Thắc mắc chung liên quan đến phần cứng DS

Cửa hàng game Nintendo nShop

conternecticus

Nấm nhỏ
Bạn cần có những thứ sau đây nếu muốn copy game :
1. Flashcard ( Bạn hãy xem tại đây: http://www.nintendovn.com/forum/forumdisplay.php?f=59 ) Theo lời khuyên của Cont thì bạn nên dùng flashcard Acekard 2i vì chơi dc các game mới ra gần đây :D bạn có thể mua tại shop NintendoVN: http://nintendovn.com/shop/index.php?route=product/product&path=51_54&product_id=97

Bạn cũng cần cài FW cho flashcard bạn dùng, vào trang web ghi trên thẻ để download FW mới nhất

2. Thẻ nhớ MicroSD (dung lượng còn tùy vào Flashcard mà bạn sử dụng)

3.Đầu đọc thẻ nhớ (bán đầy ngoài chợ, chưa tới 100k/cái :)))

Các bước copy game:
1. Gắm thẻ nhớ microSD vào đầu đọc thẻ nhớ, sau đó ghim vào cổng usb

2. Download game (hay còn gọi là ROM nhé ;) ) Bạn có thể download rom game ở link này: http://www.nintendovn.com/forum/forumdisplay.php?f=17 hoặc http://www.nintendovn.com/forum/showthread.php?t=2882. Sau khi download ROM và giải nén file thì bạn Extract nó vào thẻ nhớ của bạn :) (lưu ý:game nds có đuôi là .nds, có 1 số game cần patch, link down patch sẽ ở chung 1 bài post với link down ROM, có hd cách patch)

3. Bật máy DS, chọn game, PLAY :))

ngoài chơi game bạn có thể xem clip . nghe nhạc , muốn cóp game đầu tiên bạn ra ngoài hàng mua cái FC ( flash card ) nó có nhiều loại lắm , nhưng mình xài R4 :D tầm mấy trăm đó , sau đó bạn mua cái thẻ nhớ Micro SD 2gb ( cóp mệt rồi thích hơn thì 4 hoặc 8 gb ) rồi mua cái đầu đọc thẻ , cắm Micro sd vào đầu đọc thẻ rồi cắm vào máy tính để up FW cho cái FC của bạn rồi tạo cái folder Game ( thường thì thẻ microsd mới mua ko có lên tạo ) cóp game vào đó . game đuồi .nds :D rồi cắm cái Microsd đó vào thẻ FC rồi cắm FC vào NDS :D chiến

thank 2 bro rất nhiều :D, mình đang dùng cái thẻ R4i y chang vầy với cái thẻ kíngton sdhc 4gb để chơi game liệu có ổn ko mấy bro vì là hàng mới ko hà. CÒn 1 việc nữa là có nên dán màn hình máy ko và làm sao để reset game về menu để chơi game khác vì đang chơi game này mà muốn chuyển game khác thì chỉ còn cách nhấn nút power . Và FC là gì nữa ?:myemo0136:

conternecticus

Nấm nhỏ
-bạn đang dùng thẻ R4i và thẻ 4Gb là tốt rồi, SDHC càng tốt vỉ sẽ cho tốc độ download game nhanh hơn :myemo0111:

-Theo Cont nghĩ là nên dán cả 2 màn hình vì màn hình touchscreen sẽ dùng tới khá nhiều đấy, còn màn hình trên thì dán luôn cho chắc (đừng có ham rẻ mà tới mấy chỗ dán ngoài lề đường, vào **** shop đường pasteur ấy, nơi đó có bán miếng dán hori cho DS Lite)

-Về chuyện out game ko cần tắt máy thì cont ko biết vì chưa bao giờ xài R4:rolleyes[1]:

P/S: bạn có thể thanks bằng cách nhấn nút thanks ở góc trái bài post, đừng thanks bằng miệng:no:

lucasDS

Nấm nhỏ
thank 2 bro rất nhiều :D, mình đang dùng cái thẻ R4i y chang vầy với cái thẻ kíngton sdhc 4gb để chơi game liệu có ổn ko mấy bro vì là hàng mới ko hà. CÒn 1 việc nữa là có nên dán màn hình máy ko và làm sao để reset game về menu để chơi game khác vì đang chơi game này mà muốn chuyển game khác thì chỉ còn cách nhấn nút power . Và FC là gì nữa ?:myemo0136:
- Nên dán màn ,đặc biệt là dưới ,miếng dán hori thường có 1 bộ 2 chiếc cho 2 màn hình nên dán cả trên với dưới luôn thể
- R4 muốn thoát chỉ có cách tắt power rồi bật lại thôi ,không có cách khác
- FC là viết tắt của flash card ,là thiết bị dùng để chạy rom DS trong thẻ nhớ, R4i của bạn cũng chính là 1 loại FC đấy

-bạn đang dùng thẻ R4i và thẻ 4Gb là tốt rồi, SDHC càng tốt vỉ sẽ cho tốc độ download game nhanh hơn :myemo0111:

-Theo Cont nghĩ là nên dán cả 2 màn hình vì màn hình touchscreen sẽ dùng tới khá nhiều đấy, còn màn hình trên thì dán luôn cho chắc (đừng có ham rẻ mà tới mấy chỗ dán ngoài lề đường, vào **** shop đường pasteur ấy, nơi đó có bán miếng dán hori cho DS Lite)

-Về chuyện out game ko cần tắt máy thì cont ko biết vì chưa bao giờ xài R4:rolleyes[1]:

P/S: bạn có thể thanks bằng cách nhấn nút thanks ở góc trái bài post, đừng thanks bằng miệng:no:
**** shop là shop nào vậy bro ? FC là gì vậy bro và mấy cái vụ fw này nọ nữa mình chưa hiểu hết về DS nên rất mong nhận dc sự giúp đỡ của các bro trên fr để học hỏi thêm :myemo0111:
p/s: nidd y/h của bro là j vậy cho mình xin dc ko ?

yami123

Nấm nhỏ
Muốn trở lại màn hình menu thì nhấn L+R+A+B+X+Y. Còn FC là flash card :em04:

Thank nhiều, cho mình hỏi pin sạc mấy h là đầy vì mình sạc từ chiều đến h chưa thấy nó hết tắt đèn cứ đèn đỏ hoài ah :(

conternecticus

Nấm nhỏ
**** shop là shop nào vậy bro ? FC là gì vậy bro và mấy cái vụ fw này nọ nữa mình chưa hiểu hết về DS nên rất mong nhận dc sự giúp đỡ của các bro trên fr để học hỏi thêm :myemo0111:
p/s: nidd y/h của bro là j vậy cho mình xin dc ko ?
NVN Shop là shop của Admin đó bạn :D
nick YH của mình: white_boy_1999@yahoo.com
cứ pm và mình sẽ trả lời bạn ;)

zlinkz

Nấm nhỏ
vậy bạn có mẹo nào để chiếc bút DS lite ko rơi ra khỏi máy khí quay ngược xuống không ( bút của mình toàn rơi , mất bất kì lúc nào )

conternecticus

Nấm nhỏ
hả sao kì vậy nhỉ bút cảm ứng của DS Lite có 1 cái chốt, khi đút vào nghe một cái "cạch!" là nó đã dính chặt vào máy rồi, sao lại có hiện tượng này dc nhỉ? chắc là nó bị gãy chốt rồi, thử ra tiệm mua cây bút mới cho DS Lite đi, vài chục ngàn thoy

SkydragonZX

Nấm nhỏ
vậy bạn có mẹo nào để chiếc bút DS lite ko rơi ra khỏi máy khí quay ngược xuống không ( bút của mình toàn rơi , mất bất kì lúc nào )
bạn cột sợi dây vào cái lỗ của ds,còn đầu kia thì luồn qua cái lỗ của cây bút
100% là không bị mất mà cont sinh năm 99 à

Sao DS của tui dạo này hay chớp chớp giữa đèn xanh và đỏ,nhiều lúc mới sạc xong chơi được chút là bị tắt máy vậy có phải là pin tui bị chai rùi không?

mấy bro cho hỏi thẻ R4i chơi game mới dc ko vậy, tại hồi chiều ra dán màn và mua cái túi thì ảnh bảo là dùng cái thẻ j j ấy mới hỗ trợ tốt game mới, vậy có đúng ko mấy bro :rolleyes[1]:

bioibi24

Nấm nhỏ
mấy bro cho hỏi thẻ R4i chơi game mới dc ko vậy, tại hồi chiều ra dán màn và mua cái túi thì ảnh bảo là dùng cái thẻ j j ấy mới hỗ trợ tốt game mới, vậy có đúng ko mấy bro :rolleyes[1]:
Theo như mình biết thì firmware ( trang web firm trên ghi trên mặt R4 ) cho một số Flash Card R4i đã hết ra ( bạn ko nói cụ thể R4i nào :D ) , nhưng nếu lỡ mua rồi ( mà trúng cái ko có firm mới @@ ) thì bạn dùng thêm YS Menu này cập nhật liên tục để chơi game mới lun :rolleyes[1]: http://www.nintendovn.com/forum/showthread.php?t=4942 .

Kawaii

Super Princess Peach
- Cũng chưa hẳn dùng được đâu bibobi ơi ^_^ tự vì YS Menu và TT Menu của retro là chia ra 2 loại là giữ nguyên FW chính và bỏ đi FW mà. Nếu như R4 clone của bạn đó đòi hỏi phải có FW cũ mà trên thẻ nhớ không có thì hông dùng đc đâu ^_^

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
theo ngâm cứu của a thì cái này là cái r4i tốt nhất trong các loại về độ tương thích game đó em, vì nó dùng akaio nên tương thích game ngang ngửa acekard :D

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN