Super Card [Slot 2]

Cửa hàng game Nintendo nShop

obi123

Nấm bình thường
Phải có thêm 1 FC hoặc thiết bị hỗ trợ cho Slot 2 nữa bác à. Tốt nhất bây giờ bác dùng EZ-flash 3-in-1 hoặc Supercard Slot-2.

B.Giovanni

Nấm bình thường
Mình mới mua cái SC cho GBA , chưa biết tí gì về cái này mong các bro giải thích giùm các vấn đề sau :
- mình tưởng cái này phải up FW chứ sao có ng bảo cứ convert game vào rồi chơi là sao ??
- sao mình nghe nói là save thì phải save cả real và normal , mà 1 số trò có mục save ý , thì vào đấy save đc ko hay thế nào
- SC của mình FW là 1.85 bật máy lên ấn LR thì thấy thế mà cả thẻ nhớ có mỗi thư mục Games thôi thì FW của SC là file gì , ở R4 trên DS còn là DS menu.dat rồi, đấy chả thấy gì cả , có mỗi thư mục game thôi ?

B.Giovanni

Nấm bình thường
Chả hiểu gì cả :( , chơi pkm trên SC save game (ở mục save của game) thì save ok , sau vào chả thấy continue :( , chọn real save xong load thử luôn thì đc , lần sau vào load lại màn hình đen xì , chỉ có tiếng chứ chả có hình , chả lẽ sc hỏng rồi sao :((

Chả hiểu gì cả :( , chơi pkm trên SC save game (ở mục save của game) thì save ok , sau vào chả thấy continue :( , chọn real save xong load thử luôn thì đc , lần sau vào load lại màn hình đen xì , chỉ có tiếng chứ chả có hình , chả lẽ sc hỏng rồi sao :((
Cái save trong game đấy sau khi save xong bạn còn phải back up save 1 lần nữa cơ, nhấn L + R + A + Select để back up save vào thẻ, còn real time save thỳ chỉ cần 1 lần là đc.

B.Giovanni

Nấm bình thường
Cái save trong game đấy sau khi save xong bạn còn phải back up save 1 lần nữa cơ, nhấn L + R + A + Select để back up save vào thẻ, còn real time save thỳ chỉ cần 1 lần là đc.
Thanks bạn nha , đc rồi :) , mà sao cái sc chơi pkm Emerald của mình hôm trc vẫn real save ngon lành tự nhiên hôm nay ấn tổ hợp phím để save real chả đc nữa , normal save thì vẫn đc bt :(

sonchuaquy

Nấm nhỏ
@b.giovanni:
bạn vẫn chưa hiểu bản chất của việc save game của SC mini SD. mình xin giải thích cho ai chưa biết và những ai sắp sử dụng SC mini SD của hãng supercard

Thực chất cái SC này giống như cái băng GBA bình thường, có chip, có pin,... chỉ khác là nó có thể lưu file save vào thẻ nhớ. dường như các SC cho slot 2 không thể tránh được việc bắt buộc phải dùng pin để save game GBA, vì đấy là cơ chế của game của GBA rồi, mình nghĩ vậy.
Khi bạn save game ở trong game thì trò chơi sẽ lưu save game đó vào pin (giống như băng GBA thật vậy), sau đó bạn phải bấm L + R + A + Select cùng lúc để nó chuyển file save trong pin chuyển vào thẻ nhớ mini SD của bạn. còn 1 vấn đề nữa bạn phải hiểu, ví dụ bạn save game PKM vào pin mà quên ko save real , thì file save game PKM vẫn còn ở trong pin !!, nếu bạn tháo thẻ nhớ ra, thì bạn vẫn chơi đc game PKM tiếp vì thông tin về game PKM đã được lưu trong pin rồi :) nhưng, nếu bạn save game PKM vào pin, sau đó lại chơi game Mario cũng lại save game vào pin thì nó sẽ save đè lên file save PKM kia và dĩ nhiên là, save game PKM sẽ mất. vì vậy, bạn phải save game trước rồi save real, nếu không muốn bị mất save game.

Bạn nên tự tìm hiểu về FC hoặc SC của mình ở trang chủ của nó trước khi hỏi mọi người, trang chủ của hãng supercard là http://supercard.sc/ (ở đó có guide đầy đủ về tất cả sản phẩm của supercard). nói riêng về SC mini SD của bạn thì nó không cần cài firmware, chỉ việc copy game GBA đã được convert vào và chơi thôi, mình đã từng có và đã beat vài game trên đó rồi. Muốn thử nghiệm điều này thì bạn cứ việc ném game đã convert vào và chơi thử xem có chơi được không là biết ngay thôi, việc gì phải hỏi =))
SC mini SD có thể update firmware nhưng nó rất nguy hiểm, ở trong topic flashcard của forum đã có nói về vấn đề này rồi, bạn nên thử tự tìm xem sao, mình chưa up fw bao giờ nhưng nhớ ở trong topic đó có nói phải update firmware theo từng nấc 1 chứ ko đc up một lần lên mới nhất luôn. ví dụ đang là firmware v1.1 thì phải lên 1.2, 1.3, 1.4 rồi mới đc lên 1.5. nếu từ 1.1 mà lên thẳng 1.5 thì SC có khả năng ra đi vĩnh viễn :) mà mình thực sự khuyên bạn không cần update firmware vì nó tốn thời gian, công sức, chẳng được lợi ích bao nhiêu mà lại nguy hiểm cho SC.

Tại sao phải convert game GBA trước khi cho vào SC mini SD? bởi đó là cơ chế của SC mini SD (bạn nên nhớ là SC mini SD đã ra từ hồi máy DS chưa ra đời nên công nghệ còn lạc hậu, và bạn phải chấp nhận điều này), khi convert game nó sẽ out ra 3 file, file rom GBA đã được convert, file save GBA có đuôi là .sav và file cheat đuôi là .sci. nếu bạn xóa file save GBA hoặc file cheat thì bạn sẽ không thể save game hoặc cheat được. vì vậy, việc convert game là bắt buộc !! thực ra việc này chỉ mất có vài giây, không đáng để ta bận tâm :| việc bạn ấn tổ hợp nút L +R +A + select chính là việc chuyển thông tin ở pin trong băng ra file .sav, nhờ vậy mà save game sẽ không bao giờ mất.

Bonus thêm cho bạn về EZ 3 in 1 : mình đã từng dùng cái này và nó cũng giống như SC mini SD, nó vẫn phải dùng pin để lưu file save, sau đó vẫn phải hành động thao tác chuyển file save từ pin sang thẻ nhớ micro SD nếu không sẽ mất save :|. EZ 3 in 1 chỉ khác SC mini SD ở chỗ là nhỏ gọn hơn, dành riêng cho DS lite, nhưng chơi lại ko mượt bằng SC mini SD. thế nên mình mới nói rằng FC phục vụ cho việc chơi GBA ở slot 2 không thể tránh khỏi việc dùng pin để lưu file save.

Lời cuối: trước khi mua, hay sử dụng sản phẩm gì, hãy luôn nhớ "đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng", hãy nghiên cứu kĩ nó kể cả trước khi mua và trong lúc đang dùng để hiểu về sản phẩm mình đang dùng, có như thế thì sản phẩm mới hoạt động tốt, lâu bền và không có tác hại gì đáng tiếc cho sản phẩm ấy cũng như túi tiền của mình.
Ngoài ra, một lời nhắc lâu đời của forum đó là hãy tìm hiểu thông tin trong các topic của forum trước khi đặt ra câu hỏi, cái gì tự mình tìm tòi ra là luôn nhớ lâu nhất.

B.Giovanni

Nấm bình thường
Như bạn tutquanchua nói thì khi save xong rồi thì phải normal save để back up vào thẻ nhớ chứ sao lại là real save đc hả sonchuaquy , mình vẫn normal save sau khi save xong trong game , còn real save thì dùng để save mỗi khi đánh mà sợ chưa chắc đã thắng đc để ko còn load lại :))
Mà tự nhiên pkm Emearald ko real save đc , ấn rồi chả thấy ra cái gì :cc_surrender[1]:

help!!em mới đc cho cái supercard minisd+thẻ nhớ 1gb.mà em chưa dùng loại này bao giờ,supercard em dùng cho gba sp.ai biết cách sử dụng từ a-z chỉ em với.nghe supercard die mà sợ không giám thử như acecard.hic

obi123

Nấm bình thường
Ôi giời, có gì đâu bạn, dùng bình thường thì khó chết lắm, trừ khi bạn làm cái gì có vẻ tai quái hoặc xui tận mạng nó mới bị chết thôi.
Muốn chơi game thì phải convert. Tải phần mềm tại đây rồi cài đặt trên PC. Bấm nút Add ở giao diện để chọn game cần convert. Nhớ là convert ít một thôi, cái này hay bị lỗi lúc convert lắm. Phải chuột vào các game đã chọn để chỉnh 1 số tùy chọn. Xong thì bấm Out và vào thư mục mà bạn đặt đường ra cho game, copy toàn bộ những gì vừa convert của game vào thẻ nhớ (trừ cái file text nặng 0KB). Rồi vào mà chơi thôi.

Nói chung là ko quan tâm đến firmware của nó, đừng up lung tung thì sẽ ko sao. Vì các bản firmware sau này toàn sửa lỗi cho DS thôi. Mà sức mạnh DS của cái này còn chả bằng 1 góc R4 nên đừng quan tâm về mặt DS của nó => ko nghịch firmware. Còn mốt số phím nóng phải nhớ khi chơi:
L+R+Start+Up = mở bảng cheats
L+R+Start+Down = mở hướng dẫn game
L+R+Start+Select = thoát ra menu chính
L+R+Select+B = mở menu save thời gian thực
L+R+A+Select = lưu save từ chip vào thẻ nhớ (nhớ làm lúc chuẩn bi thoát game đấy vì SC ko có chế độ tự động back-up)

Mà mọi người đổi qua dùng cái EZ4 đi, chứ dùng cái SC này chơi game chả mượt tẹo nào...:bleh[1]: Nhưng mà tốt nhất phải kể đến M3 perfect. Còn M3 ở nhà thì đã bị mod case nên nhìn ko đc đẹp nữa, mà nó cũng cũ rồi. Đang tính order 1 em trên mạng về (loại này nó cho mình 3 cái case để đỡ phải modcase, dùng cho cả DSlite, GBA và DS phat giá chỉ có $20 = EZ 3-in-1) nhưng trong các trang nó bán, chả cái nào ship về VN. Buồn :((

obi cho mình hỏi luôn vì mình dùng thẻ nhớ 1gb vừa mới mua mới tinh không có firmware gì cả.giờ chưa biết làm thế nào.dơn game về mà không chơi đc,help

obi123

Nấm bình thường
cái này nó dùng firmware thực sự đấy bạn. Chứ nó không dùng OS đâu. Mà đã là firmware thì nó nằm trong bios của thẻ rồi, ko cần chép vào thẻ nhớ đâu. Mà mình đã bảo là phải convert cơ mà, cứ làm theo hướng dẫn sơ sơ trên kia là chơi đc. Còn ko chơi dc thì.... Cũng ko biết nói sao nữa. Chắc hướng dẫn sai...

lyhainam_8b

Nấm nhỏ
mọi người ơi em hỏi chút cái EZ flash 3 in 1 đấy là chơi game gba slot 2 hả mọi người? Em có 1 cái nhặt đc ở nhà thằng bạn mà chả biết dùng thế nào. Có phải là cóp game vô đó không hay là làm thế nào?

mọi người ơi em hỏi chút cái EZ flash 3 in 1 đấy là chơi game gba slot 2 hả mọi người? Em có 1 cái nhặt đc ở nhà thằng bạn mà chả biết dùng thế nào. Có phải là cóp game vô đó không hay là làm thế nào?
Chính xác là thế đấy,down rom GBA về rồi cứ thế ném vào mà chơi ko phải convert gì đâu,nó cũng tương thích được nhiều game hơn so với SuperCard slot2

e đag sử d5ung sc lite cho GBA -cái thẻ nhớ bị tiêu e mua cái khác bỏ vô rồi cho sc vào gba nó hiện lên NOT FAT FORMAT mọi người giải thích giùm e cái

có những game mình sau khi convert xong rồi , cho vào sc chơi thì chỉ có màn hình đen xì sau khi chạy xong thì lại ra màn hình đen xì , còn có những game khác ở phần convert nó ghi là fail ở phần patch saver . Những trường hợp đấy thì nên xử lý thế nào

hailainguyen

Nấm nhỏ
có những game mình sau khi convert xong rồi , cho vào sc chơi thì chỉ có màn hình đen xì sau khi chạy xong thì lại ra màn hình đen xì , còn có những game khác ở phần convert nó ghi là fail ở phần patch saver . Những trường hợp đấy thì nên xử lý thế nào
cách xử lý : ko đụng đến game đó , muốn chơi game đó chỉ có mua băng gốc . vì lỗi ko chơi được game của super card là do firmware , mà khuyên bạn đừng đụng vào phần này ,rất dễ dẫn đến hư card .Game nào convert chơi tốt thì thôi , game nào ko chơi được thì mua băng gốc .Mà mua băng gốc cũng khó (giá thành cao , hiếm băng cũ)

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
thằng em , em vừa mua flash card , cho hỏi giờ làm sao cóp game , cóp vào đâu , và làm sao chơi
Bạn xem hết trang 1 đi đã

Nếu FC của bạn đúng là SC slot 2 thì kiểm tra firmware của SC rồi up từ từ lên bảng mới nhất. Rom sau khi convert thì bỏ ra ngoài cùng thẻ nhớ miniSD hoặc microSD (mua riêng)

SC slot 1 thì sai topic rồi, nhưng nói chung thì loại này chỉ cần trong thẻ nhớ microSD có firmware mới nhất là được, không cần up. Rom bạn có thể bỏ ra ngoài hoặc để vào folder để tiện quản lí.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN