Tư vấn tâm lý {Miễn phí nha}

Cửa hàng game Nintendo nShop

Hiện tại tớ đang học lớp 10 ở 1 trường công có tiếng nhưng khi bắt đầu vào học tớ lại mất hết động lực học + cái không khí khó chịu, rất khó chịu khi ở trong lớp nên tớ đã trốn ba mẹ nghĩ học giờ phải làm gì đây

DraconKing

Nấm nhỏ
Bạn không nên nghỉ học (mặc dù hiện nay học trên lớp mà đỗ đạt được là quá giỏi:bleh[1]:), mà nên tìm hiểu các bạn xung quanh hơn. Có khi nhiều bạn xung quanh cũng có suy nghĩ như bạn đó và ai cũng ức chế không thèm nhìn mặt nhau thì chả thế. Mình qua cấp 3 rùi mới thấy khi các bạn học lớp 10 luôn thu mình không bao giờ có chuyện cả lớp đoàn kết nhưng nếu bạn chịu khó tìm kiếm những người bạn có điểm chung hay cùng sở thích mình tin đó sẽ là best friend của bạn sau này và forever.
Còn về vấn đề động lực thì bạn yên tâm đê, năm lớp 10 chỉ cần cố học chắc căn bản đã ngoài ra bạn hãy suy nghĩ và tìm hiểu thứ mình thích VD: Bạn thích chơi game sao không tìm hiểu nó được làm ra thế nào ? :), sau đó lên năm 11, 12 bạn mới cần lo về tương lai, đừng nghĩ nhiều quá mau già :bleh[1]:.
Một câu nữa thui, mình thấy thứ bạn cần là sự thoải mái đó, hãy tìm vài thứ thú vị để làm bạn sẽ thấy tốt hơn nhiều.

boytoof198

Pokemon Master
hầy :-< mình thì đang ko biết tương lai thế nào đây :-< rất muốn đi theo con đường của mình và sự nghiệp mình đã định sẵn, nhưng cái con đường ấy lại ko dc phụ huynh ủng hộ (đương nhiên =;) ko biết nên sống vì bản thân hay nên sống vì người khác đây :-?

SkydragonZX

Nấm nhỏ
sống vì bản thân trc boytoof à
mình biết 1 câu này : trc hết hãy lo cho mình trc để mình có điều kiện lo cho người khác
mà chắc là vụ thi dh chứ gì,bạn cứ thi trg mà bạn thích đi:myemo0101:

Bạn không nên nghỉ học (mặc dù hiện nay học trên lớp mà đỗ đạt được là quá giỏi:bleh[1]:), mà nên tìm hiểu các bạn xung quanh hơn. Có khi nhiều bạn xung quanh cũng có suy nghĩ như bạn đó và ai cũng ức chế không thèm nhìn mặt nhau thì chả thế. Mình qua cấp 3 rùi mới thấy khi các bạn học lớp 10 luôn thu mình không bao giờ có chuyện cả lớp đoàn kết nhưng nếu bạn chịu khó tìm kiếm những người bạn có điểm chung hay cùng sở thích mình tin đó sẽ là best friend của bạn sau này và forever.
Còn về vấn đề động lực thì bạn yên tâm đê, năm lớp 10 chỉ cần cố học chắc căn bản đã ngoài ra bạn hãy suy nghĩ và tìm hiểu thứ mình thích VD: Bạn thích chơi game sao không tìm hiểu nó được làm ra thế nào ? :), sau đó lên năm 11, 12 bạn mới cần lo về tương lai, đừng nghĩ nhiều quá mau già :bleh[1]:.
Một câu nữa thui, mình thấy thứ bạn cần là sự thoải mái đó, hãy tìm vài thứ thú vị để làm bạn sẽ thấy tốt hơn nhiều.
bạn nói đúng 100% hiện giờ cái trường mình đang học có không khí ngột ngạt lắm (trường giỏi mà) và mình cũng có bạn trong lớp rồi mà cái áp lực vẫn ko hề giảm thế nên mình muốn xin ba mẹ ra học ở trường Tư để có thể thoải mái mà ba mẹ lại ko cho và còn la mắng mình đâm ra càng ngày càng chán càng ngày càng mất ý chí học mà nếu ko học thì tương lai sẽ mù tịt :(( làm gì đây :((

nhatduy1998

Nấm nhỏ
bạn nói đúng 100% hiện giờ cái trường mình đang học có không khí ngột ngạt lắm (trường giỏi mà) và mình cũng có bạn trong lớp rồi mà cái áp lực vẫn ko hề giảm thế nên mình muốn xin ba mẹ ra học ở trường Tư để có thể thoải mái mà ba mẹ lại ko cho và còn la mắng mình đâm ra càng ngày càng chán càng ngày càng mất ý chí học mà nếu ko học thì tương lai sẽ mù tịt :(( làm gì đây :((
Sống là cho mình mà tuy ba mẹ sịnh ra mình nhưng cuộc sống là của mình chứ ko phải của ai, lựa chọn này của mình và mình sẽ chịu trách nhiệm với nó chắc chắn điều đó bố mẹ ai cũng hiểu mà . Đừng có bi quan quá cuộc sống sẽ tốt lên mà =)

buta_buta

Nấm bình thường
Hiện tại tớ đang học lớp 10 ở 1 trường công có tiếng nhưng khi bắt đầu vào học tớ lại mất hết động lực học + cái không khí khó chịu, rất khó chịu khi ở trong lớp nên tớ đã trốn ba mẹ nghĩ học giờ phải làm gì đây
Mang cái DS lên lớp :|. Giờ ra chơi, trống tiết ngồi chơi Warior ware hay Elite Beat Agents với bạn bè, xả stress phết. Mình cũng vừa ra khỏi cấp 3, nói thật trường nào cũng như nhau thôi, bạn đừng nghĩ ra trường tư sẽ thoải mái hơn. Mỗi trường có những vấn đề riêng của nó (vấn đề nặng nhất của trường tư vẫn là tiền).

Bạn cứ từ từ, vừa vào lớp 10 chưa việc gì phải vội. Vừa học vừa chọn nghề mình thích, hoặc giỏi. Như tớ 12 năm chả thích gì khác ngoài truyện tranh và game, cũng không giỏi vẽ lắm mà giờ đang học Đồ Họa đây. Bây giờ học vừa phải để có căn bản là được, lên lớp 11 chọn được ngành rồi hãy tập trung vào những môn cần thiết.

Nếu bản thân đã hiểu được thành tích không quan trọng thì không có gì là mù mịt và mất ý chí cả :). Chưa tìm được hướng đi thì cứ chơi thể thao hoặc tập chơi nhạc cụ, tập tành lập trình,... nói chung tìm cho mình một thú vui gì đó để tập trung mà hưởng thụ đời.

When you think it's boring, you're wasting your life :rolleyes[1]:.

mấy bữa nay toàn game với game, khỏi học bài tới lớp ngủ về nhà thì chiến game :)) Chã cần quan tâm đến học nữa dù sao thì cũng mất căn bản rồi

SkydragonZX

Nấm nhỏ
ây ây muốn đi bán vé số à
mất căn bản thì cố thôi
game thủ giỏi toàn dân học giỏi đấy bạn:-" ( cũng là dân otaku nữa :| )
chắc bạn mệt mỏi thì cứ học bài cho đến khi mệt,sáng dậy sớm học tiếp,chả lo mà bị sì trét:xm0003:

buta_buta

Nấm bình thường
mấy bữa nay toàn game với game, khỏi học bài tới lớp ngủ về nhà thì chiến game :)) Chã cần quan tâm đến học nữa dù sao thì cũng mất căn bản rồi
Mất căn bản coi chừng rớt tốt nghiệp nhé = =. ĐH có thể không quan trọng nhưng bằng tốt nghiệp cấp 3 không có coi chừng sau này ăn cám đấy.

ry_nani

Nấm nhỏ
Hix..hjx nghe chị buta nói em sợ quá ! kiến thức căn bản em quên sạch giờ đang học gia sư mà khổ nổi năm nay là năm 12 của em nửa:sorry[1]: Sợ quá đi !chắc đóng gói DS lại và chăm học thôi

buta_buta

Nấm bình thường
Căn bản mau lấy lại lắm, có gia sư là tốt rồi, ko phải tự mình mày mò. Có căn bản thì rớt tốt nghiệp ko nổi đâu.

Hồi cấp 3 thầy Lý dễ quá nên mình gần như ko học tiết nào hết = v =. Toàn ngủ, làm bài tập môn khác hoặc ngồi vẽ thôi. KT vì thầy dễ, bài lại là trắc nghiệm nên toàn hỏi :"P. Đến lúc thi tốt nghiệp mới bỏ 3 ngày ra nhờ đứa bạn thi ban A giảng lại những phần cơ bản, ngồi gạo công thức và lý thuyết, vừa tròn 5 điểm = v =.

Nói chung đề thi TN ko đánh đố hs, họ muốn đá mình khỏi trường sớm chừng nào tốt chừng nấy mà, chỉ có đề tuyển sinh là khó thôi. Mỗi ngày mỗi học giữ căn bản, chơi DS 1-2 tiếng/ngày cũng ko chết đâu :">. Đừng để nước tới mông mới nhảy (như tớ) thôi.

ry_nani

Nấm nhỏ
Bây giờ học 12 áp lực quá ! trường em có thằng nhảy từ lầu 2 xún do thầy cô gây áp lực cho nó ! em cũng chả hiểu lun ! Sao cứ nghĩ tới thi tốt nghiệp là em lại bị Stress liền ?

SkydragonZX

Nấm nhỏ
chị mình nói thi tốt nghiệp ko khó
nếu bạn muốn yên tâm hơn thì đừng lo về đại học lấy cái bằng cấp 3 xong,thi dh chơi lỡ có rớt thì năm sau thi tiếp:stupid[1]:

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
Con gái mới thoải mái thế chứ con trai năm nay không đậu là đi thực hiện nghĩa vụ đấy ;))

Thi tốt nghiệp như buta nói nếu nắm căn bản thì không rớt được đâu, đề lúc nào cũng 60-70% là căn bản, còn lại câu khó để sàng lọc học sinh, kể cả câu rất khó thì cũng có mấy câu đầu cho học sinh trung bình vớt điểm rồi, lúc thi cũng chỉ cần 30/60 là đủ đậu, chỉ cần không có môn nào bị liệt thôi, các thầy cô chấm thi cũng rất nhẹ tay, chỉ cần không có giám thị thì có thể nhờ giúp đỡ, quan trọng nữa là không có câu nào mình để giấy trắng thì giám khảo mới có cớ nâng điểm ;))

Tốt nghiệp nói chung không phải là đánh đố học sinh mà chỉ kiểm tra mức độ phổ cập thôi, cứ xem thử đề thi mấy năm trước là biết, xong đem so lại với đề tuyển sinh sẽ thấy yêu cầu kiến thức là như thế nào :em12:

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN