Giải đáp thắc mắc chung về Wii

Cửa hàng game Nintendo nShop

Mình dạo vòng vòng trên mạng thì thấy cũng có khá nhiều người khóc lóc vì cái lỗi "Error: No DVD (n)" trên NeoGamma (bản mới hay cũ đều bị). Coi qua thì chưa thấy ai đưa ra đc câu trả lời thỏa đáng.

Bác nào rành Wii thử nghiên cứu giúp tui với. Hic, có game mà ko chơi đc bực quá (dùng nhiều đĩa nhiều nguồn khác nhau vẫn bị nên gần như chắc chắn không phải do chất lượng đĩa).

Error # 002

mình vừa update lên firmware v4.2u, thì dính cái lỗi này, cũng chả biết sao nữa:
Trước mình chơi 2 trò EA Sport và Punch Out bình thường nhưng hôm nay bỏ vào thì máy báo lỗi đĩa không đọc được. Mình lền lấy đĩa khác bỏ vào thử sau một hồi thì kết quả như sau:
nếu là đĩa chép thì đĩa nào cũng đọc đựoc, còn đĩa đúc thì hầu như không, bỏ vào đều báo lỗi như trên, ngoại trừ trò okami thì vẫn bình thường. Có ai biết cách fix cái này thì chỉ mình với

lemonadess

Banned
Dùng Neo Gamma R8 có thể khắc phục đó. Không biết bạn update thẳng từ Nintendo Sv hay làm theo hướng dẫn trong forum ế?

Lỗi này xảy ra khi game không được patch trucha thì phải :|

lemonadess

Banned
Lần sau post 1 bài thôi nha bạn

Configurable USB Loader "Hybrid Channel" v44: (by Zektor & Narolez)
SDUSB-Loader_cfg44_Hybrid.rar
This is a combination of a full channel and a forwarder - if the boot.dol is found it acts as a forwarder otherwise it's a full channel. See included README-HYBRID.txt for details.

USBLoaderCFG_NForwarder - *new* (by Narolez)
Forwarder DOL and WAD for Configurable USB Loader with passing cIOS arguments: < http://cloud.github.com/downloads/Narolez/..._NForwarder.zip >
For more information read the readme.

(Universal) Forwarder Channel: (by Narolez)
USBLoaderCFG_Forwarder-R3.rar
CODE
USBLoaderCFG_Forwarder-UCXF.wad
- ID: UCXF
- Region Free
- Trying to load CFG USB Loader from different paths, the load order is:
1. sd:/apps/usbloader_cfg/boot.dol
2. sd:/apps/usbloader/boot.dol
3. usb:/apps/usbloader_cfg/boot.dol
4. usb:/apps/usbloader/boot.dol

Cám ơn Lemonadess, đúng là mình chưa làm cái bước Restore Trucha Bug trong bài hướng dẫn update 4.2 của lanbe.

Cho hỏi thêm là mình có nhất thiết phải làm luôn cái bước cài Preloader sau đó không?

Download cái Preloader theo link RS trong đó thì link die rồi

À còn 1 câu hỏi nữa, khi mình nâng cấp lên 4.2 rồi thì khi tắt máy mở lại nó vào cái màn hình xám có 4 biểu tượng Wii, HBC, SD và báng răng, mình chẳng làm đc gì với cái màn hình đó. Khi bấm reset thì máy mới vào lại System Menu.

Why is that?

lemonadess

Banned
Cái đó là bootmii, rất ư là quan trọng đấy. Bị brick mà không có cái đó thì coi như không cứu được Wii đâu :|

Có bootmii rồi thì khỏi cần preloader.Coi bộ bác cũng không để ý nhiều đến tình hình Wii lắm, nên không biết công dụng của bootmii nó thế nào :|

Cái đó là bootmii, rất ư là quan trọng đấy. Bị brick mà không có cái đó thì coi như không cứu được Wii đâu :|

Có bootmii rồi thì khỏi cần preloader.Coi bộ bác cũng không để ý nhiều đến tình hình Wii lắm, nên không biết công dụng của bootmii nó thế nào :|
Uhm, mình chơi game ít khi vọc máy lắm, nâng cấp 360 và Wii toàn đem ra tiệm "cúng" 100k cho nó.

Vậy là ko cần Preloader nữa hả bác?

Hơn nữa, có cách nào khởi động máy vào thẳng System Menu ko? Chứ vậy hơi mất công bấm reset :">

Định hỏi thêm 1 câu ngu ngu nhưng đã tự tìm đc câu trả lời nên edited. Mod xóa hộ giùm nhé.

axl123

Nấm nhỏ
Re

Biểu tượng bánh răng chính là bootmii đó. Chúc mừng bạn đã cài thành công bootmii như boot2 !
Để vào thẳng system menu khi mở máy, bạn chỉ cần cut thư mục bootmii trong sd card vào máy tính, đề phòng sau này cần dùng đến. Bạn cũng nên backup nand.
Trong bootmii : nút power để chọn biểu tượng, nút reset để enter.
Chọn cái cuối hình răng cưa và chọn mũi tên xanh để bắt đầu backup nhé. :guitar:

Có một chuyện không biết mấy bạn có gặp chưa ... chứ mình vừa tức cười vừa tiếc nữa chứ ...
Cái Sim2 PET ... bỏ vô máy giống như là bị kẹt ... cố gắn dồn nén và cuối cùng nó cũng lọt ... chơi 1 được luôn ... đến khi lấy ra ... Thì chẳng có động tỉnh gì luôn ... Wii của mình cứ vu vơ như là không có cái đĩa nào trong đó ^^
Dùng biện pháp mạnh là bấm nút eject nhiều lần cho nó đẩy ra đc 1 tí ... lấy cây nhíp kéo ra ... Hú ví ... cái Sim 2 Pet bị hư còn wii chạy lại bình thường
Tiếc thiệt 20k của mình ... nhưng hên là ổ đĩa DVD không bị gì cả
_ Không biết cái đó là do đĩa hay là do máy kén đĩa nữa
_ Rờ rờ cái đĩa thì cảm giác hơi dày hơn mấy cái kia 1 tí ... chỉ cảm nhận vậy ko biết có đúng ko nữa...

Lỗi này do máy chưa được restore trucha bug. Xem mấy cái hướng dẫn softmod wii hoặc update Wii để biết restore trucha bug làm thế nào :)
Về cái Trucha Bug Restore thì đã nâng lên 4.2 có sử dụng đc TBR 1.0 không? Hay là phải dùng bản 1.1?

Với lại trong cái file readme của bản TBR 1.1 nó kêu nên có IOS37-64-v3869.wad. Trong khi bản 1.0 mình tải theo link của lanbe thì là IOS38-64-v3610.wad

Có khác biệt gì không?

máy mình cài Preloader xong vào Menu Hack nó toàn báo We đin't find hack....., file hacks.ini mình đã để cả ở root SD và folder Preloader trong app nhưng vẫn lỗi tương tự. Vào setting để chỉnh Autoboot thì vẫn ok.

lanbe2007

Thành viên lâu năm
có thể bạn copy sai,hoặc hack.ini không đúng với fw của bạn.Bạn nên xem lại.

Amon Amarth..bạn nên tuân thủ chính xác các bước trong bài hướng dẫn đó, với pc vọc thoải mái,nhưng với Wii bước làm trước mở cho bước tiếp theo,sai một ly đi một dặm.Bài đó có rất nhiều người thành công,tuy nhiên phải thực hiện chính xác như hướng dẫn.Đã có bạn trong khi chaỵ Trucha bug yêu cầu bấm A lại bấm B là chạy các bước sau bị lỗi ngay.

lanbe2007

Thành viên lâu năm
bạn phải làm đủ bước,nếu chạy đúng Trucha bug thì mởi xóa được các IOS trong bước tiếp theo và mới cài được cIOS38rev14.Đây là những bước quan trọng nhất trong softmod 4.2.Bạn để ý nếu xóa các IOS222,223,249,250 xong sẽ thấy các IOS đó thật sự mất mới là đã chạy đúng Trucha bug,còn bạn thấy chạy xóa mà nó vẫn còn là bạn đã làm sai,và bước kế tiếp bạn cài cIOS38rev14 dù có vẻ như đã cài đặt được nhưng cũng ko chính xác.Cái vấn đề này mình đã gặp với một máy rồi.Chạy Trucha Bug Restorer 4.2 nhìn ko để ý có vẻ giống vởi cách chạy trong 3.0/4.1 nhưng thật ra khác một chút,nếu làm như 3.0/ 4.1 là bị sai.

Cái bạn nói là trong phần chỉ dẫn Softmod cho bản 4.2 đúng không? Nhưng máy mình có modchip, chỉ up lên 4.2 nên làm theo hướng dẫn của bạn trong topic "Update lên 4.2". Mình làm đủ các bước trong đó, chỉ không cài Preloader thôi, vì các bác trong này nói đã có bootmii thì không cần Preloader nữa.

Vậy mình phải làm theo bài hướng dẫn softmod của bạn nữa à?

lanbe2007

Thành viên lâu năm
à mình hiểu rồi,bạn update 4.2 theo bài trong topic là tốt.Nhưng bạn đừng ỷ có modchip,modchip chơi game rất hạn chế. Vì thế bạn cần phải softmod lại cho Wii của bạn có thể sử dụng được các ứng dụng loader khác thì mới chơi được nhiều game,nhất là các game mới.
Bạn có thể làm theo bài softmod 4.2 nhưng bỏ bước xóa IOS vì bạn up theo forum thì ko có các IOS đó.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN