Health & Safety Precautions Booklet NDS

Cửa hàng game Nintendo nShop

Kawaii

Super Princess Peach
Health & Safety Precautions Booklet NDS

Chú ý : Nintendo DS về phần cứng

Khi máy bị trục trặc đừng cố sữa chữa máy.Nên đem ra tiệm để họ xem vì ko biết tháo máy sẽ bị đứt dây màn hình là hư luôn con DS.
Ko để màn hình trực tiếp với ánh sáng mặt trời.
Ko giận dữ với DS và đập phá DS.
Ko để móng tay quá dài dễ gây cản trở khi chơi game và dễ trầy vỏ và đừng dùng móng tay chạm vào màn hình cảm ứng và nên dùng ngón tay tuy hơi dơ nhưng bù lại ko bị trầy màn hình.
Ko dùng bút lạ với màn hình cảm ứng
Luôn tắt máy trước khi cắm adapter xạc pin hoặc cắm bất cứ thứ gì khác.
Cắm super card hay game card hay game pak thực sự chắc và vừa khớp ko có nghĩa là ấn nó mạnh wá bị hư chân cắm băng.
Ko để máy ở nơi quá nóng hay quá ẩm ướt như nhà vệ sinh
Nếu có nối dây gì đó thì phải nối đúng dây.
Chỉ sử dụng phụ kiện dành cho DS.Ko dùng đồ chế đồ lạ.
Muốn rút cái gì ra khỏi máy thì phải nên tắt máy trước.
Màn hình sẽ bị hư nếu như nhiệt độ cao và áp lực quá cao và bởi vật nhọn.
Để tránh bụi vào DS nên luôn cắm game card ở slot 1 và slot 2.
Khi sử dụng adapter xạc pin xong nên rút dây ra ko nên để lâu.
Ko tắt máy mở máy nhanh và liên tục để máy ko bị hư đèn hình và mau chai pin.
Khi máy bạn đã hack fimware chế độ sleep sẽ không hoạt động khi không có game gốc hay dummy card trong slot 1 , vì thế bạn ko nên gập máy lại khi đang chơi game DS trừ khi bạn có game card hay bất cứ flash card nào ở trên slot 1.
Màn hình sẽ chớp tắt liên tục khi bạn gấp máy với flash card slot 2 sẽ làm hư đèn hình và pin vì thế đôi khi bạn nên để ý slot1 sẽ bị lỏng hãy kiểm tra kỹ nhé.Nhưng đôi khi bạn vẫn ko để ý , ko sao lúc gập lại nó sẽ có tiếng kêu tạch tạch liên tục thì hãy mở máy ra liền nhé.
Ko tắt máy khi đang save game trên game card hay flash card nha.

Chú ý : Về game card hay super card và game pak.

Tránh chạm vào chân của game card cái chổ kim loại đó.
Ko để ước và dơ.
Ko rửa với chất rửa có tác dụng mạnh như cồn thuốc tẩy
Xem có bụi và vật thể lạ ko trước khi cắm vào máy và DS cũng vậy.
Ko rút game card và flash card nóng ra khi bạn đang chơi game hay đang save game.

Chú ý : Về WI-FI sóng âm.

DS có thể phát những sóng âm làm ảnh hưởng đến máy móc.
Ko dùng DS khi đang sử dụng máy trợ tim.
Tất cả nên tránh xa khoảng 9 inches
Ko dùng wi-fi trên máy bay và một số nơi cấm sử dụng chức năng này.

Chú ý : Về pin của DS

Sử dụng Lithium ion là pin của DS
Ko va chạm mạnh vào pin
Ko dùng tay chạm vào đầu pin
Khi pin chảy nước nên thay pin mới.
Ko cố sữa chữa . Ko bỏ pin vào lửa sẽ gây ô nhiểm môi trường.
Pin có thể thay được với giá 100
Ko vừa xạc pin vừa sử dụng DS.

Chú ý : Về người sử dụng DS

Đừng cho mượn máy , hơi ích kỷ phải ko.
Ko cố hack fimware máy khi chưa có kinh nghiệm.
Thường xuyên vệ sinh máy DS để tránh dơ bẩn và mau cũ.
Nên dán màn hình tốn khoảng 100 cho hai màn hình chỉ nên dán loại hori dùng cho DS ko dán băng keo trong sẽ bị tối màn hình và ko nhạy và chính xác.
Có thể thay vỏ máy nếu bị vỡ giá vỏ DS thường là 150 và tiền công 30
Chỉ nên mua những phụ kiện thật sự có ích cho DS ko mua những thứ dư thừa.
Khi lau máy nên dùng vải khô mềm thấm ít nước sau đó lau lại bằng vải mềm khô.

Có một số người có thể bị đau tim bất tỉnh vì màn hình DS khi chớp tắt mặc dù họ chưa bao giờ bị triệu chứng đó bao giờ cả.
Ngừng chơi game nếu mắt hoặc cơ bắp co giật liên tục.
Để tránh những tình trạng trên bạn nên :
1- Chơi game cách xa màn hình càng nhiều càng tốt.
2- Ko chơi khi buồn ngủ hay khi mệt mỏi.
3- Khi chơi game phải đầy đủ ánh sáng trong phòng.
4- Sau khi chơi 1 giờ nên nghỉ 10 phút. KO chơi quá nhiều.

Các bạn có thể mua những thứ như miến dán màn hình hay vỏ máy ở trên đường Pasteur.

Mình hy vọng nó có thể giúp ít phần nào cho cục cưng DS của bạn.:">
Nếu bạn làm đúng theo những hướng dẫn đó và hơn nữa bạn luôn yêu quí DS trong trái tim mình thì máy DS của bạn sẽ luôn mới và hoạt động khỏe.
Như máy của mình vậy.

Khi thay vỏ máy DS thường :

Sau đây có 2 cách làm bạn chọn cách nào thì tùy bạn hen.

1- Bạn đem máy ra ngoài tiệm game nhờ họ tháo vỏ máy ra dùm.Ko nên tự tháo sẽ đứt dây màn hình.Sau đó đem tất cả vỏ trên và vỏ trong ko lấy vỏ dưới đáy nha vì cái này ko sơn được, sẽ ko đẹp.
Đem đến tiệm sơn tuốt xe kêu nó sơn tốn khoảng từ 10 đến 20.Màu nào cũng có hết tùy bạn phối màu sáng tạo.
Cách này tuy rẽ nhưng máy bạn sẽ bị mất chữ Nintendo ở màn hình dưới vì trong quá trình sơn.Mất gin và đẹp rùi.
Chưa hết máy bạn có thể nóng hơn lúc chưa sơn vì loại sơn đó ko giúp cho máy DS thoát nhiệt tốt vì lớp sơn quá dày và ko phải loại sơn đặc chủng của DS.

Thay vỏ DS mới ngoài tiệm game Nintendo Vietnam Shop 435/2 Nguyễn Tri Phương F8 Q10.

Giá 230 và tiền công 50 hiện tại còn 4 máu xanh,trắng,hồng,bạc.
Bạn lúc mua vỏ của nó thì lấy cái phần đáy vỏ cũ của DS bạn đưa cho tiệm game lấy cái đáy võ của cái mới mua cất đi. Vì đáy vỏ cũ của bạn có tấm hình ghi số Series của máy bạn ko tháo ra được sẽ rất xấu vì vỏ mới ko có cái đó đâu.Chỉ lấy cây bút có sẳn của nó thui.
Cách này cũng có khuyết điểm của nó vì vỏ mới có thể sẽ ko vừa khớp một số chổ như hai cái đèn.
Máy sẽ ko còn tiếng kêu cạch cạch nguyên thủy khi đóng mở máy nữa.
Màu sơn sẽ mau bị phai theo thời gian vì mồ hôi ,vỏ Trung Quốc mà.

Bạn nên cân nhắc kỹ lưỡng khi chọn cách nào.Và hơn hết bạn nên quí trọng giữ gìn DS để khỏi phải chọn 2 cách trên.

NKid

V.I.P Member
Bài này viết rất cặn kẽ, đúng là dành cho người lần đầu tiên tiếp xúc với DS. Hiện giờ mình không có DS (không có nghĩa là sau này sẽ có:-s), nhưng cũng muốn hỏi thêm cho biết:)
-Muốn chơi game trên SC thì phải hack máy, việc làm này có gây tác dụng phụ gì không?
-Muốn xài wi-fi có phải mua thêm router hay thứ gì tương tự như vậy không?
-Miếng dán màn hình có làm tăng độ sáng hay che lấp các vết xước cũ (nhẹ) không? Giá cả ra sao? Có miếng dán dành riêng cho SP không? Nếu không thì xài đồ của DS cho SP có ổn không? Có thể tự dán hay phải có kĩ thuật đặc biệt?
-Hiện nay đã có các phần mềm từ điển dùng cho DS, những phần mềm này có hoàn chỉnh không, có thể phần nào thay thế kim từ điển không? (để có gì sau này mua DS mà không bị la là đồ phá sản :)))
-Nghe đâu hàng của nước này tốt hơn nước kia. Ở nước mình có các nước nào và làm sao mua được nhãn hàng mình cần? Loại nào Ok nhất?
-Cuối cùng: ông Bảo ở đâu vậy? Nếu là bạn của Kawaii thì có được bớt thêm phần chăm nào hông :))
Hơi nhiều nhỉ:) Hiện mình đang xài SP nên có vẻ nghiêng về những thứ dùng chung cho cả 2. Hi vọng...vài năm nữa mình sẽ có một DS lite :x

Nobita!

Tuổi già, cáo lão ở ẩn...
[YOUTUBE]vRzTgfo2PsM&mode=related&search=[/YOUTUBE]

Đây là video hướng dẫn cách tháo một chiếc Nintendo DS Lite ra thành nhiều mảnh nhỏ. Cái này có lẽ sẽ có ích cho những ai muốn thay thế một vài phụ tùng bên trong của DS (như các nút bấm L, R hay màn hình cảm ứng) hay chỉ đơn thuần là muốn...xem cho biết :D.

Kawaii

Super Princess Peach
- Ồ cảm ơn Nôbita nhờ Nô mà Kawaii có thể mở DS ra "dễ hơn 1 tí" để lau những mảng bụi bám vào phía dưới màn hình trên.

- Hôm nay, mình xin bổ sung thêm 1 chút kinh nghiệm mà mình đã từng trải nghiệm, có lẽ giúp ích phần nào cho quá trình sử dụng DS dài lâu của các bạn.

- Vấn đề xạc pin, như 1 số bạn vẫn còn bâng khâng chưa nắm rõ lắm, hay chỉ biết 1 cách mơ hồ do Nintendo cung cấp, nhiêu đó vẫn chưa đủ vì họ chỉ nói đại khái về cách hoạt động của pin...

Lưu ý:
+ DS sử dụng pin Lithium ion, ko như bề ngoài của nó là 1 khối cứng cáp (thật ra bên trong là 1 tạp chất lỏng tổng hợp) Chính vì thế tuyệt đối ko được vừa xạc pin vừa chơi game, điều này dẫn đến nhiệt độ của pin nóng lên, các dung dịch trong pin sẽ "sôi chín" và pin của bạn dần dần sẽ nở phồng ra (lâu ngày bạn sẽ thấy DS của mình phần nắp pin bị lòi ra 1 cách bất thường)
=> DS của bạn bị chai pin hoặc là thời gian sử dụng giảm xuống đáng kể.
=> Hãy cố gắng xạc pin khi máy đã "báo động đỏ", đừng làm cạn kiệt pin (bạn có thể ngắm xạc pin lại trong nhiều giờ để phục hồi) Bạn đừng lo lắng khi pin đã xạc đầy thì máy sẽ tự ngắt nguồn hoàn toàn ko ảnh hưởng gì đến máy đâu đừng sợ và yên tâm bỏ xó ở đó...

Lưu ý:
+ Vấn đề nghe nhạc của DS khi bạn sử dụng phone, có đôi lúc (rất ít nhưng vẫn xảy ra) đó là khi sau khi bạn nghe nhạc bằng phone xong và bạn tắt máy "nóng" khi chưa tắt homebrew hỗ trợ play musíc, hoặc là rút "nóng" phone ra khi đang chơi game... DS sẽ bị "câm hoàn toàn" ko 1 tiếng động dù cho bạn có tắt mở máy nhiều lần đi chăng nữa...
=> Chữa trị bằng lấy "độc trị độc", bạn lại bật nhạc lên cắm phone vào rồi lại rút "nóng" ra là DS sẽ "la lối" trở lại...

Còn về vấn đề cảm ứng,mình xin hỏi 1 chút.
Mình thấy dạo này có nhìu chỗ bán tấm dán màn hình,mình có nênmua ko ? Mình xài tấm dán hori j đó, chơi zelda xong là trầy thảm thương, chơi lại elite beat agents rất khó. Không biết nếu không dán, thì có bị như vậy không? Tại mình thấy mới ra con DS bạc có lớp chống trầy j đó, thì ko bít mình dán lớp dán hori có phải thừa ko.
À quên, về sạc , thì mình thấy ở ngoài bán sạc lô 60k, ko bít có sao ko nhỉ, vì gần như các loại sạc zin thì chỉ có điện 110v, chuyển qua thì .. mìnnh xài đc có 1 tháng là bay. Mua sạc lô thấy run run, tại có thằng bạn bị nổ 1 phát, lỡ nổ lan vô DS... , và nghe người bán ko cho test dù chỉ 3 ngày,run quá

fly_us

Nấm bình thường
Thiệt ra thì dán màn hình là để yên tâm hơn thôi, chứ bản thân màn hình của DS là kính chống trầy rồi, có điều... cẩn tắc vô áy náy.. Lỡ em DS thân yêu bị gì thì hơi khổ..

Hori thì cũng chỉ là 1 công ty chuyên sản xuất mấy đồ đó thôi, nhưng mà Made in Japan thì dù gì cũng tốt hơn là Made in bên hông chợ lớn rồi.. Mà theo ý mình thì đầu tư 1 ít, mỗi lần bóc ra dán vô khá mất công...

Còn vụ sạc thì theo kinh nghiệm mấy cái sạc lô đó cũng hên xui, nhưng thường thì có hiện tượng nắn điện không đều, dễ dẫn tới cháy nổ, cũng như điện ra không ổn định cũng hại tới pin lắm. Mà ở VN có loại sạc tốt cho 220v không ta? ở Sing thấy nó bán đầy mà...

Nobita!

Tuổi già, cáo lão ở ẩn...
Ở VN có bán sạc 220v nhưng là sạc lô, loại 2 chấu. Còn ở Sing nó là loại 3 chấu, đúng như trong quyển guide book giới thiệu. Tuy nhiên dùng sạc lô 220v đó thấy vẫn tốt (cái đi kèm luôn với máy thôi, còn mua riêng thì hên xui :D)

Kawaii

Super Princess Peach
- Thật sự mà nói luôn sử dụng adapter 110v là tốt nhất vì đây là đồ "zin" của DS... Ko phải băn khoăn về vấn đề xạc pin của nó vì bạn luôn yên tâm khi nó luôn chuyển tải nguồn năng lượng đến pin 1 cách đồng đều + hợp lý = an toàn cho pin lẫn máy...
(Adapter 3 chấu cũng hiếm lắm, nguồn hàng đóa thường ở Nhật)

- Như các bạn đã biết, Touch screen DS cóa 1 lớp mỏng bảo vệ màn hình 80 % trầy suớt, tuy nhiên đôi khi 20% do các bạn "mạnh mẽ" quá... 1 điều nữa ít ai nghĩ đến đó là do "Stylus" trên đỉnh bút có thể đã bị trầy hay lỗi lõm ko còn "mịn màng" và khi nó chạm vào màn hình bạn sẽ cảm thấy "là lạ cót két" => dần dần màn hình "be bét"
=> hãy đổi bút mới, hay dùng cách của mình thường làm, lấy bút đi "mài" vào 1 số nơi mềm mại như (vải, gối, sợi tổng hợp...) nhờ lực ma sát + xoay tròn theo đúng 1 đường kính khi mài = bút sẽ "mịn" trở lại thôi....

Kawaii >,< (chúc các bạn may mắn) ^:)^

- Thật sự mà nói luôn sử dụng adapter 110v là tốt nhất vì đây là đồ "zin" của DS... Ko phải băn khoăn về vấn đề xạc pin của nó vì bạn luôn yên tâm khi nó luôn chuyển tải nguồn năng lượng đến pin 1 cách đồng đều + hợp lý = an toàn cho pin lẫn máy...
(Adapter 3 chấu cũng hiếm lắm, nguồn hàng đóa thường ở Nhật)
_Bên Hiệp Lực có bán sạc 3 chấu đó , 180k . But tớ mua cái sạc 2 chấu , 80k vẫn xài tốt chán . Hên xui ~~~

- Như các bạn đã biết, Touch screen DS cóa 1 lớp mỏng bảo vệ màn hình 80 % trầy suớt, tuy nhiên đôi khi 20% do các bạn "mạnh mẽ" quá... 1 điều nữa ít ai nghĩ đến đó là do "Stylus" trên đỉnh bút có thể đã bị trầy hay lỗi lõm ko còn "mịn màng" và khi nó chạm vào màn hình bạn sẽ cảm thấy "là lạ cót két" => dần dần màn hình "be bét"
=> hãy đổi bút mới, hay dùng cách của mình thường làm, lấy bút đi "mài" vào 1 số nơi mềm mại như (vải, gối, sợi tổng hợp...) nhờ lực ma sát + xoay tròn theo đúng 1 đường kính khi mài = bút sẽ "mịn" trở lại thôi....
_PSP ko cần chạm vào màn hình mà còn cần miếng dán bảo vệ . Huống gì NDS , có điều kiện thì cứ dán màn hình đi , chả ảnh hưởng gì đến việc cảm ứng mà còn bảo vệ tốt . Chứ chơi mấy game như Elite Beat Agents hay Ouendan 2 thì ko có stylus , tầm vài ba ngày là cày nát màn hình :))

hic, nó lại dơ lớp phía trong mới khổ, chắc cầm tay rồi nó theo mồ hôi hay sao ấy, chứ nó dơ phía ngoài thì đơn giản, lau , rửa thoải mái. Hổng bít sao để gỡ ra , lau phía trong 1 cái , rồi gắn lại

fly_us

Nấm bình thường
giữ Select khi đang boot...

Nếu không muốn mất công mỗi lần mở máy thì flash lại flashme v8, nhớ down bản cho boot từ slot 1 trước

fly_us

Nấm bình thường
không phải tháo máy, chỉ cần tháo nắp pin ra rồi dùng 1 đoạn kim loại như tuốc nơ vít giữ nối tắt 1 lúc thôi.. Lên google search flashme v8 là ra cả video hướng dẫn cũng như file cần down, nhớ chọn cái no autoboot to slot-2.

Trong lúc flash thì trước khi tới 100% tuyệt đối sống chết gì cũng không restart máy hay để máy hết pin (nhớ sạc đầy trước khi flash) và bình tĩnh giữ nối tắt. Nếu restart giữ chừng hay hết pin thì DS thành đồ chặn giấy và không phục hồi lại được..

đã toi,hic,brick,:(( ko hiểu sao đang làm thì khực,khởi động lại máy,ở hn ai biết chỗ nào fix dc ko,đang gửi ở xshop ko biết bọn no làm dc ko :(( huhu ,lần sau ko dại dột thế nữa

đã toi,hic,brick,:(( ko hiểu sao đang làm thì khực,khởi động lại máy,ở hn ai biết chỗ nào fix dc ko,đang gửi ở xshop ko biết bọn no làm dc ko :(( huhu ,lần sau ko dại dột thế nữa
Đấy ! Nhỡ tay chạm vào nút power rồi còn gì nữa !
Lời khuyên chân thành cho những ai muốn tự mình học cách flash máy :
" Nên tìm hiểu kĩ cách phục hồi lại Bios, hoặc cũng có thể chuẩn bị sẵn tiền trước rồi thích làm gì thì làm !" :brow[1]: :brow[1]: :brow[1]:

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN