới chỉ tầm 120~150 thôi bạn. Máy DS khó xài ghê hen, mình chơi GBA vừa sạc vừa chơi vô tư. Hồi kì sạc cho con GBA mà quên rút ra, để tới sáng mới phát hiện, rờ vô cục adapter thấy...lạnh ngắt :| Sao lại có sự khác biệt quá lớn như vậy :-??

LethalRedArmy

Nấm bình thường
Với những thiết bị sử dụng pin sạc (Li-Ion), vừa sạc pin vừa sử dụng máy là cách nhanh nhất làm hỏng pin.
Chỉ mất 2-3 tiếng để sạc pin thôi, đừng cố vừa sạc vừa sử dụng làm gì.
Pin bán kèm theo máy thường là pin tốt. Nếu bảo dưỡng kĩ thì sẽ dùng được lâu. Pin mới hoặc pin phụ thì bất đắc dĩ lắm mới dùng thôi.

vodoi_em

Nấm nhỏ
Với những thiết bị sử dụng pin sạc (Li-Ion), vừa sạc pin vừa sử dụng máy là cách nhanh nhất làm hỏng pin.
Chỉ mất 2-3 tiếng để sạc pin thôi, đừng cố vừa sạc vừa sử dụng làm gì.
Pin bán kèm theo máy thường là pin tốt. Nếu bảo dưỡng kĩ thì sẽ dùng được lâu. Pin mới hoặc pin phụ thì bất đắc dĩ lắm mới dùng thôi.
Pin mới với pin phụ khác nhau thế nào về chất lượng nhỉ:bones[1]:

NKid

V.I.P Member
Pin mới thì giá nó nằm trong giá cái máy, còn pin phụ kiện thì giá nó nằm trong túi của mình. "Tiền nào thì của ấy" :)

Sao bên topic hướng dẫn sử dụng GBA nói vừa chơi vừa sạc được nhỉ? Có cần khuyến cáo thêm không?
Còn cái vụ sạc bỏ quên là bất đắc dĩ, nhưng dù sao thì Adapter vẫn lạnh tanh(trích đoạn phát ngôn của một nhà thiên văn học :)>-)

vodoi_em

Nấm nhỏ
Pin mới thì giá nó nằm trong giá cái máy, còn pin phụ kiện thì giá nó nằm trong túi của mình. "Tiền nào thì của ấy" :)

Sao bên topic hướng dẫn sử dụng GBA nói vừa chơi vừa sạc được nhỉ? Có cần khuyến cáo thêm không?
Còn cái vụ sạc bỏ quên là bất đắc dĩ, nhưng dù sao thì Adapter vẫn lạnh tanh(trích đoạn phát ngôn của một nhà thiên văn học :)>-)
Ý tui mún nói là pin thay cơ. Tưởng dung lượng cao hơn thì sẽ chơi lâu hơn+tốt hơn chứ nhỉ:|

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN