Hướng dẫn tạo skin R4 cho người mới bắt đầu

Cửa hàng game Nintendo nShop

Huydinh83

Siêu Admin
Có cách nào canh cho cái hình nó vừa với màn hình ds ko?!?
Có cách nào cho nó cắt tự động ko?!? cái hình người khó cắt quá =.=, thanks anh cái nào!!
Chỉnh icon bao nhiu thì vừa thế anh?!? :D
Lúc chỉnh độ phân giải cho hình thì cái hình bị cắt từ góc dưới bên phải lên, nên cái hình mất 1 góc, chứ cái hình nó ko tự nhảy vào giữa khi chỉnh độ phân giải =.=
1-cái chỉnh % là cho đại khái. sao đó chỉnh chi tiết bằng cách nhấn ctrl + W rồi điền số pixel cho chièu dài là 256 rộng là 192
2- icon thì cứ làm theo cảm tính thôi, nhắm nhắm canh đều 3 cái là được
3-chính vì vậy nên cần làm bước chỉnh % đại khái đó.
tất nhiên có nhiều soft chuyên dụng làm tốt việc này hơn nhưng ở đây là hướng dẫn cho ai cũn làm được :)

Có ai làm sẵn cái themes thế này cho em dow về ko?

Em thích cái themes này wua mà ko bít làm ,ai làm được up lên em cám ơn nhìu :D

ptanhkhoa

V.I.P Member
Phần mềm làm theme cho R4 đơn giản, dễ dùng ( hôm qua mới vọc ^^ )
Link down
Cách sử dụng
  1. Click on a screen you want to edit.
  2. Drag a picture from explorer into the screen.
  3. If you want to load an Icon, drag the picture inside the icon boundary.
  4. Adjest the size and position using the scroll bars on the left
  5. Change text color by clicking the box after the text label.
  6. Add a mask if you needed. You can change color and transperancy through the Mask tab.
  7. Repeat step 2-6 for each screen.
  8. Enter informations for the theme.
  9. Press “Export”, select a folder and files to export and press “OK” to save those files.

Thế thì đúng là giống y hệt trường hợp của em tớ rồi=))

Bây giờ bạn làm các bước sau:
- Vào Folder themes tạo đủ 12 cái Folder mới với tên là theme01,theme02,...,theme12.Mỗi cái Fold sẽ đại diện cho 1 tháng
- Lên ndsthemes.com down load theme mình thích về rồi giải nén ra
- Cóp tất cả những File ảnh có trong Folder vừa giải nén(Có vài cái trên đấy sẽ có thêm cả cái GBAframes=>Ko cóp cái đấy) vào trong Folder của tháng mình cần.
- Bật DS lên và bạn sẽ thấy có Themes:D
Lưu ý
Nếu tháng nào vẫn còn trống Folder thì R4 sẽ tự lấy hình mặc định cho vào tháng đấy
Minh lam dung nhu the nhung sao chi co man hinh touch la hien con man hinh tren thi ko vay ban

Nếu bạn muốn theme mới ( dùng R4) vào mục SYSTEM tạo 1 forder mới tên là themes , rồi thêm 12 forder tên la theme01---> theme 12 . Nếu muốn có theme mới thì vào trang này dow tha hồ theme về :D http://www.ndsthemes.com/
dow theme mình thích về rồi sau đó giải nén ra coppy hết vào thư mục theme01 . Tối đa 12 theme , dùng nhòe :D. Làm được thì thanks mình nha :):)

Nếu bạn muốn theme mới ( dùng R4) vào mục SYSTEM tạo 1 forder mới tên là themes , rồi thêm 12 forder tên la theme01---> theme 12 . Nếu muốn có theme mới thì vào trang này dow tha hồ theme về :D http://www.ndsthemes.com/
dow theme mình thích về rồi sau đó giải nén ra coppy hết vào thư mục theme01 . Tối đa 12 theme , dùng nhòe :D. Làm được thì thanks mình nha :):)
em làm đúng y chang vậy mà ko được, bực mình wá, ngồi từ nãy đến giờ 2 tiếng rồi mà ko làm được cái cóc khô gì cả? hic hic, nản wá, cái DS của em mới mua cũng ko có cái folder themes.

Bạn làm đúng như trên chưa, nếu dùng R4 hay DSTT thì dow đúng cái theme của 2 loại flash card đó, nếu bạn dow theme của Cyclo Ds về thì ko được đâu. Mà nhớ là vào thư mục SYSTEM tạo hẳn 1 thư mục mới tên là THEMES --> sau đó vào thư mục THEMES vừa tạo xong tạo tiếp 12 forder lần lượt là theme01 cho đến theme12 .Sau khi tạo xong bạn vào trang như trên dow theme về ( chú ý là dùng FC nào thì dow đúng loại về nha ) . Sau khi dow xong về được 1 tập tin, bạn click chuột phải vào tập tin đó rồi nhấn Extract Here( giải nén đó) rồi coppy hết cái vừa giải nén vào thư mục theme01 hoặc 2-3..12 tùy . Sau đó khởi động DS nhấn Select để thay đổi theme . Chúc bạn thành công :D

mình copy theme theo đúng hướng dẫn nhưng khi bật máy lên (mình dùng R4) thì ấn sellect chẳng có gì hiện ra...vẫn nguyên cái màn hình chọn game, media,bootslot2...mình vào trong chỗ game...ấn select thì nó hiện ra cái _system_,ấn cái nữa thì vào trong cái themes...theme01 (02...) thì nó hiện ra mấy cái file ảnh mà mình cop lúc đầu nhưng mà ấn vào thì nó báo là kô đọc được...chẳng hiểu gì cả.

lightning

Nấm nhỏ
mình copy theme theo đúng hướng dẫn nhưng khi bật máy lên (mình dùng R4) thì ấn sellect chẳng có gì hiện ra...vẫn nguyên cái màn hình chọn game, media,bootslot2...mình vào trong chỗ game...ấn select thì nó hiện ra cái _system_,ấn cái nữa thì vào trong cái themes...theme01 (02...) thì nó hiện ra mấy cái file ảnh mà mình cop lúc đầu nhưng mà ấn vào thì nó báo là kô đọc được...chẳng hiểu gì cả.
Lâu rồi không thấy ai trả lời,không biết Xiah_pro đã hiểu ra các lỗi trên chưa.Dù sao mình cũng xin giải đáp các mấy vấn đề này không chỉ cho Xiah_pro mà còn cho tất cả những người đang sử dụng R4 Ultra như sau :

R4 mà bạn đang dùng là loại R4 SDHC (hay còn gọi là R4 Ultra),nó có một số điểm khác với các loại R4 thông thường như sau :
Thứ nhất là nó chưa hỗ trợ chức năng chuyển đổi qua lại giữa các theme.Vì vậy,nếu khi bật máy lên,bạn cũng đừng mất công nhấn phím Select làm gì vì nó không có tác dụng đâu.
Thứ hai là nếu bạn muốn thay skin khác,đơn giản nhất là bạn download những theme đã làm sẵn trên mạng về (http://www.ndsthemes.com) rồi copy nó vào các thư mục theme 01,theme 02,...,theme 12 trên thẻ nhớ .Nhưng lưu ý rằng độ sâu màu (bit depth) các file ảnh bitmap mà R4 Ultra hỗ trợ là 16 bit (trong khi các loại R4 khác là 24 bit).Các theme trên mạng đều được tạo ra có độ sâu màu tiêu chuẩn 24 bit nên không sử dụng được cho loại R4 Ultra này.Do đó để dùng được những skin này cho cả R4 Ultra bạn cần phải giảm độ sâu màu của nó xuống 16 bit.Một số soft đồ hoạ có thể làm được điều này,phổ biến nhất là Photoshop (chỉ cần mở file ảnh cần chỉnh sửa lên,vào File chọn Save as và chọn bit depth là 16 bit rồi lưu nó lại).Sau cùng bạn chỉ việc copy hết 4 file ảnh bitmap 16 bit (bckgrd_1,bckgrd_2,icons,logo) vừa chỉnh sửa trên vào tất cả các thư mục theme từ 01->12 trong mục_System_ trên thẻ nhớ.Thông thường thì R4 Ultra sẽ mặc định lấy thư mục theme 01 làm skin,nhưng cũng có những loại nó sẽ lấy ở thư mục theme khác.Nếu không biết R4 bạn đang dùng skin trên theme nào thì tốt nhất là bạn cứ chép đè skin mới vào 12 thư mục theme sẵn có vì dù gì thì R4 Ultra cũng đâu hỗ trợ việc chuyển đổi qua lại các skin,bạn chỉ cần 1 skin là đủ rồi.

Hy vọng điều này sẽ giúp ích phần nào cho những bạn đang sử dụng R4 Ultra muốn đổi mới skin cho chiếc DS mình.

PerfectSun

Nấm nhỏ
R4 Ultra: Custom Theme đây !!!

Lúc trước có 1 bro hướng dẫn tạo custom theme cho R4, nhưng không áp dụng được với R4 Ultra. Nhưng sau 1 thời gian, mình đã tìm ra được cách tạo custom theme cho cái Card khó chịu này.

Nguyên nhân tại sao theme của R4 ko dùng được cho R4 Ultra là.
R4 sữ dụng hình Bitmap 16/24bit (không nhớ rõ)
R4 Ultra sữ dụng Bitmap 15bit

Cách nhận biết: trên R4 ultra có ghi tên website www.r4ultra.com.

Sẽ viết Tutorial, nhưng giờ Khoe hàng trước đã. :em02:

Níck YM của tui là: thiensu.traitim. PM hé

PerfectSun

Nấm nhỏ
Tình hình là khôhg có time để viết tutorial, mình nhận convert skin sang R4Ultra nhé, các bạn post hình lên đây
256x192x16 mình sẽ convert giúp nha :D

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN