Sony nói: Thiết bị chơi game cầm tay của Nintendo là "công cụ giữ trẻ tuyệt vời nhất"

Cửa hàng game Nintendo nShop

ẹc cạnh tranh thôi chứ đâu có cần nói người chơi game là con nít đâu...người già chơi cũng đc vậy...chủ yếu là chơi nintendo vì nhân vật dễ thương nhiều game cốt truyện hay...

game con nít ấy thì đã làm sao,nintendo hướng tới những đối tượng là người già trẻ em và thậm chí cả người trung niên, từ xưa đến nay đã vậy rồi,theo em nghĩ thì sony đang lăng xê cho sản phẩm mình,hạ thấp đối thủ xuống để đưa ngp lên cao.
phải công nhận sony chơi không fair ,mà sony ra cái tivi internet,nghe mắc cười
chỉ là cái màn hình vi tính có độ phân giải hd có thể kết nối với cáp tivi và có hệ điều hành riêng>:)

mariobeo

Thành viên lâu năm
nói trắng ra 1 câu là Sony còn lâu mới làm đc những game dành cho nhiều người, nhiều thế hệ chơi, mang tính thân thiện như Nintendo >:)

---------- Post added at 06:59 PM ---------- Previous post was at 06:51 PM ----------

Ở VN người ta biết đến psp nhiều hơn do một phần đã quen dùng đồ Sony từ các thiết bị đt khác. Cả cái hồi PS2 rẻ, dễ dùng, game hay, nó tạo một thị trường và thương hiệu vững của sony tại đây. Là do Sony là một tập đoàn đa sản phẩm thôi. Đợt manga-anime tràn vào cùng dòng game FF cũng thế.

Còn Nintendo chỉ chuyên làm máy game, khiến nhiều người VN chưa được tiếp xúc với thương hiệu. VN cũng không phải thị trường của Nintendo nên PR của họ ở đây khá thấp. Nhiều bạn bè mình biết đến pokemon, TWEWY nhưng thậm chí cũng không biết là game trên hệ của Nin, có đứa còn cho rằng pokemon chơi trên PS2 8-}
và còn 1 lý do nữa là cái tư tưởng trọng hình thức, coi đồ họa là hàng đầu của đa số game thủ vn hiện giờ, thấy game trên ps3 đồ họa long lanh hoành tráng là khen lấy khen để, còn thấy đồ họa 2D của nintendo là cho rằng toàn game cùi, chỉ cho children chơi, v.v... rồi thì cho rằng phải ps 3, psp mới "ngầu", "khủng bố", chứ chơi DS, Wii cảm thấy không "oai" :em27::em14::em34:

Key_blade

Thành viên lâu năm
thật mà:D em vào lớp hỏi chả đứa nào bít DS là quái gì mà hỏi psp thì đứa nào cũng bít:-< lâu lâu gặp vài thằng bệnh bệnh nó thấy DS nó lại hỏi cái này là cái gì? psp hả? =))
Chuẩn,mang cái ndsi đến lớp nó hỏi là máy nintendo hả?Game Boy 2 màn hình à? =))

tôi thấy ở đây nhìn nhận sự việc theo lối cực đoan quá. Việc bạn thích thiết bị chơi game của hãng nào thiết nghĩ chỉ là sở thích cá nhân sao lại chụp mũ chê bai hãng khác. Tôi không chê bai bất cứ hãng nào hết, vì theo tôi mỗi hãng có một thế mạnh riêng ( tôi có mọi loại máy của Sony, Nintendo, Sega). Một số bạn còn bảo mua PS3 về để xem phim hd nữa chứ (một ý nghĩ khá khôi hài vì 1 thiết bị xem HD chỉ có giá hơn 200 USD trong khi một máy PS3 có giá gần 400 USD), với Nintendo tôi thích ở chỗ game mang tính giải trí nhẹ nhàng, hình ảnh nhân vật dể thương, cách chơi đơn giản, có thể dùng để thư giản trong những khoảng thời gian ngắn (ko tính fire emblem nha!), nói game của nintendo chỉ dùng cho trẻ con là hoàn toàn ko đúng, phải nói là dành cho mọi lứa tuổi. Với các dòng Playstation(PS) của Sony thì họ phát triển theo 1 hướng khác. Game của PS có điểm mạnh là đồ họa đẹp, khung cảnh game hoành tráng, tiết tấu nhanh và dữ dội. Đặc điểm chung của cả 2 hãng là game đều có cách chơi rất sáng tạo và độc đáo nhưng mỗi hãng đều có những khuyết điểm nhất định. VD như game của Nin tiết tấu thường không nhanh, thời lượng chơi tương đối ngắn dể gây nhàm chán với 1 số người chơi và giá trị chơi lại thường không cao. Nhược điểm của PS là thời lượng thường quá dài không phù hợp cho người bận rộn, tiết tấu nhanh nên gây khó khăn cho một số người dẫn tới bỏ dở ( mua God of war I về phải 3 tuần sau tôi mới biết cách nhấn sao cho đủ nhanh để kết liễu con boss đầu tiên), cách điều khiên tương đồi phước tạp, game đòi hỏi nhiều về kỹ thuật điều khiển, game mang tính bạo lực cao không thích hợp cho trẻ em có thể nói PS không phải là máy game dành cho người mới tập chơi. Vì vậy với kinh nghiệm hơn 20 năm chinh chiến với các dòng console, handheld tôi muốn nêu ý kiến của bản thân: Nếu bạn muốn có một thiết bị mang tính giải trí cao, phù hợp mọi lứa tuổi hãy chọn Nintendo, Nếu muốn một thiết bị chơi game sống động, tiết tấu nhanh, dữ dội hãy chọn PS. Còn tín đồ chân chính của game ( nói khó nghe một chút là nô lệ của game:em11:) hãy thử với cả 2.

warriosbest

Banned
Rút gọn của bác trên ntn nha : - chưa kể đến 2 hệ mới NGP - 3DS (Microsoft ko nói nha)
- Sony - dành cho gamer hardcore
PSX (ĐỈnh cao Eleven soccer =))...FFVII-FFVIII-FFIX,Fire emblem)
PS2 (series FF, hack,v..v.)
PSP (MGS:PW,DFF,v.v.v)
PS3 (FFXIII-GOW III,v...)

- Nin - dành cho gia đình - trẻ em - người già - và người thích casual

Gameboy series (Pokemon - Legend of zelda,v.v.)
Gamecube (Re4,Super Smash Bros,.v.v.v)
Wii - thể thao chính là liều thuốc giúp bạn có 1 body đẹp (wii sport)
DS - chơi mà học - học mà chơi

thailong_govap

Nấm nhỏ
người lớn thích psp trẻ con thích ds đối với tôi,ai cũng có thời trẻ con và ai cũng sẽ lớn lên,ds giúp tôi có tiền,psp giúp tôi giải trí

Rút gọn của bác trên ntn nha : - chưa kể đến 2 hệ mới NGP - 3DS (Microsoft ko nói nha)
- Sony - dành cho gamer hardcore
PSX (ĐỈnh cao Eleven soccer =))...FFVII-FFVIII-FFIX,Fire emblem)
PS2 (series FF, hack,v..v.)
PSP (MGS:PW,DFF,v.v.v)
PS3 (FFXIII-GOW III,v...)

- Nin - dành cho gia đình - trẻ em - người già - và người thích casual

Gameboy series (Pokemon - Legend of zelda,v.v.)
Gamecube (Re4,Super Smash Bros,.v.v.v)
Wii - thể thao chính là liều thuốc giúp bạn có 1 body đẹp (wii sport)
DS - chơi mà học - học mà chơi
Fire Emblem là series game huyền thoại độc quyền của Nintendo. Trên PSX là Tear ring Tiara cách chơi giống FE thôi! Nói về game thì chỉ nên nêu game độc quyền thôi series RE có ở cả 2 hãng.

warriosbest

Banned
Fire Emblem là series game huyền thoại độc quyền của Nintendo. Trên PSX là Tear ring Tiara cách chơi giống FE thôi! Nói về game thì chỉ nên nêu game độc quyền thôi series RE có ở cả 2 hãng.
nản thật - đi đâu cũng gặp 3-4 người hiểu sai ý 0_0

cái ở trên là VD những games đặc sắc cho từng hệ thui :rolleyes[1]:

obi123

Nấm bình thường
Chơi DS với gameboy vẫn thấy ổn ổn sao ấy? Cảm giác mình làm chủ được trò chơi. Thời lượng chơi thì cứ gọi là... gần trăm giờ với mỗi bản PKM, FF và hàng chục giờ với HM, Mario, FE, Advance Wars, Castlevania... Lối chơi thì sáng tạo ko đỡ đc, nhất là wii. Đồ họa ko đc đẹp lắm nên fan Nintendo rất biết trân trọng giá trị này ở những games đẹp.
Game hard core thì cũng vậy vậy, thường là 1 tuần 1 game, mỗi ngày gần 2h. GoW 1, 2 cày 1 tuần phá đảo, riêng bản 3 do chơi ở quán xót tiền với lại đã có kinh nghiệm nên nửa tuần. CoD thì chơi 7h đã xong phần khó, Crysis 2 mới cài hôm T2 giờ cũng sắp xong, Dirt 2, NFS em đã có rất nhìu xe, Halo ODST thì bắn quá quen rồi... Mà pkm black copy vào thẻ nhớ từ 1 tháng trc vẫn chưa đc 2 phần 3 pokedex.
Em thấy game của Nintendo nhiều lúc ko đơn thuần là game. Cảm giác có hội pkm với mấy em Chihuahua cùng cái nông trại trg túi cứ hay hay và tự hào thế nào ý, ko tả nổi (ko phải em mơ mộng hão huyền đâu nhá)!
Ko những giá trị chơi lại cao mà còn có cái để nhớ lại về sau này nữa. Thấy game lúc nào cũng như mới, thấy đầu óc rất thoải mái lúc chơi. Đúng là giải trí thực thụ!

Chơi DS với gameboy vẫn thấy ổn ổn sao ấy? Cảm giác mình làm chủ được trò chơi. Thời lượng chơi thì cứ gọi là... gần trăm giờ với mỗi bản PKM, FF và hàng chục giờ với HM, Mario, FE, Advance Wars, Castlevania... Lối chơi thì sáng tạo ko đỡ đc, nhất là wii. Đồ họa ko đc đẹp lắm nên fan Nintendo rất biết trân trọng giá trị này ở những games đẹp.
Game hard core thì cũng vậy vậy, thường là 1 tuần 1 game, mỗi ngày gần 2h. GoW 1, 2 cày 1 tuần phá đảo, riêng bản 3 do chơi ở quán xót tiền với lại đã có kinh nghiệm nên nửa tuần. CoD thì chơi 7h đã xong phần khó, Crysis 2 mới cài hôm T2 giờ cũng sắp xong, Dirt 2, NFS em đã có rất nhìu xe, Halo ODST thì bắn quá quen rồi... Mà pkm black copy vào thẻ nhớ từ 1 tháng trc vẫn chưa đc 2 phần 3 pokedex.
Em thấy game của Nintendo nhiều lúc ko đơn thuần là game. Cảm giác có hội pkm với mấy em Chihuahua cùng cái nông trại trg túi cứ hay hay và tự hào thế nào ý, ko tả nổi (ko phải em mơ mộng hão huyền đâu nhá)!
Ko những giá trị chơi lại cao mà còn có cái để nhớ lại về sau này nữa. Thấy game lúc nào cũng như mới, thấy đầu óc rất thoải mái lúc chơi. Đúng là giải trí thực thụ!
Có bao giờ chơi series Final Fantasy, Storm Rider, FiFa, PES, Winning chưa vậy ông bạn, hiểu biết nông cạn cứ phát biểu linh tinh, tôi ghét nhất những kiểu phát biểu thiếu hiểu biết như vậy, ông ko thích chơi lại GOW vì ông ko đủ điều kiện chứ đừng nói là ko có giá trị chơi lại, ông unclock hết mọi thứ chưa, hay là cắm đầu 1 mạch phá đảo cho xong, mỗi hãng có một cái hay riêng, thích hay ko là do người chơi, tôi ko bao giờ đánh giá thấp bất kỳ hãng nào, kêu tôi bình luận về 1 game nào đó thì đc, bảo tôi đánh giá 1 hệ máy nào đó thì xin miễn bàn. Nếu chỉ yêu thích mỗi Nintendo thì ko biết chơi ff, fifa... bằng cách nào?

' hiểu biết nông cạn cứ phát biểu linh tinh, tôi ghét nhất những kiểu phát biểu thiếu hiểu biết như vậy' câu nói này đúng ra củng dành cho ông luôn

' hiểu biết nông cạn cứ phát biểu linh tinh, tôi ghét nhất những kiểu phát biểu thiếu hiểu biết như vậy' câu nói này đúng ra củng dành cho ông luôn
Câu nào là phát biểu linh tinh ổng chỉ tôi xem? ko hiểu tiếng người à? Sao cm nhảm vậy? Còn nói riêng về nintendo thì bạn muốn xem bộ sưu tập console và handheld của tôi ko? ko bằng ai nhưng cũng dám mạnh miệng nói từ 1990 tới nay ko có thiết bị nào của hãng mà tôi ko có!
Tui tự biết mình chẳng bằng ai nên đâu có lên tiếng chỉ trích bất kỳ hãng nào, tui chỉ nói tôi thích cái gì thôi!

---------- Post added at 06:44 PM ---------- Previous post was at 06:39 PM ----------

nói trắng ra 1 câu là Sony còn lâu mới làm đc những game dành cho nhiều người, nhiều thế hệ chơi, mang tính thân thiện như Nintendo >:)

cái này là nhầm to rồi đó bạn, khá nhiều là đằng khác, nhưng so với nintendo thì thua xa! Nhận định thì phải chính xác, đừng có nói theo kiểu quy chụp!

[E]arth

N-Poll
Ặc ặc ặc, lâu không lên đây bây h được quả hay thật:))
Như mình sống ở HN ra đường thấy em cấp 1 cầm DS chơi Mario, mình cầm DS chơi 999, Golden Sun... đến cả có hôm ra bờ hồ thấy một bác trung niêm cầm DS đang chơi Pokemon :eek:
DS là cho mọi lứa tuổi chứ ko riêng ai cả. Trong khi PSP chỉ cho Hardcore Gamer chơi đập đánh. Nói luôn câu ông kia mình đây chơi PSP loại gì cũng chơi rồi, gần đây The 3rd Birthday, Kingdom Hearts BBS, Dissidia 012 nhưng nhìn lại chỉ có Action, Action và Action chơi mệt lả người.
Vì thế lại quay lại cầm DS nửa đêm nằm chơi 999 đúng là\m/

PSP có cái hay của PSP như đồ họa đẹp, nhạc hay, Story tốt nhưng đổi lại mất đi bản chất của Casual Gamer như mình:)) Game PSP 90% Action còn JRPG thì mỏi mắt ra được Final Fantasy IV: The Complete Collection, Persona 3 gần đây. Nhưng nhìn lại Final Fantasy IV: The Complete Collection thu FFIV trên DS. Persona thu thảm hại Devil Surviror trên DS về Story.
Lên IGN vào Editor Choice Games của PSP sợ vãi mật toàn Game Rating 9.5 với 9 nhưng chỉ có 4 trang trong khi DS cũng có đầy Games 9.5, 9 còn dài tận 5 trang=))

p/s: Sony hồi trước kêu không thể chơi Games 3D không cần kính. Bây giờ ra mắt rồi vẫn già mồm "xét về lý thuyết, thật khó cho người dùng để có thể trải nghiệm 3D như thế. Tuy nhiên, nếu như họ ngồi trước một chiếc TV 3D và chơi các trò như Killzone, Uncharted thì họ sẽ trải nghiệm được cảm giác 3D" -> Yeah\m/ killzone \m/ Kill him now\m/

Trong topic này tôi thấy có rất nhiều kiểu nhận định rất nhảm! Nào là người dùng Việt Nam ít tiếp xúc với Nintendo còn Sony thì quá phổ biến, nào là ai cũng nghĩ NDS là psp. Đây chỉ là sự nhầm lẫn của người ko tiếp xúc với các thiết bị chơi game chuyên dụng thôi! đừng nói là ai cũng vậy! Thử đưa cho tôi bất kỳ máy game nào xem tôi có phân biệt đc nó thuộc hãng nào ko? Tôi gặp ko ít bạn nhìn máy psp lại bảo là gameboy đâu! Những người này chỉ nghe loáng thoáng vài cái tên về handheld nên gặp bất kỳ máy của hãng nào họ sẽ cho là thiết bị mà họ từng nghe! Còn về thuơng hiệu của nintendo thì tôi dám khẳng định bất kỳ ai có thâm niên chơi game console và handheld từ 20 năm trở lên ko thể chưa bao giờ tiếp xúc với nintendo, chỉ có điều họ ko biết tên của hãng thôi! Thời của tôi ko nhiều thông tin như ngày nay vì vậy chúng tôi thường chỉ gọi tên các console đơn giản là "máy điện tử" thôi! Mãi đến 2000 trở đi thì thông tin mới bắt đầu rõ ràng, lúc đó mới dể phân biệt ( ngày trước ko ai biết sega và nintendo là 2 hãng khác nhau nên thường đánh đồng genesis với snes lúc chưa đc hack ufo).

---------- Post added at 07:09 PM ---------- Previous post was at 07:05 PM ----------

Ặc ặc ặc, lâu không lên đây bây h được quả hay thật:))
Như mình sống ở HN ra đường thấy em cấp 1 cầm DS chơi Mario, mình cầm DS chơi 999, Golden Sun... đến cả có hôm ra bờ hồ thấy một bác trung niêm cầm DS đang chơi Pokemon :eek:
DS là cho mọi lứa tuổi chứ ko riêng ai cả. Trong khi PSP chỉ cho Hardcore Gamer chơi đập đánh. Nói luôn câu ông kia mình đây chơi PSP loại gì cũng chơi rồi, gần đây The 3rd Birthday, Kingdom Hearts BBS, Dissidia 012 nhưng nhìn lại chỉ có Action, Action và Action chơi mệt lả người.
Vì thế lại quay lại cầm DS nửa đêm nằm chơi 999 đúng là\m/

PSP có cái hay của PSP như đồ họa đẹp, nhạc hay, Story tốt nhưng đổi lại mất đi bản chất của Casual Gamer như mình:)) Game PSP 90% Action còn JRPG thì mỏi mắt ra được Final Fantasy IV: The Complete Collection, Persona 3 gần đây. Nhưng nhìn lại Final Fantasy IV: The Complete Collection thu FFIV trên DS. Persona thu thảm hại Devil Surviror trên DS về Story.
Lên IGN vào Editor Choice Games của PSP sợ vãi mật toàn Game Rating 9.5 với 9 nhưng chỉ có 4 trang trong khi DS cũng có đầy Games 9.5, 9 còn dài tận 5 trang=))

p/s: Sony hồi trước kêu không thể chơi Games 3D không cần kính. Bây giờ ra mắt rồi vẫn già mồm "xét về lý thuyết, thật khó cho người dùng để có thể trải nghiệm 3D như thế. Tuy nhiên, nếu như họ ngồi trước một chiếc TV 3D và chơi các trò như Killzone, Uncharted thì họ sẽ trải nghiệm được cảm giác 3D" -> Yeah\m/ killzone \m/ Kill him now\m/
Nói như vầy thì chấp nhận đc, còn các công ty dìm hàng nhau là chuyện đương nhiên! Mình là gamer chân chính thì ko nên bắt chước họ! Lúc nào trong người tôi cũng dắt theo cả psp và 3ds (khoe của luôn:em11: ).

---------- Post added at 07:20 PM ---------- Previous post was at 07:09 PM ----------

sao topic nào bàn luận về sony và nintendo ,thì lúc nào cũng có war :stupid[1]:
ông là fan 1 phe còn đỡ! Tui là kẻ thù của nhân loại luôn nè! Thứ gì cũng chơi nên đi tới đâu phải cãi tới đó! Từ Sony, Nintendo, Microsotf... gặp toàn thứ dìm hàng khó ưa!

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN