Drawing with Nintendo DS

Cửa hàng game Nintendo nShop

Ultimate

Nấm nhỏ
tui đang phân vân ko biết có nên thi kiến trúc ko, tui chưa học vẽ gì cả, ultimate bảo tui có thi đc ko??(nếu theo lời bạn là học kịp đc 1 tháng...)

---------- Post added at 09:27 PM ---------- Previous post was at 09:26 PM ----------

tiện thể hỏi luôn là để vẽ truyện tranh cần học những gì nhỉ??
Thực tế là nếu bạn chuyên cần 1 tuần 3 buổi trở lên thì chắc chắn vẫn kịp,nhưng phải đi học đều.Vì là lớp 12 nên sắp xếp lịch hơi khó đấy,vì vậy tớ học từ đầu năm lớp 11 để lên lớp 12 học 1,2 buổi 1 tuần vẫn dc(hiện giờ không phải khoe theo lời thầy dạy nói là tớ vẽ khá nhất trong các bạn thi Xây dựng,dù tớ chỉ học 2 buổi/tuần vì lịch học thêm dày)

Nói trc là vẽ tượng bạn không áp dụng dc cách vẽ truyện tranh đâu,nhưng vẽ tượng thì lại giúp rất nhiều trong việc vẽ truyện tranh.Tớ ngày trc cũng học 5-6 buổi vẽ tượng nhưng đã thu dc nhiều kinh nghiệm để vẽ mặt người tả thực và lên bóng.Tất nhiên nếu đã có năng khiếu thì cũng giúp ích ít nhiều trong việc vẽ tượng vì bạn có mắt nhìn tốt và nhận biết dc mình vẽ đẹp hay không và biết xử lý để bài vẽ đẹp hơn

Còn về vẽ truyện tranh thì có rất nhiều thứ để học,nhiều bước để hoàn thành một tác phẩm.Bạn thử đọc bô truyện này thì sẽ biết gian khổ thế nào mới trở thành Mangaka(ở VN rõ ràng là không chuyên nghiệp dc như Nhật nên sẽ dễ dàng hơn)http://vnsharing.net/forum/forumdisplay.php?f=556

PS:sonchuaquy muốn tìm hiểu thêm về việc học vẽ thì cứ hỏi mình vì mình có rất nhiều bạn thi Kiến trúc,với lại về căn bản bản Xây dựng cũng tương tự Kiến trcs(Mỹ thuật thì khác nhiều hơn)

sonchuaquy

Nấm nhỏ
Thực tế là nếu bạn chuyên cần 1 tuần 3 buổi trở lên thì chắc chắn vẫn kịp,nhưng phải đi học đều.Vì là lớp 12 nên sắp xếp lịch hơi khó đấy,vì vậy tớ học từ đầu năm lớp 11 để lên lớp 12 học 1,2 buổi 1 tuần vẫn dc(hiện giờ không phải khoe theo lời thầy dạy nói là tớ vẽ khá nhất trong các bạn thi Xây dựng,dù tớ chỉ học 2 buổi/tuần vì lịch học thêm dày)

Nói trc là vẽ tượng bạn không áp dụng dc cách vẽ truyện tranh đâu,nhưng vẽ tượng thì lại giúp rất nhiều trong việc vẽ truyện tranh.Tớ ngày trc cũng học 5-6 buổi vẽ tượng nhưng đã thu dc nhiều kinh nghiệm để vẽ mặt người tả thực và lên bóng.Tất nhiên nếu đã có năng khiếu thì cũng giúp ích ít nhiều trong việc vẽ tượng vì bạn có mắt nhìn tốt và nhận biết dc mình vẽ đẹp hay không và biết xử lý để bài vẽ đẹp hơn

Còn về vẽ truyện tranh thì có rất nhiều thứ để học,nhiều bước để hoàn thành một tác phẩm.Bạn thử đọc bô truyện này thì sẽ biết gian khổ thế nào mới trở thành Mangaka(ở VN rõ ràng là không chuyên nghiệp dc như Nhật nên sẽ dễ dàng hơn)http://vnsharing.net/forum/forumdisplay.php?f=556
:
PS:sonchuaquy muốn tìm hiểu thêm về việc học vẽ thì cứ hỏi mình vì mình có rất nhiều bạn thi Kiến trúc,với lại về căn bản bản Xây dựng cũng tương tự Kiến trcs(Mỹ thuật thì khác nhiều hơn)
hay quá, rất cám ơn bạn, bạn có biết chỗ nào dạy vẽ gần khu thanh xuân bắc Hn ko, nhà mình ở Nguyễn Trãi, tại ko tìm thấy lớp nên mới xảy ra cơ sự này :em34

Nintendoman

Anime God
Thành viên BQT
Đúng đấy, ngày lớp 1 tớ cũng tập bằng cách mang cả hộp phấn ra sân để vẽ hình truyện tranh Đôrêmon, dù lúc đó chưa biết đọc thành thạo, nhưng từ đó rồi quen.

Vẽ truyện tranh thì cần nhất vẫn là cốt truyện, và muốn có một cốt truyện hay phải tiếp thu kiến thức xã hội nhiều để nâng cao trí tưởng tượng (công thêm việc mỗi ngày uống một hộp sữa Fristi ^^). Và vẽ truyện tranh cũng không được phép "đạo" nội dung truyện, phải có một phong cách riêng mới có thể thành công, tất nhiên là trên một khía cạnh nào đó phù hợp với người đọc.

sonchuaquy

Nấm nhỏ
Đúng đấy, ngày lớp 1 tớ cũng tập bằng cách mang cả hộp phấn ra sân để vẽ hình truyện tranh Đôrêmon, dù lúc đó chưa biết đọc thành thạo, nhưng từ đó rồi quen.

Vẽ truyện tranh thì cần nhất vẫn là cốt truyện, và muốn có một cốt truyện hay phải tiếp thu kiến thức xã hội nhiều để nâng cao trí tưởng tượng (công thêm việc mỗi ngày uống một hộp sữa Fristi ^^). Và vẽ truyện tranh cũng không được phép "đạo" nội dung truyện, phải có một phong cách riêng mới có thể thành công, tất nhiên là trên một khía cạnh nào đó phù hợp với người đọc.
cái đó thì mình cũng nắm chắc rồi, hiện tại vấn đề bây h là trình độ vẽ ko đủ, vẽ mà ko thể hiện đc ý đồ mình muốn, thế mới chán:em30:

---------- Post added at 10:42 PM ---------- Previous post was at 10:10 PM ----------

dạo này bận ôn thi ĐH nên chưa có thời gian rỗi để vẽ, với lại mới thay cái miếng dán màn hình lởm quá ko vẽ nổi, để mấy hôm nữa em pốt cho các bác xem góp ý kiến

sonchuaquy

Nấm nhỏ
Đây là sản phẩm của mình. Ngồi cả ngày trời đấy. Tự vẽ theo trí tưởng tượng. Mời mọi người thưởng thức và cho ý kiến nhé!
uhm, cũng đc, bạn nên tô thêm bóng sáng tối vào để thêm độ thực, bạn vẽ kiểu này là gần giống manga (kiểu mắt to long lanh:-h), nếu thêm đc thì pốt tiếp tui xem :). nhớ tô đậm thêm cái sống mũi, nhìn ko rõ gì cả

Ultimate

Nấm nhỏ
Bạn vẽ đẹp đấy,rất thích cách tô màu :x

Chém :myemo0102:

Tỷ lệ chưa chuẩn:mắt trái quá bé so với mắt phải(nhìn nghiêng nhưng góc nhỏ,gần giống chính diện),bạn quay ngược hình lại sẽ thấy vô lý ngay.Mũi chưa thẳng so với cắm,từ đó suy ra miệng cũng lệch nốt.Nơ và dây áo nhìn chưa thật lắm

Bạn vẽ đẹp đấy,rất thích cách tô màu :x

Chém :myemo0102:

Tỷ lệ chưa chuẩn:mắt trái quá bé so với mắt phải(nhìn nghiêng nhưng góc nhỏ,gần giống chính diện),bạn quay ngược hình lại sẽ thấy vô lý ngay.Mũi chưa thẳng so với cắm,từ đó suy ra miệng cũng lệch nốt.Nơ và dây áo nhìn chưa thật lắm
:D, Cám ơn góp ý nha. Mình khoái vẽ nhưng vẽ nghiệp dư lắm vì chưa đi học vẽ bao giờ. Sửa ngại lắm, nhưng sẽ cố gắng khắc phục ở các bức tiếp theo.

sonchuaquy

Nấm nhỏ
:D, Cám ơn góp ý nha. Mình khoái vẽ nhưng vẽ nghiệp dư lắm vì chưa đi học vẽ bao giờ. Sửa ngại lắm, nhưng sẽ cố gắng khắc phục ở các bức tiếp theo.
ôi, bạn chưa học vẽ mà đc thế này là tốt rồi, tui cũng đang vẽ chân dung đây,nhưng mà cái mắt vẽ khó cực kì, tui chỉnh mãi suốt 1h mà thấy nó ko thật, chắc vẽ sai...:em32:

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
bức này vẽ tốt nhưng còn yếu ở phần đổ bóng, nhìn vào cái cây sẽ thấy không thực

nếu bạn có thể vẽ các ngọn cỏ đang lay động theo gió thì bức tranh này trông sẽ thật hơn :)

Ừ, mình sẽ cố gắng sửa cái bóng, nhưng mà cỏ thì thôi, vì cỏ mà sửa thì sửa nhiều lắm đâm ngại.
Mà ai mà để ý kỹ thì sẽ thấy một điều vô lý khác là ở trên trời gió thổi từ phải sang trái, còn dưới đất lại từ trái sang phải. Hí hí, sẽ cố sửa cả cái này :P

honquoc

Thành viên lâu năm
@haiqh2006ic :mình thích cách tô bóng của bạn chỉ mình đi mình tô bóng ko đc bạn hay thật đẹp lém.(thích nhất đồng cỏ).

Hic, mình vẽ nghiệp dư thôi mừ :(. Nếu muốn học cách tô bóng chuyên nghiệp thì bạn nên đi học vẽ hoặc tìm cách tự học trên mạng thì hay hơn. Nói chung là cứ phải thực hành nhiều, chứ đọc không thì khó lém :)
Nếu bạn thích bạn có thể vào các địa chỉ liên kết ở dưới để tải cái file mấy file drw, tmb rồi copy vào DS của bạn. Sau đấy xem mấy bức họa trên mình vẽ như thế nào. (Mấy bác vẽ pro đừng chê cười nhé :P)

Bức thứ nhất
Bức thứ hai

(Chú ý là phải ấn vào cái nút "Press here to watch how this picture was painted" để down nhá)

sonchuaquy

Nấm nhỏ
Hic, mình vẽ nghiệp dư thôi mừ :(. Nếu muốn học cách tô bóng chuyên nghiệp thì bạn nên đi học vẽ hoặc tìm cách tự học trên mạng thì hay hơn. Nói chung là cứ phải thực hành nhiều, chứ đọc không thì khó lém :)
Nếu bạn thích bạn có thể vào các địa chỉ liên kết ở dưới để tải cái file mấy file drw, tmb rồi copy vào DS của bạn. Sau đấy xem mấy bức họa trên mình vẽ như thế nào. (Mấy bác vẽ pro đừng chê cười nhé :P)

Bức thứ nhất
Bức thứ hai

(Chú ý là phải ấn vào cái nút "Press here to watch how this picture was painted" để down nhá)
tui rất thích bức 2 của bạn, cảnh đẹp, cánh đồng nhìn phê, mỗi tội cái cây nên vẽ chi tiết hơn, và mây nên tô lại để cho thật hơn

---------- Post added at 07:19 PM ---------- Previous post was at 07:11 PM ----------

@sonchuaquy: vẽ đẹp thế còn gì. Nhưng tự họa mà sao giống SonGoKu vậy cà

PS: Sao cái bức ảnh của bạn nó nhỏ thế nhỉ? resize lại à
thì tức là mình đẹp trai giống songoku vậy đó, thế mà cũng hỏi :em11:

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN